ผู้เขียน หัวข้อ: เททองเสือใหญ่หลวงปู่ปาน วัดสว่างอารมณ์ อ.บางบ่อ  (อ่าน 2305 ครั้ง)

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ

วัด สว่างอารมณ์ เดิมประชาชนนิยมเรียก "วัดล่าง" สังกัดคณะสงฆ์มหานิกาย ตั้งอยู่เลขที่ 40 หมู่ที่ 9 ต.คลองด่าน อ.บางบ่อ จ.สมุทร ปราการ มีเนื้อที่ 56 ไร่ 1 งาน 42 ตารางวา ปัจจุบันจัดส่วนให้ตั้งโรงเรียนวัดสว่างอารมณ์ เนื้อที่ 4 ไร่ 1 งาน 80 ตารางวา และให้ชาวบ้าน ได้ปลูกเรือนอาศัย จำนวน 71 หลังคาเรือน เนื้อที่รวม 9 ไร่ 2 งาน 99 ตารางวา

วัดแห่งนี้สร้างขึ้นตรงบริเวณสุดปากอ่าวแม่ น้ำบางเหี้ย ในสมัยที่หลวงปู่ปาน (พระครูพิพัฒน์นิโรธกิจ) อดีตพระเกจิอาจารย์ชื่อดังวัดบางเหี้ยนอก (วัดมงคลโคธาวาส) เจ้าตำรับเครื่องรางของขลังเสือมหาอำนาจ ในขณะนั้นท่านพอใจมาปักกลดบริเวณนี้เป็นประจำ ด้วยเห็นว่าอยู่ทะเล อากาศดี เหมาะแก่การปฏิบัติธรรม ชาวบ้านโดยการนำของ นายเขียว นายนาค จึงติดตามหลวงปู่ปาน นำความประสงค์สร้างวัดขึ้นทูลเกล้าฯ ถวาย สมเด็จพระปิยมหาราชเจ้ารัชกาลที่ 5 และได้รับพระราชทานวิสุงคามสีมา เมื่อวันที่ 25 มกราคม รัตนโกสินทร์ศก 128 (พ.ศ.2452)

โดยมีเจ้า อาวาสดำรงตำแหน่งดังนี้ 1.พระครูพิพัฒน์นิโรธกิจ (หลวงปู่ปาน) เจ้าอาวาสและท่านได้ก่อตั้งและสร้างอุโบสถ มรณภาพเมื่อปี 2453 2.ปี 2454 - 2460 ไม่ปรากฏนามเจ้าอาวาส 3.ปี 2460 - 2474 พระอธิการเหรียญ ดำรงตำแหน่งเจ้าอาวาส 4.ปี 2475 - 2500 หลวงก๋งเลี้ยง โสรโย ดำรงตำแหน่งเจ้าอาวาส 5.ปี 2500 - 2520 พระครูปลัดสมจิตร เปมิโย ดำรงตำแหน่งเจ้าอาวาส 6.ปี 2521 - 2533 พระปลัด สุพจน์ คเวสโก ดำรงตำแหน่งเจ้าอาวาส 7.ปี 2534 พระครูสถิตวราภรณ์ หรือ หลวงพ่อดำรง ดำรงตำแหน่งเจ้าอาวาส จนถึงปัจจุบัน

"หลวง พ่อดำรง" เจ้าอาวาสวัดสว่างอารมณ์ กล่าวว่า วัดสว่างอารมณ์ (ปากคลองบางเหี้ย) เป็นวัดที่ พระครูพิพัฒนิโรธกิจ หรือ หลวงพ่อปาน ได้รับตราพระราช ลัญจกรจากองค์สมเด็จพระปิยมหาราชเจ้า รัชกาลที่ 5 ทรงโปรดสร้างขึ้นที่ชายฝั่งทะเลตรงบริเวณปากแม่น้ำบางเหี้ย เมื่อวันที่ 25 มกราคม 2452 บัดนี้เวลาล่วงเลยมาร้อยกว่าปี วัดได้สร้างอุโบสถหลังใหม่และได้ขุดพบเสือหินแกะโบราณ ซึ่งมีความเชื่อกันว่าน่าจะเป็นเสือต้นแบบของหลวงพ่อปาน

