ผู้เขียน หัวข้อ: การจัดสร้างวัตถุมงคลวัดบางพระ  (อ่าน 2888 ครั้ง)

ออฟไลน์ พัน ร. มทบ.๑๑

• สัตตมะ
  • **
อยากทราบว่าทำไมวัตถุมงคลของทางวัดบางพระจึงไม่มีการตอกโค็ดตัวเลขในการจัดสร้างว่าวัตถุมงคลของวัดบางพรจะจัดสร้างจำนวนเท่าไรและอาจทำให้มีคนจัดสร้างวัตถุมงคลเสริมขึ้นมาใหม่โดยไม่มีการปลุกเสกได้เลย

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
ตอบ: การจัดสร้างวัตถุมงคลวัดบางพระ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 ก.พ. 2553, 02:52:25 »
มีบางรุ่นที่มีการตอกโค๊ตกันปลอมแปลงครับ แต่บางรุ่นไม่มี ไม่ทราบเหมือนกันครับ ต้องรอผู้ที่มีข้อมูลมาตอบครับ

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
ตอบ: การจัดสร้างวัตถุมงคลวัดบางพระ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 ก.พ. 2553, 05:44:17 »

มีทั้งตอกและไม่ตอกครับทั้งโค๊ตและหมายเลข ไม่ใช่ว่าตอกหรือมีหมายเลขแล้วจะแท้เสมอไปครับ บอกตรงๆต้องศึกษาครับ แม้แต่พระรุ่นใหม่ๆมีทั้งตอกโค๊ตและหมายเลขยังปลอมเลยครับ ต้องศึกษาและได้เห็นของจริงครับ ยิ่งถ้าได้เห็นทั้งของแท้และของปลอมด้วยจะยิ่งดีมากเลยครับ เอาไว้ศึกษานะครับ ถ้าถามว่าเหรียญหลวงพ่อเปิ่นปี19รุ่นพิเศษมีปลอมกี่แบบ ผมบอกได้เลยครับ ว่าไม่ต่ำกว่า4แบบที่เห็นมา ตั้งแต่ไม่มีขี้กาก หางเสือ แม้แต่เนื้อเงินยังมี งงไหมครับ จนเดี๋ยวนี้ทำด้วยคอมพิวเตอร์ วิวัฒนาการก้าวหน้าทำได้เหมือนมากๆ แต่ยังไงถ้าคนเคยได้เห็นของแท้แล้ว ก็จะเปรียบเทียบได้ครับ ไม่งั้นคงไม่มีเซียนพระ(เฉพาะสาย)หรอกครับ ศึกษาและสะสมนะครับ

ขอบคุณครับ

ปล.ที่เขียนมาขอออกตัวก่อนนะครับว่าผมไม่ใช่เซียน ชอบศึกษากับสะสมนะครับ(นักเรียนคนหนึ่งครับ)
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 ก.พ. 2553, 06:17:46 »

วัดสร้างไม่ใช่ศูนย์สร้างบูชาด้วยใจ หรือว่าขลังไม่ขลังอยู่ที่โค๊ต อืม ... น่าสนใจจัง ...  :058:

โค๊ตหมายเลขตอกเพื่อค่านิยม เหรียญกูเลขสวยกูต้องได้ราคาสูง จำเป็นหรอครับ

หมายเลขซ้ำเยอะแยะไป ขอยืมคำพระอาจารย์ " นับถือที่ราคา ฤาคุณค่านั้นมาจากใจ "

ยกตัวอย่างเกจิเก่าๆ หลวงพ่อพรหม วัดช่องแค ยังปลุกเสกบางรุ่นไม่มีโค๊ตเลย ...  :114:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ก.พ. 2553, 06:20:37 โดย ~♣~โจรสลัด~♣~ »

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 ก.พ. 2553, 06:18:51 »

