ผู้เขียน หัวข้อ: ประวัติพระสิบทัศน์ หลวงพ่อเงิน วัดดอนยายหอม  (อ่าน 13970 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ

พระสิบทัศน์ หลวงพ่อเงิน วัดดอนยายหอม: พระพิมพ์สิบทัศ เนื้อผงใบลาน สร้างในราวปี 2481 คณะกรรมการของวัดดอนยายหอม ต้องการแรงจูงใจ เพื่อให้ชาวบ้านมาช่วยงานก่อสร้างอุโบสถ เพราะการก่อสร้างต่างๆ อาทิ การผูกเหล็กติดแบบ, เทปูน ตลอดจนมุงหลังคา จำเป็นต้องการแรงงานจำนวนมาก งานแบบนี้ชาวบ้านทำกันเองทั้งสิ้น
ด้วยเหตุนี้ทางคณะกรรมการของวัดดอนยายหอมจึงได้จัดสร้าง พระเครื่องวัตถุมงคล "พระพิมพ์สิบทัศเนื้อผงใบลาน" ขึ้นเพื่อมอบให้เป็นที่ระลึกแก่ชาวบ้านที่มาช่วยงาน พระสิบทัศน์ หลวงพ่อเงินที่จัดสร้างนี้ใช้วัสดุที่เป็น "ดินสีดำ" โดยดินชนิดนี้ได้จากที่นาของนายหวย ซึ่งตั้งอยู่ริมคลองดอนยายหอม โดยหลวงพ่อเงินได้ให้นายหวยเป็นผู้ทำพิธีขอดินจากแม่ธรณี (พิธีบวงสรวง) ก่อนจะขุดดินจากบริเวณนั้น เมื่อได้ดินมาแล้วก็นำดินดำไปละลายน้ำ และกรองด้วยผ้าขาวเนื้อดี จนได้ดินดำที่มีเนื้อละเอียด แล้วนำไปตากให้แห้ง เสร็จแล้วนำมาตำเป็นผง ก่อนจะปั่นเป็นแท่งดินสอแล้วให้ หลวงพ่อเงิน วัดดอนยายหอม นำไปใช้เขียนอักขระเลขยันต์บน กระดานดำ เพื่อลบเป็นผงดำก่อนจะเก็บผงที่ได้จากลบผงนำมาเข้าแม่พิมพ์เป็นรูปพระ

ที่มาจากเวป tumsrivichai

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: ประวัติพระสิบทัศน์ หลวงพ่อเงิน วัดด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 ม.ค. 2553, 01:37:48 »
ขอบคุณสำหรับประวัติพระสิบทัศน์ครับ   

สมัยนี้หาชมยากแล้วครับ   :016:  :053:   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ม.ค. 2553, 01:38:40 โดย ขุนแผน »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ขอบคุณข้อมูลการสร้างอย่างละเอียดเลยนะครับ เอ้ม ...  :016:

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ

องค์ที่2นี่คุ้นๆนะครับ เหมือนเห็นที่คอน้องเอ็มใช่ไหมครับ

ขอบคุณครับ

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ขอบคุณเพื่อนเอ็มมาก :002:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
โอว....ท่านเอ็ม มีของดีในครอบครองอีกแล้ว.... :016:

...ซุ่มจริงๆครับ ท่านนี้... :095:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
รู้แต่ว่าท่านบวชอยู่ที่วัดบางพระ ส่วนประวัติต้องไปถามโยมของท่านเอาเอง  24; ล้อเล่งน่า :114: :090: :114:

ออฟไลน์ ธรรมะรักโข

• มีสติ...กำหนดรู้...อยู่ที่จิต
  • อัฏฐมะ
  • ผู้รักษาธรรม
เข้มขลังดีครับ...ขอบคุณครับที่นำเรื่องราวประวัติ...

การสร้างพระพิมพ์สิบทัศ เนื้อผงใบลาน มาให้อ่าน...

กราบนมัสการหลวงพ่อเงิน วัดดอนยายหอมด้วยครับ :054:

ออฟไลน์ JoeBS

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - Joey_GeoBuu@hotmail.com
    • BKD ONLINE
    • อีเมล
หาดูยากครับ เป็นพระที่ผมชอบครับ แต่บุญยังไม่มีมาครอบครอง
ขอบคุณท่านเอ็มที่นำข้อมูลมาเล่าสู่กันฟัง
เพื่อนหาได้ไม่ยาก แต่การรักษาเพื่อนไว้ ยากกว่า

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ

องค์ที่2นี่คุ้นๆนะครับ เหมือนเห็นที่คอน้องเอ็มใช่ไหมครับ

ขอบคุณครับ

ใช่ครับพี่เจมส์ มีกะเขาแค่องค์เดียวเองอะครับ  :075:

โอว....ท่านเอ็ม มีของดีในครอบครองอีกแล้ว.... :016:

...ซุ่มจริงๆครับ ท่านนี้... :095:

แหม่พี่เอ็กซ์ซุ่มกว่าครับ เปิดตัวกับชุดเหรียญเงิน ได้อลังการงานสร้าง สุดยอดสวยมากครับ