ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อวานนี้....  (อ่าน 1368 ครั้ง)

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
เมื่อวานนี้....
« เมื่อ: 09 ม.ค. 2553, 09:11:45 »
เมื่อวานนี้ได้มีโอกาศไปวัดบางพระมาครับ พอไปถึงกุฎิหลวงพี่แป๊วมีชาวต่างชาติหลายคนครับ นั่งดูชาวต่างชาติแต่ละคนสักแล้วเห็นถึงความมุ่งมั่นที่อยากได้ยันต์ของเค้าครับ ยิ่งคนแรกสักที่แขน เห็นท่าเค้าก้มลงกราบหลวงพี่แป๊วแล้วนึกชมอยู่ในใจครับ เค้ามาปีละครั้งปีที่แล้วได้ไปแล้วมาปีนี้เลยมาขอเพิ่ม เค้าบอกปีหน้าจะมาอีกครับ ส่วนอีกกรุ๊ปมากัน3คนชาย2หญิง1แต่สักจะเฉพาะผู้ชายครับ ได้เก้ายอด แปดทิศกันไป ส่วนผู้หญิงก็ถ่ายรูปกันไป มาจากอเมริกาครับ กรุ๊ปนี้ให้แท๊กซี่พามาครับ ถัดไปก็เป็นหนุ่มชาวญี่ปุ่น คงมาสักหลายรอบแล้ว แต่เท่าที่เห็นยันต์เก่าคงสักช่วงไม่กี่วันที่ผ่านมาเพราะยังใหม่ๆอยู่เลยครับ คงอยากจะสักให้มากที่สุดที่มีเวลาอยู่เมืองไทย ตอนแรกหลวงพี่แป๊วฝากให้ผมไปส่งชาวญี่ปุ่นตอนกลับด้วยแต่ตอนหลังท่านให้ผมไปส่งหนุ่มนักศึกษาแลกเปลี่ยนจากอมริกาครับ คนนี้เคยได้29ยอดจากหลวงพี่แป๊วมาแล้ว คราวนี้ตั้งใจอยากได้แปดทิศและเค้าก็ได้สมใจครับ ดูเค้าดีใจมากๆครับ คนนี้เค้าติดรถผมกลับ เท่าที่คุยดูเค้าจะศรัทธาในการสักยันต์ครับ แต่อาทิตย์หน้าเค้าก็จะกลับอเมริกาแล้ว เพราะเค้าเป็นนักศึกษาแลกเปลี่ยนมาเรียนม.รังสิตแค่4เดือนเองครับ เค้าบอกครั้งหน้าเค้าจะกลับมาให้ตรงกับวันไหว้ครู เค้าสอบถามเรื่องวันไหว้ครู พอผมเล่าให้ฟังคร่าวๆเค้าดูตื่นเต้นมากๆครับอยากร่วมงาน(เหตุผลที่ต้องเล่าคร่าวๆเพราะภาษาอังกฤษไม่แข็งแรงครับ555เลยเล่าแบบละเอียดไม่ได้ครับ) จริงๆเค้างงผมมากๆครับที่ผมรอเค้าเกือบชั่วโมงและพาเค้ามาส่ง(จริงๆแล้วหลวงพี่แป๊วบอกให้ผมรอและส่งเค้าครับ) เค้าถามผมถึงจุดนี้ผมเลยตอบไปว่าเป็นวัฒนธรรมของคนไทย(ที่มีน้ำใจ)คนไทยเป็นทุกคนไม่ใช่ผมคนเดียว เค้าบอกว่าเค้ากลับอเมริกาไปจะนำไปใช้บ้างครับ เพราะวัฒนธรรมของเค้าต่างคนต่างอยู่ครับ วันนี้ผมเห็นชาวตางชาติมาสักกับหลวบพี่แป๊ว5คนแต่ละคนมุ่งมั่นและเชื่อมั่นในยันต์ที่จะได้รับ ผมอดนึกถึงสังคมไทยไม่ได้ว่าทำไมคนส่วนมากของประเทศไม่เห็นคุณค่าของการสักยันต์เลยครับ สายตาของคนบางคนมองคนสักยันต์ไปในทางที่ไม่ดี คงเป็นหน้าที่ของพวกเราที่จะต้องทำตัวให้เป็นตัวอย่าง ให้สังคมเห็นว่าคนสักยันต์เป็นคนดี เรามาเริ่มต้นจากสังคมที่นี่ศิษย์วัดบางพระทุกคนน่ะครับ
ปล.วันนี้ยังภาพที่เห็นแล้วดูอบอุ่นมากๆคือคุณแม่พาลูกชาย(อายุ22กำลังจะไปเรียนที่ออสเตเลีย)มาสักยันต์ครับ ตอนแรกๆก็ยังตกลงใจไม่ได้ว่าจะสักดีหรือไม่ จะสักน้ำมันหรือหมึกดี พอนั่งคุยกันสักพัก ก็เชื่อผมครับ ลงหมึกเลยครับ ดูแล้วอบอุ่นครับ ยิ่งตอนหลวงพี่แป๊วให้ลูกชายของพี่เค้า กวาดถูกุฎิดูหน้าแม่เค้ามีความสุขที่เห็นลูกชายทำความดีครับ
ปล.อีกครั้ง วันนี้ผมไม่ได้ยันต์เพิ่มครับเพราะหลวงพี่แป๊วย้ำยันต์เก่าให้ครับ นี่เป็นครั้งที่สองติดต่อกันที่หลวงพี่แป๊วย้ำยันต์เดิมให้ผม(ยันต์จางลง) หลวงพี่แ๊ป๊วท่านคงอยากให้ยันต์ที่หลังผมเข้มสวยทุกยันต์ครับ เท่าที่เห็นไม่ค่อยมีคนได้รับการสักย้ำยันต์เดิมกันน่ะครับ แต่2ครั้งหลังหลวงพี่แป๊วย้ำให้ผม3ยันต์เลยครับ แต่เดือนหน้าก่อนไหว้ครูคงต้องไปอีกครั้งเพราะตั้งใจไว้ตั้งแต่ก่อนปีใหม่ว่าจะขอยันต์เพิ่มอีกยันต์ครับ ก่อนผมกลับแวะไปกุฎิริมน้ำเพื่อจะไปสนทนาธรรมกับหลวงพี่นริทร์ เพราะทุกครั้งที่ได้สนทนาธรรมกับหลวงพี่ หลวงพี่ได้สอนและให้แนวคิดผมเสมอครับ แต่เมื่อวานหลวงพี่ไม่อยู่ครับ ครั้งหน้าจะไปกราบท่านน่ะครับ เขียนมาซะยาวขอบคุณที่อ่านกันน่ะครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
ตอบ: เมื่อวานนี้....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 ม.ค. 2553, 10:49:35 »
น่าดีใจค่ะที่ชาวต่างชาติยังเห็นคุณค่าในวัฒนธรรมบนผิวหนังของไทย เข้าใจ...และศรัทธา