มีทั้งตอกและไม่ตอกครับทั้งโค๊ตและหมายเลข ไม่ใช่ว่าตอกหรือมีหมายเลขแล้วจะแท้เสมอไปครับ บอกตรงๆต้องศึกษาครับ แม้แต่พระรุ่นใหม่ๆมีทั้งตอกโค๊ตและหมายเลขยังปลอมเลยครับ ต้องศึกษาและได้เห็นของจริงครับ ยิ่งถ้าได้เห็นทั้งของแท้และของปลอมด้วยจะยิ่งดีมากเลยครับ เอาไว้ศึกษานะครับ ถ้าถามว่าเหรียญหลวงพ่อเปิ่นปี19รุ่นพิเศษมีปลอมกี่แบบ ผมบอกได้เลยครับ ว่าไม่ต่ำกว่า4แบบที่เห็นมา ตั้งแต่ไม่มีขี้กาก หางเสือ แม้แต่เนื้อเงินยังมี งงไหมครับ จนเดี๋ยวนี้ทำด้วยคอมพิวเตอร์ วิวัฒนาการก้าวหน้าทำได้เหมือนมากๆ แต่ยังไงถ้าคนเคยได้เห็นของแท้แล้ว ก็จะเปรียบเทียบได้ครับ ไม่งั้นคงไม่มีเซียนพระ(เฉพาะสาย)หรอกครับ ศึกษาและสะสมนะครับ

ขอบคุณครับ

ปล.ที่เขียนมาขอออกตัวก่อนนะครับว่าผมไม่ใช่เซียน ชอบศึกษากับสะสมนะครับ(นักเรียนคนหนึ่งครับ)

ตามพี่เจมส์นั้นเลยครับ  :015:
อีกอย่างเนื่องด้วย หลวงปู่มีลูกศิษเยอะ มีพระสงฆ์พระอาจารย์ ทั้งชาวบ้าน ตำรวจ ทหาร และหลายๆหน้าที่อีกมากมาย
บางครั้งก็มีรุ่นลูกศิษย์ สร้างถวาย อีกหลายรุ่นเหมือนกันที่ไม่ได้ตอกโค๊ต ซึ่งบางปี ปีนึงมีออกมาหลายๆรุ่นครับ
ที่ผมเคยเจอมีหลายรุ่น เช่น รุ่น อ พ ป ร. สามพราน สร้างถวาย ปี 36  รุ่นทหารและตำรวจสร้างถวายก็มีให้เห็น
จึงมีทั้งแบบของทางวัดเอง  และลูกศิษสร้าง อยากดูว่าแท้หรือไม่ ตามพี่เจมส์ครับต้องเห็นของจริงก่อน
(ไม่ว่าพระรุ่นไหนๆ ของหลวงปู่ดีทุกรุ่นครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ก.พ. 2553, 06:20:53 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 ก.พ. 2553, 06:25:37 »
้เห็นด้วยครับ พระของหลวงปู่ดีทุกรุ่น

ไม่จำเ้ป็นต้องมีโค๊ดก็ได้นะ ก็ไม่ใช่ว่าไม่ได้ตอกโค๊ดเสมอไป   และ ไม่ใช่ว่ามีโค๊ดจะแท้เสมอไป ปลอมเยอะครับ
ปลอมเดี๋ยวนี้เนียนมากๆ

เพื่อนผมเองนี่โดนมีโค๊ดปลอมฝีมือดี มาหลายเหรียญแล้วครับ แต่ผมไม่เคยเพราะเช่าบูชาที่วัดตลอดครับ เงินเข้า บูรณะสิ่งต่างๆ ครับ   :027:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ก.พ. 2553, 06:26:29 โดย ขุนแผน »

ออฟไลน์ Ronaldo 2007

• .....ขออภัยในความบันเทิงบางลีลา.....
  • นวมะ
  • ...รักนะจุ๊บๆ...รักดอกจึงหยอกเล่น...
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 ก.พ. 2553, 08:48:08 »
... :058:..พูดถึงเรื่องโค้ดแล้วจะฮา..เซียนพระท่านนึงอยู่ในวงการพระ..คนนับหน้าถือตากันเยอะ..
...มีเหรียญเนื้อทองคำ...ตอกโค๊ดเลข..9..ราคาก็ต้องสูงสิครับ..คนอยากได้กันเยอะ..... :048:
...ความมาแตก..อีตอนงานประกวดพระ..อู้หู..
..เหรียญหลวงพ่อวัดเดียวกัน..รุ่นเดียวกัน....เนื้อทองคำตอกโต๊ดเลข..9..เสียด้วย..
...โผล่มาอีก..3..เหรียญ..หุหุ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ก.พ. 2553, 08:48:31 โดย Ronaldo 2007 »

ขอให้........เจริญด้วย  อายุ วรรณะ  สุขะ  พละ..ขอรับ

ออฟไลน์ พัน ร. มทบ.๑๑

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 ก.พ. 2553, 09:23:44 »
ผมพูุดจริงๆเลยว่าวัตถุมงคลรุ่นไหนที่ดังมีการสร้างเสริมขึ้นมาใหม่แน่นอนสมัยนี้วัตถุมงคพระใหม่จากหลายๆวัดก็ยังต้องลงในหนังสือนิตยสารพระเครื่องเลยนะครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20 ก.พ. 2553, 11:34:12 »
แต่ของวัดบางพระคงไม่งั้นหรอก...แต่ละรุ่นกรรมการจัดสร้างเค้าก็มี เป็นที่เชื่อถือได้ในวงการของวัดบางพระ

...คุณก็ศิษย์วัดบางพระ ไม่เชื่อถือความโปร่งใสในการสร้างวัตถุมงคลของวัดบางพระเหรอ...

...หรือคุณเชื่อถือวัตถุมงคลที่คุณนำมาให้ชมอยู่บ่อยๆมากกว่า....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ก.พ. 2553, 11:41:29 โดย ack01 »

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 20 ก.พ. 2553, 11:39:08 »
ชักพูดยากครับ ศรัทธาก็เช่าเอาแล้วกันมาถกเถียงมันจบยาก ของงี้อยู่ที่ความพอใจ

ไม่รู้จะจุดประกายให้ระเบิดเล่นทำไม พอใจก็เช่าไม่พอใจก็เฉยๆ ไว้ครับ ถ้าอยากรู้

ก็ไปเป็นกรรมการวัดเองเลยครับ ได้รู้ได้ชมว่าเสริม ไม่เสริม ยังไงแน่นอน ...  :089:

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 21 ก.พ. 2553, 01:55:41 »
วัตถุมงคลเป็นแค่ค่านิยมทางโลก(ทุกสิ่งล้วนอุปโหลก พระท่านว่าไว้)...

ผมก็ชอบสะสมเช่นกัน เพราะยังตัดทางโลกไม่ขาด (อิอิอิ...^^!...)...

ได้มาก็เก็บครับ ถ้าออกจากวัดยังไงผมก็มั่นใจว่าของต้องดี ...

ผมศรัทธาหลวงปู่ครับ...

ขอบารมีหลวงปู่คุ้มครองศิษย์ทุกคนครับ สาธุ...

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 21 ก.พ. 2553, 02:13:58 »
ศรัทธา หลวงพ่อครับ แท้ เก๊ ไม่สำคัญมีรูปหน้าท่านก็บูชาได้สนิทใจ เมตตาบารมีท่านสูงส่งเกินกว่าที่จะอธิบาย
ขนาดมีรูปท่านที่ตัดจากหนังสือ กราบไหว้ทุกวันไม่ได้ออกจากวัด ไม่มีโค๊ดไม่มีรอยจาร
เห็นมากับตาไฟไหม้อ้อมบ้านเหลือหลังเดียวอยู่ตรงกลาง รอยไหม้สักนิดก็ไม่มี
สรุปได้ว่าหลวงพ่อเปิ่นของเราๆท่านๆ  มีแต่แท้ครับ...... 25; 25; 25;
..................................................................ลุงต้อ.................................

