ผู้เขียน หัวข้อ: พระมหาเศรษฐีนวโกฎิ รุ่น.เหลือกินเหลือใช้ มีใว้ไม่จน วัดกลางบางพระ  (อ่าน 6193 ครั้ง)

ออฟไลน์ ๛][รัตu:][๛

• สัตตมะ
  • **

พระมหาเศรษฐีนวโกฎิ รุ่น.เหลือกินเหลือใช้ มีใว้ไม่จน วัดกลางบางพระ
อธิฐานจิตปลุกเสกโดย
หลวงพ่อแย้ม วัดสามง่าม
หลวงพ่ออั๊บ วัดท้องไทร
หลวงพ่อปรีชา วัดเขาอิติสุคโต
พระครูศรีสุตากร วัดกลางบางพระ

เนื้อเงิน100%สร้างแค่999องค์และเนื้อทองเหลืองรมดำ

รูปหล่อพระมหาเศรษฐีนวโกฎิหน้าตัก3นิ้ว

เหรียญหล่อหลวงพ่อพระครูศรีสุตากร
ฉลองพระอุปัชฌาย์ รุ่น1

:016: ออกให้เช่าบูชาวันเสาร์ที่20กุมภาพันธ์ :015:

:089: ขอบคุณ :089:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ก.พ. 2553, 06:24:10 โดย ๛][รัตu:][๛ »
ถึงสูงศักดิ์  อัครฐาน  สักปานใด
ถึงวิไล      เลิศฟ้า    สง่าศรี
ถึงฉลาด    กาจกล้า  ปัญญาดี
ถ้าไม่มี      คุณธรรม  ก้อต่ำคน

ออฟไลน์ ธรรมะรักโข

• มีสติ...กำหนดรู้...อยู่ที่จิต
  • อัฏฐมะ
  • ผู้รักษาธรรม
สวยงามครับ...และพิธีก็เข้มขลังครับ
ขอบคุณครับที่นำภาพมาให้ชม

• สัตตมะ
  • **
เศรษฐีนวโกฎิ คือพระมหาเศรษฐีทั้ง๙ท่านในสมัยพระพุทธเจ้ายังพระชนม์ชีพอยู่ ซึ่งมหาเศรษฐีในสมัยนั้นมีอยู่มากมายแต่เท่าที่ได้จากหลักฐาน ทางพระพุทธศาสนามีเพียงเศรษฐีทั้ง๙ ท่านเป็นผู้ใจบุญเป็นผู้อุปถัมภ์บำรุงพระพุทธศาสนาอันได้แก่
๑ธนัญชัยเศรษฐี
๒ยัสสะเศรษฐี
๓สุมนะเศรษฐี
๔ชะฏิกัสสะเศรษฐี
๕สุมังคลัสสะเศรษฐี
๖เมนฑกัสสะเศรษฐี
๗โชติกะเศรษฐี
๘อนาถปิญฑิกะเศรษฐี
๙มหาอุบาสิกาวิสาขาเศรษฐี ( บุรุษ ๘ สตรี ๑ ร่วมเป็น ๙ )
เป็นประธานแห่งบุญค้ำจุนพระพุทธศาสนา การระลึกถึงพระคุณของเศรษฐีทั้ง๙ท่านที่มีศรีทธาและปฎิปทาอันมั่นคง ต่อการทำนุบำรุงพระพุทธศาสนา เป็นพลังอันบริสุทธิ์ ที่ท่านทั้งหลายได้ร่วมสร้างใว้ในอดีตชาติ เพื่อพระพุทธศาสนา ได้แก่ พระพุทธ พระธรรมะ พระสงฆ์ หากเราได้บูชาได้ตั้งจิตอธิฐานเปล่งวาจาขอพร ก็จะประสบแต่ความสุข ผลดี ทวีโชคลาภ ทำให้เจริญรุ่งเรืองด้วยสมบัติ ทำมาค้าขายก็ เจริญก้าวหน้าไม่ติดขัดด้วยประการทั้งปวง
เศรษฐีนวโกฎิ กำเนิดขึ้นเป็นครั้งแรกในประวัติศาสตร์ เมื่อ พระอุบาลีคุณูปมาจารย์ ( จันทร์ สิริจันโท ) ได้รับตกทอดมาจากวัดเจดีย์หลวงเมืองเชียงใหม่ ได้สร้างขึ้นครั่งแรก ณ วัดบรมนิวาสกรุงเทพฯ ในตำรากล่าวไว้ว่า ผู้ใดที่ประสบทุกข์ ให้อัญเชิญพระเศรษฐีนวโกฎิ ลงสรงน้ำ แลวนำมาอาบประพรมร่างกาย บ้านเรือน แล้วจะหมดทุกข์ พระเศรษฐีนวโกฎิ นับเป็บสัญญลักษณ์แห่งโชคลาภที่มีผู้นำไป สักการะบูชาแล้วจะประสบผลดี ทวีโชคลาภ ทำให้เจริญรุ่งเรืองก้าวหน้า เป็นมงคลวัตถุยอดปรารถนาของประชาชนทั้งปวง ทั่วไป  :077:

ผิดถููกประการใด ของประทานอภัยมา ณ ที่นี้ด้วย

:089: ขอบคุณ  :089:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ก.พ. 2553, 07:44:51 โดย ๛][รัตu:][๛ »

