ผู้เขียน หัวข้อ: ทำดีเป็นคนดี ไม่หวังอะไร กุศลมันส่งแรงจริงนะครับ  (อ่าน 2290 ครั้ง)

ออฟไลน์ nontaburi

• ปัญจมะ
ปัจจุบันเชื่อว่าไม่มากก็น้อย
ต้องมีท่านที่เข้าวัดเพื่อหวังผลตอบแทนจาการทำบุญ
ผมก็เคยเป็นอยู่หลายครั้ง ทำบุญหวังจะรวยหวังจะได้ของดีหวังนู่นหวังนี่
ทำบุญบ้าวัตถุมงคล
เมื่อปีที่แล้ว ซาๆไปหลังจากไป สนทนากับพระพี่เลี้ยงที่เคยดูแลผมตอนบวชที่วัดบวร
ร้อยวันพันปีไม่ค่อยได้ไปหา จะไปเฉพาะวันพระใหญ่ๆ หรือโอกาสทำบุญวันเกิดเท่านั้น
ปีที่แล้วไปหาบ่อยไปเยี่ยมทำบุญบ่อย
สารภาพว่าเพื่อวัตถุมงคล รุ่นลึกๆของสายวัดบวร ก็ได้มาตามสมควรได้มาทั้งกริ่งลึกๆ อย่างเหรียญปี28 ได้มาทีละ10เหรียญ
ท่านก็คงรู้ว่าผมไปทำไม เพื่ออะไร แต่ท่านก็ให้ทุกครั้ง
จนวันนึง ออกปากถามท่านว่า พระอาจารย์ครับ ผมมาหาพระอาจารย์เพื่อรบกวนเรื่องพระเรื่องอะไรพระอาจารยืรู้สึกอะไรหรือไม่ครับ
พระอาจารย์ ยิ้ม และบอกสั้นๆว่า เริ่มถามก็ดีแล้ว
ของน่ะมันนอกกาย พระอาจารย์เป็นพระ ไม่ได้สำคัญอะไรกับวัตถุมงคล ถ้ามันเป็นประโยชน์กับเธอพระอาจารย์ก็ให้
จำไว้นะ ของนอกกาย ผลประโยชน์คนมันสร้างมันอุปโลก มันสำคัญที่คน
ถ้าผลประโยชน์นั้นไม่เดือดร้อนใคร ทำให้เธอเข้ามาวัดได้ มันก็ไม่น่ามีปัญหาอะไร
บุญใครหวังทำอะไร อย่างไร บุญและกรรมจะตามไปแสดงเอง

ทำบุญหวังลาภมันเป้นธรรมดาของโลก ขอให้ไม่เดือดร้อนใครไม่คลั่งบุญ ไม่หลอกใครเพื่อสมหวังในการทำบุญนั้น
ก็ไม่เห็นเป็นอะไร เมื่อเธอได้เข้าวัด ได้เอ่ยปากถาม ได้ฟังคำสอนไปบ้าง
มันได้อะไรใช่ไหมล่ะ เห้นมั๊ยเอาพระเครื่องมาเป็นสิ่งเชื่อมให้เธอเข้ามาฟังพระอาจารย์ พูดอะไรให้ฟัง

จากนั้น ผมก็ซาๆ กับวัตถุมงคล ซาๆกับการเข้าวัดทำบุญเพื่อวัตถุมงคล
หลังจากนั้นผมจะเข้าวัดทำบุญ อุทิศให้เทวดาและเจ้ากรรมนายเวร และ ญาติเท่านั้น
วัตถุมงคลเป็นผลพลอยได้ไม่ใช่เรื่องหลักในการเข้าวัดอีกต่อไป

เมื่ออาทิตย์ที่แล้วเข้าวัดไปจ่ายค่าเสื้อครับ ก็แวะเที่ยวอะไรแถวนั้น
ขากลับโพล้เพล้แล้วผ่านหน้าวัดกลางบางพระ เจอหลวงตาองค์นึง ท่านนั่งยองๆอยู่ตรงพื้นเลยริมถนนในจังหวะผมผ่านไปแล้ว
ก็สงสารครับ กลับรถมารับท่าน ท่านบอกว่ามาเยี่ยมหลวงพ่อพุฒ กำลังจะหารถกลับ แต่เดินๆมาหน้ามืดเลยนั่งพัก
ผมก้ถามท่านว่าจะไปไหนผมไปส่ง ท่านบอกว่าขอไปส่งที่วัดกลางบางแก้วก็พอ มีญาติโยมรอที่นั่น
ผมก็ไม่ว่าอะไรก็ไปส่งครับ ก็ไม่ได้พุดอะไรพอขึ้นรถท่านนั่งหลับตาคงเหนื่อย ผมก็ถามแค่หลวงตาไปหาหมอมั๊ย
ท่านบอกไม่เป้นไร ก็ไปส่งท่านครับ
ท่านขอลงตรงลานจอดในวัด ก่อนลงท่านให้ตะกรุดผมมาดอกนึง บอกเก็บให้ดีนะโยม

ก็ชมนะครับตะกรุดดอกนี้ ได้รับการเฉลยจาก ผู้ชำนาญสายนครปฐมแล้วว่าผ่าน ตีราคาแล้วด้วย
ผมไปถามหาหลวงตารูปนี้หลังจากทราบคำเฉลย ไม่ได้จะไปขอเพิ่ม แต่จะไปกราบที่ท่านเมตตา
ไม่มีใครรู้จักพระชรารุปนี้ครับ ถามคนที่วัดบอกไม่เคยมีหลวงตาชรามาพักเลยช่วงนี้
แต่ไม่ต้องตกใจ ท่านไม่ใช่หลวงปู่เพิ่มหรือหลวงปู่บุญแน่ๆเพราะผมจำหน้าท่านทั้งสองได้ :002:

ก็เลยได้แต่ งงๆ ครับ ชมรูป

ออฟไลน์ midnightguy

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์หลวงพ่อเปิ่น สายตลาดพลู
อนุโมทนา สาธุ
ทำดี คิดดี เจตนาดี แล้วจะได้ดีครับ
ทำดีได้ดี - ทำชั่วได้ชั่ว
ทำดีอย่าหวังผล ทำแล้วตัวเราสบายใจก็เพียงพอแล้ว!!
รับวาง Server - Webboard ทุกชนิด เว็บวัด ติดต่อทำให้ฟรีจ้า
PIN:21770489

• ปัญจมะ
แอบมีคนกระซิบถาม :004:
รักแท้ครับไม่ใช่วิทยาศาสตร์คงลงใหม่ แต่ก็นานมากเหมือนกัน ดูทองแดงครับดูทองใต้รักดุฟอร์มครับ
สงสัยเหมือนผมตอนแรก แต่สายตรงสอนให้พิจารณา แล้ว ดอกนี้ดีแน่ครับ วันที่27จะติดไปให้ชมครับผม :048:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ขอบคุณครับสำหรับประสบการณ์ อ่านแล้วขนลุกครับ
ขอแสดงความยินดีที่ได้ของดีติดตัวใว้ครับ อนุโมธนาในความดีครั้งนี้ด้วยครับ สาธุ

• ปัญจมะ
ขอบคุณครับสำหรับประสบการณ์ อ่านแล้วขนลุกครับ
ขอแสดงความยินดีที่ได้ของดีติดตัวใว้ครับ อนุโมธนาในความดีครั้งนี้ด้วยครับ สาธุ

อยากบอกว่าผมขนลุกตั้งแต่เมื่อท่านบอกว่ามาเยี่ยมหลวงพ่อพุฒแล้วครับ :075:
แต่ท่านก็เหมือนพระชราทั่วไปไม่มีอะไรแตกต่างจากคนปกติ
ผิดก็แต่ท่านไม่ค่อยพูดเท่านั้น

จะว่าไปกลับมาอ่านที่พิม ก็ขนลุกครับ :075:

ออฟไลน์ กระเบนท้องน้ำ

• สัตตมะ
  • **
  • การให้ธรรมะ ชนะการให้ทั้งปวง
    • MSN Messenger - krabentongnam2511@hotmail.com
    • บ้านกระเบนท้องน้ำ
อ่านแล้ว...รู้สึกปลื้มใจมากครับ...
คนดี...ย่อมจะได้ของดี...ไว้ครอบครอง...เป็นธรรมดา
ขออนุโมทนา...สาธุด้วยครับ

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: ทำดีเป็นคนดี ไม่หวังอะไร กุศลมันส่ง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12 ก.พ. 2553, 07:23:30 »
ยินดีด้วยครับ คงเป็นบุญที่ได้จะครอบครอง  :015:  :053:  ของดีคู่กับคนดีเป็นธรรมดาครับ

ตะกรุดดอกใหญ่ งดงามครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ก.พ. 2553, 07:25:19 โดย ขุนแผน »

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
ยินดีด้วยครับ  :002:
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
ขอบคุณครับที่นำประสบการณ์ดีๆมาถ่ายทอดครับ...{^_^}...

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
คิดดีทำดีได้ดี ...  :114:

ออฟไลน์ พุงโต

• ปัญจมะ
ตายแน่ ตายแน่ สักวันหนึ่งฉันต้องตาย กลายเป็นผี เหมือนพวกนี้แน่ ๆ

ออฟไลน์ tom2007

• สัตตมะ
  • **
  • ออแอ อออา เมตตา พุทโธ
    • MSN Messenger - autotom2007@hotmail.com
    • อีเมล
สาธุ  สาธุ  ยินดีด้วยครับอ่านแล้วขนลุกเลยครับ
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ  สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
ของดีย่อมอยู่กับคนดี คนไม่ดีย่อมไม่มีของดี......สาธุ........ :090: :090: :114: :090: :090:........

ออฟไลน์ rastafa

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ทั้งรักและทองแดงเก่าซึ้งตาดีครับ ไม่รู้ที่แต่ดีแน่นอน :015:

ออฟไลน์ ทีครับผม

• ฉัฏฐะ
  • *
  • จะเป็นลูกศิษย์ที่ดีตลอดไป
    • อีเมล
โชคดีมากเลยนะครับ ปีนี้คงเจอแต่สิ่งที่ดีแน่ๆ :053:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
คิดดี พูดดี ทำดี ย่อมได้ดีแน่นอนครับ แต่บางครั้งกว่าจะได้ดีก็ต้องรอหน่อย เพราะกรรมดีหรือกรรมชั่วที่เราเคยทำต้องตกกลับมาอยู่ที่เรา ดั่งคำโบราณว่าไว้ ชั่ว7ที ดี7หน   หมั่นทำบุญ ทำดีกันไว้มากๆน่ะครับ ชีวิตจะได้ชั่ว1ที ดี100หน ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ก.พ. 2553, 10:29:19 โดย derbyrock »

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
ยินดีด้วยครับ

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
ทำบุญหวังสิ่งตอบแทน ทำบุญเอาหน้า ทำเยอะๆ โชว์ออฟ.. ผิดวัตถุประสงค์สร้างบุญ
ทำน้อย..แต่ทำด้วยความเมตตา...จิตคิดอยากทำ! ... สิ่งดีๆ ก็จะตามมาในที่สุด...ไม่วันนี้... ก็พรุ่งนี้.. แต่ก็อย่าไปหวังมากนัก!
วัตถุมงคล ค่อยๆ น้อมนำเราเข้าสู่พุทธศาสน์ทีละนิด..จนกระทั่ง...สมบูรณ์แบบที่สุด... ยินดีด้วยท่านนนท์ฯ

cho presley       

ออฟไลน์ หนอน-*ณ.ลำปาง

• ^*-ไม่พูด....ไม่ได้แปรว่า....ไม่คิด-*^
  • สัตตมะ
  • **
  • เป็นคนแก่เป็นง่าย เป็นผู้ใหญ่เป็นยาก
    • MSN Messenger - wrom_neda06_@hotmail.com
    • อีเมล
ขออณุโมทนาด้วยครับ

ทำแล้วสบายใจ....
ไม่มีใครบรรลุความสำเร็จอันยิ่งใหญ่ได้
ถ้าไม่ยอมอุทิศตนให้กับมัน