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 21 ก.พ. 2553, 08:06:23 »
เจอกับตัวมาก็เยอะค่ะ แต่มิใช่วัดบางพระนะคะประเภทรุ่นไหนขายดี งอกมาไม่รู้จักจบสิ้นงอกเอา งอกเอา... งอกแล้ว งอกอีก งอกเงยพูลสิน ร่ำรวยเงินทอง (คนผลิต) :043:

ส่วนเรื่องการประจุพลังลงบนวัตถุมงคลนั้น พูดยากจังเลย...เวียนหัว คิดไปคิดมา ก็สักยันต์ดีกว่า ไม่ต้องดูโค๊ต ตีเก๊แท้ เจ็บตัวไม่เจ็บใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ก.พ. 2553, 08:16:18 โดย cho presley »

cho presley       

ออฟไลน์ boy12

• จตุตถะ
  • คิดดี ทำดี
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 21 ก.พ. 2553, 11:42:55 »
บูชาจากวัดดีกว่าครับ
boy ขอบคุณทุกคนครับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 21 ก.พ. 2553, 12:04:30 »
อยากจะเช่าหรือไม่ ใจของท่านเป็นผู้กำหนด.....................
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ขุนกระบี่

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 21 ก.พ. 2553, 12:50:50 »
ผมชอบความคิดเห็นของคุณ  tor.22  ครับ  เก๊ไม่เก๊  อยู่ที่ว่าบูชาหลวงปู่อย่างสนิทใจหรือเปล่าครับ  ถามว่า  ถ้าพระแท้  แล้วหลวงปู่ไม่ได้ปลุกเสกเองละครับ  คุณจะนำไปบูชาไหม    ทุกวันนี้ผมห้อยรูปหลวงปู่ติดคอไว้  ทั้งๆที่รูปนั้นไม่ได้ปลุกเสกเลย  แต่ผมก็นำมาห้อยคอครับ  เพราะผมบูชาหลวงปู่อย่างสนิทใจครับ 

ออฟไลน์ phongsak_ng

• *ที่เกิด/เดียวกัน*ที่อยู่/แตกต่างกัน*ที่ไป/ไม่รู้*
  • สัตตมะ
  • **
  • ชีวิตก็แค่-เกิดขึ้น-ตั้งอยู่-เสื่อมคลาย-ดับศูนย์
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 22 ก.พ. 2553, 12:45:03 »
วัตถุมงคลเป็นแค่ค่านิยมทางโลก(ทุกสิ่งล้วนอุปโหลก พระท่านว่าไว้)...

ผมก็ชอบสะสมเช่นกัน เพราะยังตัดทางโลกไม่ขาด (อิอิอิ...^^!...)...

ได้มาก็เก็บครับ ถ้าออกจากวัดยังไงผมก็มั่นใจว่าของต้องดี ...

ผมศรัทธาหลวงปู่ครับ...

ขอบารมีหลวงปู่คุ้มครองศิษย์ทุกคนครับ สาธุ...

:053: :053: :053: เห็นด้วยกับท่าน...เป็นอย่างยิ่งครับ
และขอเสริมนิดหน่อยนะครับ...วัตถุมงคลถูกสร้างขึ้นมา..เพื่อ
1.เพื่อการระลึกถึง...
2.เพื่อการเป็นสิ่งที่ยึดเหนี่ยวจิตใจ...
3.เพื่อการสืบสานสืบทอดศิลปะให้อนุชนรุ่นหลังๆ...
4.เพื่อการสรรสร้างสิ่งปลูกสร้างต่างๆ ณ.ปัจจุบัน..
5.เพื่อการเป็นศูนย์กลางในการร่วมทำบุญร่วมกัน...

ปล.ทั้งนี้ล้วนแล้วแต่เป็นเหตุผลของการจัดสร้างวัตถุมงคล (ที่บริสุทธิ์) ทั้งสิ้น....ครับ

***ที่ลืมไม่ได้และสำคัญกว่าตัววัตถุมงคล...***
"จิตใจและการกระทำของท่านเองครับ..เพราะจะติดตามท่านไปทุกๆที่.ที่ท่านไป"

สวัสดีครับท่าน... :090: :090:

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 22 ก.พ. 2553, 01:16:09 »
เจอกับตัวมาก็เยอะค่ะ แต่มิใช่วัดบางพระนะคะประเภทรุ่นไหนขายดี งอกมาไม่รู้จักจบสิ้นงอกเอา งอกเอา... งอกแล้ว งอกอีก งอกเงยพูลสิน ร่ำรวยเงินทอง (คนผลิต) :043:

ส่วนเรื่องการประจุพลังลงบนวัตถุมงคลนั้น พูดยากจังเลย...เวียนหัว คิดไปคิดมา ก็สักยันต์ดีกว่า ไม่ต้องดูโค๊ต ตีเก๊แท้ เจ็บตัวไม่เจ็บใจ
                     เออ..............จริงๆด้วย..ดิ........555....... ไม่หยุด.... :090: :090: :114: :090: :090:..