ออฟไลน์ Ronaldo 2007

• .....ขออภัยในความบันเทิงบางลีลา.....
  • นวมะ
  • ...รักนะจุ๊บๆ...รักดอกจึงหยอกเล่น...
    • อีเมล
:058:..กระผมขอขอบคุณท่านรัตนะมากๆเลยขอรับสำหรับข่าวสาร... :114:
...สงสัยคงต้องเก็บอีกแล้ว...ชุดนี้... :100:

ขอให้........เจริญด้วย  อายุ วรรณะ  สุขะ  พละ..ขอรับ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ขอขอบคุณ ๛][รัตu:][๛  สำหรับรูปภาพและข้อมูลครับ
สุดยอดเลยครับ :054:

ออฟไลน์ AoF_zA

• สัตตมะ
  • **
  • เ ม ต ต า เ ป็ น ธ ร ร ม อั น ป ร ะ เ ส ริ ฐ์
    • MSN Messenger - off_1928@hotmail.com
ขอบคุณที่นำมาให้ชมครับ

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ขอบคุณสำหรับภาพและข้อมูลครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ขอบคุณท่านรัตนะ มากครับสำหรับข่าวการสร้างวัตถุมงคลและรายละเอียด :016:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
ขอบคุณครับ สงสัยต้องเก็บบ้างแล้วครับ ขอบคุณครับ :074: :114:
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ สายล่อฟ้า

• ทุติยะ
  • **
  • อยู่ห่างไกลสายตา ไกลจน น้อยคนจะเห็น
ไว้จะแอบเข้าไปรับของที่วัดกลางบางพระนะคับ 40;

อยู่อย่างไม่กลัว มืดมัวจากฟ้ายืนอยู่อย่างนี้ เมื่อมีฝนมาแปลบปลาบลำแสง ทะแยงเป็นทางยืนตรงเข้าขวาง ขวางทางผู้เดียว

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ขอบคุณท่าน ๛][รัตu:][๛  สวยงามมาก

อยากได้สักองค์จัง 36;

ออฟไลน์ phongsak_ng

• *ที่เกิด/เดียวกัน*ที่อยู่/แตกต่างกัน*ที่ไป/ไม่รู้*
  • สัตตมะ
  • **
  • ชีวิตก็แค่-เกิดขึ้น-ตั้งอยู่-เสื่อมคลาย-ดับศูนย์
    • อีเมล

[bgcolor=#00ff00]รูปภาพนี้...บนพระบรมบรรพตภูเขาทอง ...วัดสระเกศ...กทม. ครับ[/bgcolor]

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
งดงามจน อย่าได้ไว้ใช้ สักองค์ ... ขอบพระคุณที่นำข่าวสารมาบอกครับ ...  :089:

ออฟไลน์ boy12

• จตุตถะ
  • คิดดี ทำดี
ที่วัดยังมีให้บูชาอีกหรือเปล่าครับ
boy ขอบคุณทุกคนครับ

• สัตตมะ
  • **
ที่วัดยังมีให้บูชาอีกหรือเปล่าครับ

ยังมีครับมีครับ แต่ใวๆหน่อยนะครับ เพราะหลวงพ่อท่านสร้างออกมาน้อยครับ

ขอแก้ไขรายละเอียดนะครับ เนื้อเงินมีแค่ 99องค์

ออฟไลน์ สุวรรณปักษี

• เด็กวัด
ราคาสูงมากมั้ยครับ ท่าน ๛][รัตu:][๛ คือว่าตังค์ยังแห้งไม่ทันครับ อิ . อิ  :002:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
รุ่นนี้ องค์จริงงดงาม เข้มขลัง จริงๆ ครับ  มีเหรียญขวัญถุงให้อีกด้วย

บูชามาแล้ว  พี่ชายใจดีบูชามาให้ ต้องขอบคุณพี่ชายด้วยครับ

ต้องขอขอบคุณ ท่าน ๛][รัตu:][๛  อีกครั้งครับสำหรับข้อมูลดีๆ แบบนี้ให้กับสมาชิกเรา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ก.พ. 2553, 05:29:26 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

• สัตตมะ
  • **
อ้างจาก มาสเซอร์ดอน (กดอ้างถึงไม่ได้)
ราคาสูงมากมั้ยครับ ท่าน ๛][รัตu:][๛ คือว่าตังค์ยังแห้งไม่ทันครับ อิ . อิ

มาสเซอร์ดอน ติดต่อสอบถามทางวัดดีกว่าครับ
:016: 034-239225เบอร์วัด/081-9432872ตอง  :015:

ออฟไลน์ สุวรรณปักษี

• เด็กวัด
                                                                 ^
                                                                 ^
                                                                 ^
                                                                 ^

อ้างจากข้างบนครับ ขอบคุณครับ

:054:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
จะเหลือถึงวันงานไหว้ครู มั๊ยเนี่ย อยากได้จัง.... 42;

...ไหว้ครูเสร็จแล้วจะได้แวะไปบูชา...

• สัตตมะ
  • **
จะเหลือถึงวันงานไหว้ครู มั๊ยเนี่ย อยากได้จัง.... 42;

...ไหว้ครูเสร็จแล้วจะได้แวะไปบูชา...

เจ้X แล้ววันอาทิตย์ก็ไม่ไปเช่า นะ  :049:

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล

ออฟไลน์ kaineverdie

• ตติยะ

ออฟไลน์ เพชรบางสะแกนอก

• ตติยะ
ผมได้เหรียญมาครับได้กับมือพระครูเลย