เห็นด้วยกับพี่ตี๋ค่ะ
อยากให้สังคมส่วนใหญ่มองเห็นคนสักยันต์ในแง่ดี
ในฐานะที่เป็นศิษย์วัดบางพระ  เรา....จะเป็นตัวอย่างที่ดี

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 ม.ค. 2553, 08:57:01 »
ยินดีด้วยครับที่ชาวต่างชาติสนใจในเรื่องสักยันต์ครับ ขอบารมีหลวงปู่คุ้มครองครับ :090:
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09 ม.ค. 2553, 11:23:42 »
  เมื่อ2อาทิตย์ก่อนก็เจอครับชาวต่างชาติที่กุฎิหลวงพี่ต้อยมากับแฟนชาวไทย ดูเขาตั้งใจมากๆเลยครับ ก่อนเข้าไปสักกับหลวงพี่ต้อยก้อก้มกราบ หลังสักเสร็จก้อก้มกราบ(บอกได้เลยครับเขากราบสวยมาก) ดีใจครับ แม้แต่ชาวต่างชาติยังเคารพและศรัทธาลายสักของวัดบางพระเรา ขนบธรรมเนียมของเรา ผมอยากจะบอกว่า  พวกเราคนไทยแท้ๆเคารพและศรัทธาเป็นสิ่งสำคัญ อย่าให้แพ้ชาวต่างชาติเขานะครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ม.ค. 2553, 11:24:22 โดย คนรักษ์พระ »
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 ม.ค. 2553, 11:29:54 »
อ่านเรื่องราวของพี่ตี๋แล้ว รู้สึกดีใจครับ
ที่ชาวต่างชาติเขาให้ความสำคัญและเชื่อมั่น
ในการสักยันต์ ในวัดบางพระ ในครูบาอาจารย์..............
แต่ทำไมหนอ คนไทยส่วนมากพอเห็นคนสักยันต์แล้วแทบจะเบือนหน้าหนี :064: :074:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 ม.ค. 2553, 12:52:32 »
ครับดีใจด้วยครับ ที่แม้แต่ชาวต่างชาติยังชื่นชอบลายสักยันต์ของไทยเลย แต่ก็มีบางสำนักชอบโอ้อวดว่าเป็นยันต์ของตนเองซะนี่ทั้งๆที่เป็นยันต์โบราณตั้งนานแล้วเออ...........แบบนี้ก็มีด้วยนิ................. สวัสดี.......... :090: :090: :114: :090: :090:..................

ออฟไลน์ j_kirsada

• สัตตมะ
  • **
  • ครูอยู่เหนือหัว
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11 ม.ค. 2553, 01:52:05 »
พี่ คราวหน้าไป  ขอ [shake]เสือ[/shake] ตัวใหญ่ ๆ เลยครับ
ผมว่า ผบทบ. ไม่ว่าแล้ว.... :002: