ผู้เขียน หัวข้อ: --หัวกระเบนจ้า--  (อ่าน 7555 ครั้ง)

ออฟไลน์ เด็กลาดพร้าว

• ตติยะ
    • อีเมล
--หัวกระเบนจ้า--
« เมื่อ: 15 ธ.ค. 2552, 09:05:16 »
อยากรู้เรื่อง หัวกระเบนครับ

ขอหน่อย ครับ พี่ๆๆๆ

ออฟไลน์ กระเบนท้องน้ำ

• สัตตมะ
  • **
  • การให้ธรรมะ ชนะการให้ทั้งปวง
    • MSN Messenger - krabentongnam2511@hotmail.com
    • บ้านกระเบนท้องน้ำ
ตอบ: --หัวกระเบนจ้า--
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 ธ.ค. 2552, 08:42:22 »
กระเบนท้องน้ำใช้ทำหัวแหวนครับ...ทางภาคใต้เรียกกระเบนท้องน้ำ       ทางภาคกลางเรียก โรนัน สรรพคุณขลังในตัวคล้ายๆเขี้ยวหมูตัน,เขี้ยวเสือกลวง, แคล้วคลาด, คงกระพัน ,ป้องกันคุณไสย, คุ้มครองป้องกันภัยโดยเฉพาะภัยทางน้ำ ยิ่งถ้านำไปให้เกจิอาจารย์ปลุกเสกยิ่งขลังครับ                            

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 ธ.ค. 2552, 11:51:25 »
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

เป็นส่วนไหนของกระเบนครับ

ช่วงสันหลังใช่มั๊ยครับ...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ กระเบนท้องน้ำ

• สัตตมะ
  • **
  • การให้ธรรมะ ชนะการให้ทั้งปวง
    • MSN Messenger - krabentongnam2511@hotmail.com
    • บ้านกระเบนท้องน้ำ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 ธ.ค. 2552, 01:38:22 »
ใช่ครับ...ตรงปุ่มด้านหลังตั้งแต่หัวยาวจรดหาง โบราณว่าไว้...ถ้าตัดปุ่มแหลมๆด้านหลังให้ติดเนื้อและหนังมาด้วย มันจะงอกได้                                                                                                                                                                                                              ไม่ใช่รูปนี้นะครับ เอามาเปรียบเทียบให้ดู บางตัวอาจจะใหญ่กว่านี้อีกครับ เพราะว่ามันหายากใกล้จะสูญพันธ์แล้ว นานๆจะพบซักตัวนึง จะอยู่ในทะเลน้ำลึกก้นๆพื้นทะเล จึงเรียกว่า "กระเบนท้องน้ำ"

ออฟไลน์ เด็กลาดพร้าว

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 ธ.ค. 2552, 02:28:01 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17 ธ.ค. 2552, 03:48:21 »
ขอบคุณเช่นกันครับ
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 17 ธ.ค. 2552, 04:41:25 »
thank you . :002: