ผู้เขียน หัวข้อ: กระดาษห่อไฟ  (อ่าน 2025 ครั้ง)

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
กระดาษห่อไฟ
« เมื่อ: 14 ก.พ. 2553, 01:36:17 »
หลายคนคงเคยสงสัย ทำดีได้ดีทำชั่วได้ชั่วจริงหรือ เพราะหลายครั้งเคยเห็นคนทำชั่วได้ดีมีถมไปใช่ไหมครับ เลยอยากจะเปรียบเทียบให้เป็นข้อคิดกันน่ะครับ คนทำชั่วก็เปรียบได้กับ การจุดไฟเผากระดาษอยู่ ไฟโหมแรงเมือไฟติดกระดาษ หากเปรียบเทียบความชั่วคือกระดาษ ยิ่งทำชั่วก็เหมือนโยนกระดาษเข้ากองไฟ ไฟก็น่าจะลุกลาม โหมให้กองไฟใหญ่ขึ้น ก็เหมือนคนชั่วยิ่งทำชั่ว ยิ่งน่าได้รับผลกรรมทันตาเห็นเหมือนการโยนกระดาษเข้ากองไฟ แต่บางทีกลับไม่ใช่ตามนั้น เคยไหมครับที่จุดไฟเผากระดาษในถังแล้วอัดกระดาษไปเยอะๆ แทนที่ไฟจะลุกโชนแต่ไฟกลับเหมือนจะดับลง เพราะเมื่อไฟกำลังลุกโชนพออัดกระดาษเข้าไปเยอะๆไฟกลับดับลง เปรียบได้กับคนทำชั่วแล้วเหมือนได้ดีไม่เห็นได้ชั่วเหมือนคำสอน แต่จริงๆแล้วกระดาษที่โยนไปในกองไฟที่เหมือนจะดับไฟได้ แต่ซักพักไฟก็จะกลับมาลุกอีกครั้ง ซ้ำยังลุกไหม้มากกว่าเดิม เพราะกระดาษไม่สามารถห่อไฟได้ ฉันใดก็ฉันนั้น ความชั่วก็ไม่มีวันทำให้คนได้ดีเช่นกัน บางคนทำชั่วแล้วได้ดีก็เหมือนเอากระดาษยัดลงในกองไฟ เหมือนไฟจะดับลงแต่จริงๆแล้วไฟกำลังรอจะกลับมาไหม้อีกครั้งแล้วหนักกว่าเดิม เหมือนคนบางคนทำชั่วแต่ไม่ได้รับผลกรรมในชาตืนี้ แต่ชาติหน้าชีวิตก็จะเหมือนกองไฟที่กลับมาลุกไหม้อีกครั้ง เวรกรรมที่ทำก็จะตามไปในชาตืหน้าและจะหนักกว่าชาตินี้ด้วยซ้ำ ผมเชื่อครับทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่วแน่นอนครับ
ปล. จากความคิดตอนเผากระดาษในพิธีไหว้ไถ่ซิงเอี้ย วันตรุษจีนครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
ตอบ: กระดาษห่อไฟ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 ก.พ. 2553, 02:00:16 »

เห็นด้วยครับ ใครทำอะไรก็จะได้อย่างนั้น(ทำชั่วมากสะสมไว้มากเวลารับมันก็ต้องมาก)มันหนีไม่พ้นหรอกครับ  (ตายไปเอาไปด้วยก็คือความดีหรือเลวอันไหนมันมากน้อยกว่ากันเท่านั้น)

ขอบคุณครับ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 ก.พ. 2553, 02:27:39 »

ผมอ่านบทความของพี่ตี๋ก็พลันนึกถึงประโยคธรรมที่ว่า

"ผู้ปฏิบัติธรรมอยู่เนืองนิจย่อมสามารถมองสิ่งต่างๆรอบตัวเป็นธรรมะได้เสมอ"

"การปฏิบัติธรรมย่อมยังปัญญาให้เกิดขึ้นแก่บุคคลนั้นอย่างประมาณมิได้"

"ผู้ใดเห็นธรรม ผู้นั้นเห็นเราตถาคต"

:054: :054: :054:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ก.พ. 2553, 02:36:53 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 ก.พ. 2553, 11:14:02 »
เยี่ยมเลยครับพี่ตี๋...ใช้สิ่งรอบตัวมาเป็นธรรมะสอนใจดีจริงๆครับ :016:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 ก.พ. 2553, 06:54:57 »
ขอบคุณครับ............... :090: :090: :114: :090: :090:.........................

ออฟไลน์ ธรรมะรักโข

• มีสติ...กำหนดรู้...อยู่ที่จิต
  • อัฏฐมะ
  • ผู้รักษาธรรม
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 ก.พ. 2553, 10:57:38 »
เยี่ยมครับพี่...นี่แหละเขาเรียกว่า "วิปัสสนา"เป็นการปฏิบัติธรรมโดยไม่รู้ตัว...(แต่มีสติ)
ขอบคุณครับ...สำหรับข้อคิดดีดี... :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ก.พ. 2553, 11:01:50 โดย ธรรมะรักโข »