ผู้เขียน หัวข้อ: สมเด็จโต องค์ใหญ่...วัดโบสถ์  (อ่าน 3066 ครั้ง)

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
สมเด็จโต องค์ใหญ่...วัดโบสถ์
« เมื่อ: 24 ธ.ค. 2552, 05:52:43 »
วันนี้ไปพบลูกค้าแถวปทุมธานี พอเสร็จธุระราวๆเที่ยงเลยถือโอกาศไปไหว้สมเด็จโต เห็นป้ายหลายครั้งไม่เคยไปเลยตัดสินใจขับตามป้ายไป  ขับไปขับมาหลงพอเป็นพิธีก็ถึงวัดโบสถ์ สามโคก ปทุมธานี วัดอยู่ในขั้นตอนปรับภูมิทัศน์โดยรอบอยู่เลยยังไม่ร่มรื่นเท่าที่ควร แต่อีกสักพักคงร่มรื่นสวยงาม

กราบสมเด็จโตขอพรครับ มีคาถาชินบัญชรให้ท่องเพื่อเป็นศิริมงคล

สมเด็จโตองค์ใหญ่ สวยงาม ดูเข้มขลัง มีโอกาศแวะไปกราบกันน่ะครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

• สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: สมเด็จโต องค์ใหญ่...วัดโบสถ์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 ธ.ค. 2552, 05:59:12 »
ไปวัดโบส์ถก็ต้องไปกราบหลวงพ่อเหลือขอพรกันน่ะครับ

ช่วงนี้ใกล้ปีใหม่ผมคงต้องไปกราบขอพรพระให้มากที่สุดเพื่อเป็นศิริมงคลครับ วัดบางพระไปมาเมื่อศุกร์ที่แล้วครับ หลวงพี่แป๊วไม่ได้ให้ยันต์เพิ่มแต่ย้ำยันต์เดิมให้สองยันต์(ยันต์จางลง) แล้วเมื่อวันอังคารไปหาอาจารย์สงวน ก่อนปีใหม่คงต้องหาโอกาศไปขอพรให้ได้มากที่สุดครับ                 

• อีเมล
ตอบ: สมเด็จโต องค์ใหญ่...วัดโบสถ์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 ธ.ค. 2552, 06:02:25 »
ประวัติย่อๆของการสร้าง สมเด็จโตองค์ใหญ่

วัดโบสถ์ ต.บางกระบือ อ.สามโคก จ.ปทุมธานี ตั้งอยู่ทางฝั่งแม่น้ำเจ้าพระยา เดิมเป็นวัดเก่าโบราณสมัยกรุงศรีอยุธยา เป็นวัดที่มีพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์หลวงพ่อเหลือ ถือเป็นพระคู่บ้านคู่เมืองของเมืองปทุมธานี มีทิวทัศน์ที่สวยงาม ตั้งบนคุ้งน้ำท้องมังกรของแม่น้ำเจ้าพระยา

คณะศรัทธาวัดโบสถ์ นำโดย นายวัชรพงศ์ ระดมสิทธิพัฒน์ (อุ๊ กรุงสยาม) คนดังวงการพระเครื่อง ด้วยการสนับสนุนจากคณะสงฆ์ฝ่ายธรรมยุตและ มหานิกาย ได้จัดสร้างรูปเหมือนสมเด็จพระพุฒา จารย์ (โต พรหมรังสี) เทศนาธรรมองค์ใหญ่ที่สุด ในประเทศไทย ความสูง 28 เมตร ถวายวัดโบสถ์ ประดิษฐาน ณ ริมฝั่งแม่น้ำเจ้าพระยา อ.สามโคก จ.ปทุมธานี

นายวัชรพงศ์ ระดมสิทธิพัฒน์ กล่าวว่า ส่วนตัวแล้วชอบสร้างพระองค์ใหญ่ๆ ซึ่งสร้างมาแล้วหลายองค์ เช่น เทพเจ้าไฉ่ซิ้งเอี้ย พุทธสถานจีเต๊กลิ้ม จ.นครนายก, จตุคามรามเทพ วัดนางพระยา จ.นคร ศรีธรรมราช และที่วัดอุบลวนาราม จ.นนทบุรี แม้กระทั่งหลวงพ่อทวด พระนามาภิไธย ส.ก.องค์ใหญ่ วัดห้วยมงคล จ.ประจวบคีรีขันธ์ ก็มีส่วนสำคัญในการ สร้าง ซึ่ง พล.อ.วิเศษ คงอุทัยกุล เป็นประธาน มาครั้งนี้ก็ได้สร้างสมเด็จโตองค์ใหญ่ ความสูง 28 เมตร ถือได้ว่าใหญ่ที่สุดในขณะนี้

ที่มา http://www.tumsrivichai.com

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 ธ.ค. 2552, 06:14:16 »
ขอบคุณพี่ตี๋ด้วยนะครับ ไม่เคยไปเลยวัดโบสถ์  เคยไปแต่ที่สิคิ้วครับ วันไหนว่างๆ ต้องไปเที่ยวบ้างแล้วครับ

ขอบคุณรูปภาพและข้อมูลด้วยนะครับพี่

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 ธ.ค. 2552, 06:14:49 »
กราบนมัสการสมเด็จโต ครับ

ขอบคุณพี่ตี๋มากครับสำหรับประวัติการสร้างและภาพบรรยากาศในวัด... :002:

...ใกล้ปีใหม่แล้วเดินทางทำบุญ ขอพร เหมือนกันเลยครับ...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 ธ.ค. 2552, 07:10:56 »

ขอบคุณมากครับ สงสัยถ้ามีโอกาสไปแถวนั้นต้องแวะไปบ้างแล้วสิครับ ขอบคุณที่นำภาพมาให้ชมนะครับ

ขอบคุณครับ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 ธ.ค. 2552, 07:46:17 »
ขอบคุณครับที่นำภาพมาให้ชม ผมก็ผ่านๆไปไม่ได้แวะเลยครับ
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ อิศวรน้อย

• จตุตถะ
  • สิงห์จ้าวทุ่ง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 ธ.ค. 2552, 07:52:44 »
ขอบคุณพี่ตี๋ครับ...ที่นำมาให้ชม แล้วว่างๆจะไปเที่ยวบ้าง...

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24 ธ.ค. 2552, 08:06:24 »
ขอบคุณพี่ตี๋มากครับ บ้านอยู่ไม่ไกลเท่าไหร่นัก ต้องหาเวลาไปเที่ยวบ้างเสียแล้ว ...  :016:

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 24 ธ.ค. 2552, 08:26:16 »
ขอบคุณที่นำภาพบรรยากาศมาให้ชมกัน ครับ ...สวัสดี :001: :114:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 24 ธ.ค. 2552, 08:50:08 »
ขอบพระคุณครับพี่ตี๋ แฟมิรี่แมน

ออฟไลน์ รัช สุทธิสาร

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 25 ธ.ค. 2552, 01:06:37 »
มีโอกาสคงได้ไปกราบบ้างครับ

ออฟไลน์ ธรรมะรักโข

• มีสติ...กำหนดรู้...อยู่ที่จิต
  • อัฏฐมะ
  • ผู้รักษาธรรม
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 25 ธ.ค. 2552, 09:21:05 »
ขอขอบคุณพี่ตี๋ครับ...ที่ได้นำภาพเรื่องราวประวัติและบรรยากาศในวัดมาให้ชม