"เพื่อเป็น การเทิดพระเกียรติ พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ที่ทรงมีพระมหา กรุณาธิคุณอย่างอเนกอนันต์ต่อวัด และรำลึกนึกถึงคุณงามความดีของหลวงพ่อปานที่ท่านได้ก่อตั้งวัดแห่งนี้ ทางวัดจึงจัดสร้างพระบรมรูปพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 5 และเสือองค์ใหญ่ขนาดฐานกว้าง 100 นิ้ว ประดิษฐานวัดภายในวัด เสือเป็นเอกลักษณ์เครื่องรางของขลังอันโด่งดังของหลวงพ่อปาน"

เมื่อวันอาทิตย์ที่ 24 ม.ค. วัดสว่างอารมณ์ได้จัดพิธีเททองหล่อพระบรมรูป พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 5 และเสือองค์ใหญ่ขนาดฐานกว้าง 100 นิ้ว โดยมี พระเทพภาวนาวิกรม (เจ้าคุณธงชัย) วัดไตรมิตรเป็นประธานในพิธี พระครูสถิตวราภรณ์ หรือ หลวงพ่อดำรง เจ้าอาวาสวัดสว่างอารมณ์ เป็นประธานดำเนินงาน โดยมีเจ้าอาวาส 19 วัด ในเขตพื้นที่จังหวัดสมุทรปราการ พระคณาจารย์ พระเกจิอาจารย์กว่าร้อยรูปร่วมอธิษฐานจิตปลุกเสกวัตถุมงคล สำหรับบรรยากาศในพิธีเป็นไปอย่างคึกคัก ซึ่งมีพุทธศาสนิกชนและประชาชนทั่วไปจำนวนมากร่วมงานจนแน่นวัด

นายชัช วาลย์ นาไพศาล หนึ่งในผู้เข้าร่วมพิธี กล่าวว่า เมื่อรู้ข่าวตนได้เดินทางมาวัดตั้งแต่เช้า เพื่อที่จะได้ไปเข้าร่วมพิธีกรรมเข้มขลังศักดิ์สิทธิ์อย่างนี้ ขณะพราหมณ์ประกอบพิธีบวงสรวง จากแสงแดดที่ร้อนจ้าได้มีสายลมพัดโชยมา เหมือนสิ่งศักดิ์สิทธิ์เทวดาฟ้าดินรับรู้ มีพระบางรูปที่ร่วมในพิธีบอกว่า เหมือนดวงวิญญาณของหลวงพ่อปานมาร่วมในพิธีด้วย เมื่อมองไปบนท้องฟ้าผู้ร่วมพิธีต่างพูดเป็นเสียงเดียวกันว่า เห็นก้อนเมฆที่ลอยอยู่คล้ายเสือกำลังอ้าปากและแสงอาทิตย์สาดออกจากปากเป็น เวลานานหลายนาที หลังเสร็จพิธี หลวงพ่อดำรง เจ้าอาวาสวัดสว่างอารมณ์ได้ให้ความเมตตาแจกเสือเนื้อผงฟรีแก่ผู้ที่มาร่วม พิธีทุกคนด้วย

ที่มา ข่าวสดรายวัน วันที่ 29 มกราคม พ.ศ. 2553 ปีที่ 19 ฉบับที่ 7001 ขอขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ธรรมะรักโข

• มีสติ...กำหนดรู้...อยู่ที่จิต
  • อัฏฐมะ
  • ผู้รักษาธรรม
เสือ...สวยงามดี...พิธีกรรมก็เข้มขลังดีครับ
ขอบคุณครับที่นำมาให้อ่านกัน... :053:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ขอบคุณสำหรับข่าวครับ... :001:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
ขอบคุณครับ............. :090: :090: :114: :090: :090:..............

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
สวยครับ ขอขอบคุณที่นำภาพในงานมาให้ชมครับ
รักและศรัทธา