ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องท่านเล่า การ์ตูนสะท้อนสังคม การตอบคำถามของ ท่านอาจารย์ชยสาโร  (อ่าน 3268 ครั้ง)

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ปีใหม่นี้ ผมได้ของขวัญเป็นหนังสือธรรมะหลายเล่มเลย จากอาจารย์กฤษณา พรพิบูลย์ หรืออาจารย์จ้อย แห่งโรงเรียนปัญญาประทีป ที่ปากช่อง

ผมชอบเรียกอาจารย์จนติด ปากว่า น้องจ้อย เนื่องจากเธอเป็นรุ่นน้องที่รู้จักกันมานานเกือบ 20 ปีแล้ว

น้องจ้อย นี่ถือเป็นกัลยาณมิตร ฝ่ายธรรมะของผมเลยทีเดียว นอกจากจะให้หนังสือธรรมะผมมาอ่านอยู่บ่อย ๆ แล้ว ยังแนะนำให้ผมรู้จักเรือนธรรม สถานที่ที่ฝึกสมาธิในเมืองกรุง อยู่แถว ๆ ราชวัตร

ผมได้ไปเรียนนั่งสมาธิเป็น ครั้งแรกในชีวิตก็เพราะน้องจ้อยนี่แหละครับ

เนื่องจากน้องจ้อยเป็นคนรุ่นใหม่ไฮเทคมากกว่าผม แถมยังเคยป็นอาจารย์สอนหนังสือที่ธรรมศาสตร์อีกต่างหาก สมัยก่อนเวลาจะซื้อโน้ตบุ๊ก ผมต้องโทรให้น้องจ้อยไปช่วยดู ช่วยเลือกโน้ตบุ๊กให้หน่อย ตัวผมใช้เป็นอย่างเดียว แต่เรื่องรายละเอียดเกี่ยวกับเครื่อง รู้น้อยมาก
พอมาปีนี้ไปเจอน้องจ้อยที่บ้าน ก็ได้หนังสือธรรมะเป็นของขวัญปีใหม่จากน้องจ้อยอีก ผมรีบอ่านเล่มที่ใหญ่ที่สุดก่อนชื่อหนังสือว่า “เรื่องท่านเล่า”

โดย คุณศรีวรา อิสสระ เป็นผู้รวบรวมจากนิทานเรื่องเล่าต่าง ๆ ของท่านอาจารย์ชยสาโร พระชื่อดัง แห่งวัดป่านานชาติ ที่ญาติโยมผู้ใฝ่ธรรมในเมืองไทยน่าจะรู้จักท่านเป็นอย่างดี

นอกจากนี้ท่านอาจารย์ชยสาโร ยังเป็นองค์ประธานที่ปรึกษาของมูลนิธิปัญญาประทีป ซึ่งทางมูลนิธินี้ได้ร่วมกับกองทุนสื่อธรรมะทอสี จัดทำหนังสือ “เรื่องท่านเล่า” เล่มนี้ขึ้นมา พิมพ์แจกเพื่อเป็นธรรมทาน
นี่เป็นหนังสือธรรมะอีกเล่มหนึ่ง ที่ผมอ่านไปยิ้มไป บางช่วงก็หัวเราะจนน้ำตาไหล ได้มุก ได้แก๊ก ได้เรื่องเล่าและสาระธรรมมากมาย เป็นประโยชน์กับอาชีพวิทยากรของผมจริง ๆ ครับ
แต่สิ่งที่ผมชอบมากที่สุดกลับเป็น ส่วนประกอบเล็ก ๆ ในหนังสือเล่มนี้

คืออย่างงี้ครับ เนื้อหาของหนังสือเล่มนี้ประมาณ 90% จะเป็นเรื่องเล่าและนิทานของท่านอาจารย์ชยสาโร

แต่มีอีก 10% จะแป็นคำถามคำตอบสั้น ๆ พร้อมรูปการ์ตูนประกอบเล็ก ๆ 2 รูป ซึ่งตัวการ์ตูนหลักก็จะเป็นท่านอาจารย์ชยสาโร จะเป็นผู้ตอบ ส่วนการ์ตูน อีกตัวหนึ่งก็จะเป็นญาติโยมที่จะคอยถามคำถาม นาน ๆ ก็จะมีคำถามคำตอบแทรกเข้ามาทีละข้อ สลับกับเรื่องเล่า

10% นี้แหละครับที่เป็นชูรสชั้นเลิศ ที่ผมชอบมากเป็นพิเศษ อ่านแล้วได้อารมณ์คล้าย ๆ กับอ่านข้อความกับการ์ตูนตัวเล็ก ๆ ที่หน้าปกมติชนรายสัปดาห์ ต่างกันที่ของมติชนมักจะเป็นเรื่องชวนหัวในแง่การเมือง
แต่การ์ตูนคำถามคำตอบในหนังสือเล่มนี้ เป็นแง่มุมธรรมะ ที่ท่านอาจารย์ตอบได้ชัดเจน

ผม อ่านส่วนของภาพการ์ตูนคำถามคำตอบครบหมดทุกข้อก่อนที่จะได้อ่านส่วนของเรื่อง เล่าซะอีก สนุกมากครับ นึกไม่ถึงว่าท่านอาจารย์ชยสาโร จะตอบคำถามได้เก่ง บางคำตอบผมคาดไม่ถึงเลยจริง ๆ
เอาละครับ ช่วงนี้ผมจะยกตัวอย่างคำถามคำตอบบางข้อมาให้พวกเราอ่านกัน เพื่อให้เห็นภาพการ์ตูนด้วย ผมเลยให้เลขาฯ ช่วยสแกนมาทั้งข้อความและภาพการ์ตูน เริ่มกันเลยนะครับ

เป็นยังไงกันบ้างครับ ถูกใจกันบ้างหรือเปล่า ถ้าอยากอ่านทั้งเล่ม ก็ลองติดต่อขอไปที่ กองทุนสื่อธรรมะทอสี (www.thawsrischool.com) หรือ  มูลนิธิปัญญาประทีป (www.panyaprateep.org) เล่มนี้ ไม่มีขาย เขาพิมพ์แจกเป็นธรรมทานครับ

ที่มา  : www.atcloud.com
http://www.oknation.net/blog/print.php?id=543802] 

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
น่าสนใจจริงๆครับ อ่านง่าย เข้าถึงง่าย เห็นภาพชัดเจนครับ... :016:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