ออฟไลน์ midnightguy

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์หลวงพ่อเปิ่น สายตลาดพลู
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 22 ก.พ. 2553, 02:17:26 »
เห็นด้วยกับ "พี่คนรักษ์พระ" ครับ

เคยอ่านใน internet กระดานซื้อ-ขายวัตถุมงคลของวัดอื่น  ตอกโค๊ต + เลข   (ตัวเลขยังซ้ำกันได้ แหม!! แปลกแต่จริง)

ทำดีได้ดี - ทำชั่วได้ชั่ว
ทำดีอย่าหวังผล ทำแล้วตัวเราสบายใจก็เพียงพอแล้ว!!
รับวาง Server - Webboard ทุกชนิด เว็บวัด ติดต่อทำให้ฟรีจ้า
PIN:21770489

ออฟไลน์ พุงโต

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 22 ก.พ. 2553, 05:14:14 »

:004: :004: :004: สักยันต์ดีครับ ไม่ต้องมีโค๊ต  :095: :095: :095:
ตายแน่ ตายแน่ สักวันหนึ่งฉันต้องตาย กลายเป็นผี เหมือนพวกนี้แน่ ๆ

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 23 ก.พ. 2553, 10:26:57 »
แต่ของวัดบางพระคงไม่งั้นหรอก...แต่ละรุ่นกรรมการจัดสร้างเค้าก็มี เป็นที่เชื่อถือได้ในวงการของวัดบางพระ

...คุณก็ศิษย์วัดบางพระ ไม่เชื่อถือความโปร่งใสในการสร้างวัตถุมงคลของวัดบางพระเหรอ...

...หรือคุณเชื่อถือวัตถุมงคลที่คุณนำมาให้ชมอยู่บ่อยๆมากกว่า....

ผมชอบความเห็นของทั้งสองท่านนี้
   คุณเจ้าของกระทู้เชื่อหรือครับภาพที่ออกมาตามสื่อนี้
จัดฉากได้ทั้งนั้น
กลวิธีมีเยอะเหอ เหอ เหอ

ชักพูดยากครับ ศรัทธาก็เช่าเอาแล้วกันมาถกเถียงมันจบยาก ของงี้อยู่ที่ความพอใจ

ไม่รู้จะจุดประกายให้ระเบิดเล่นทำไม พอใจก็เช่าไม่พอใจก็เฉยๆ ไว้ครับ ถ้าอยากรู้

ก็ไปเป็นกรรมการวัดเองเลยครับ ได้รู้ได้ชมว่าเสริม ไม่เสริม ยังไงแน่นอน ...  :089:

เห็นด้วยกับข้างบนมากมายครับ
  นี้ไม่ใช่บอร์ดที่ซื้อขายพระเครื่องจะมาโจมตี หรือจุดพุล
ทำให้เหตุเกิดทำไม
เลห์กลวงการพระมีมากมาย
 เหอ เหอ เหอ

ออฟไลน์ phongsak_ng

• *ที่เกิด/เดียวกัน*ที่อยู่/แตกต่างกัน*ที่ไป/ไม่รู้*
  • สัตตมะ
  • **
  • ชีวิตก็แค่-เกิดขึ้น-ตั้งอยู่-เสื่อมคลาย-ดับศูนย์
    • อีเมล
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 23 ก.พ. 2553, 12:55:07 »

:004: :004: :004: สักยันต์ดีครับ ไม่ต้องมีโค๊ต  :095: :095: :095:

:053: :053: :053: :053: :053: :053: :053: :053: :053: