ผู้เขียน หัวข้อ: มาสิ พาเที่ยวบ้านฉัน วัดอัมพวัน บางม่วง นนทบุรี บางใหญ่  (อ่าน 5600 ครั้ง)

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
สวัสดีครับสมาชิกทุกท่าน วันนี้ว่างๆเลยกลับบ้านที่นนทบุรี ไปหาลุงด้วยครับ ท่านโจรอยากเห็นลอยสักหลวงพ่อประเทือง

เลยหาเวลาไปถ่ายมาให้ ออกจากบ้านตี 5 ไปถึงที่วัดมีงานฝังลูกนิมิต พอดีเลยมาชมรูปและคำอธิบายกันเลยครับ

1.บริเวณจุดดอกไม้ธูปเทียน วันนี้ไปถึง 6 เช้า ฟ้าสางๆครับ

2.ผ้าป่าลอยฟ้า

3.มาไหว้พระกัน ขออภัยด้วยที่ถ่ายหลังองค์พระมานะครับ คนเยอะ

4.

5.ฝังลูกนิมิตมี9ลูก ถ่ายมาไม่ครบขออภัยด้วยครับ  :054:

6.ขึ้นโบสถ์กัน  ข้างๆโบสถ์ครับ สวยมากๆเลยตอนเช้าๆ  :016:

7.หลวงพ่อดิษฐ์ อดีตเจ้าอาวาสเจ้าตำหรับปิดตาแร่บางม่วงครับ

8.ในโบสถ์

9.ปู่ชูชก กำลังมาแรง

วันนี้ลืมถ่ายรูปหลวงพ่อย้อย มาครับได้แค่กราบท่าน แต่ไม่ได้ขอถ่ายรูปท่าน เสียดายจริงๆ

แุถมๆ อารยธรรมเก่าตั้งแต่เล็กจนโตผมไม่ลืมครับ คลองบางใหญ่ที่เลี้ยงดูเรามาตั้งแต่เด็ก

เห็นแล้วปลื้มใจครับ ข้ามสะพานเดินไปหน่อยก็บ้านผมครับ 

วันนี้กะจะเข้าวัดตะเคียน  แต่เวลารวบรัด เลยไม่ได้เข้าวัดตะเคียน 

ขอขอบคุณทุกท่านที่ติดตามชมนะครับ มือใหม่ กล้องใหม่ ไม่ชัดด้วย  :075:

ขออภัยหากทำให้ท่านไม่พอใจในภาพครับ แต่ผมเต็มใจเสนอครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ eboyo

• จตุตถะ
  • อาจาริยํ ประสิทธิ เม
 ขอบคุณครับที่เอารูปมาให้ชม พูดถึงหลวงพ่อดิษฐ์ นานมากแล้ว ผมเองก็แทบจะลืมไปจากความทรงจำแล้วผมจำได้ว่าผมเคยอยากได้ลูกกระเบาของท่านมากเมื่อสมัยก่อน แต่ก็ไม่เคยได้ไว้เลย (เห็นยังไม่เคยเห็นเลย) หายากมาก ส่วนอาจารย์ย้อยท่านก็เป็นลูกศิษย์สายตรงเลยท่านอยู่กับหลวงพ่อดิษฐ์มาตั้งแต่หนุ่มๆ ท่านน่าจะได้วิชามาไม่น้อยนะ ผมผ่านบ่อยแต่ไม่เคยได้แวะเข้าไปสักที

ออฟไลน์ Ronaldo 2007

• .....ขออภัยในความบันเทิงบางลีลา.....
  • นวมะ
  • ...รักนะจุ๊บๆ...รักดอกจึงหยอกเล่น...
    • อีเมล
... :058:..ขอบคุณท่านขุนแผนครับสำหรับภาพ..
...คนดีๆอย่างพี่ :026:..ตกน้ำไม่ไหลตกไฟไม่ไหม้..แน่นอน..แหมยังห่วงเพื่อนชาวเว๊บอีก..
...น้ำใจชั่งงามนัก... :015:

ขอให้........เจริญด้วย  อายุ วรรณะ  สุขะ  พละ..ขอรับ

ออฟไลน์ หนอน-*ณ.ลำปาง

• ^*-ไม่พูด....ไม่ได้แปรว่า....ไม่คิด-*^
  • สัตตมะ
  • **
  • เป็นคนแก่เป็นง่าย เป็นผู้ใหญ่เป็นยาก
    • MSN Messenger - wrom_neda06_@hotmail.com
    • อีเมล
ภาพบรรยากาศอย่างนี้

เห็นแล้ว ดูสบายตาดีนะครับ

อิ่มตา อิ่มใจ และอิ่มบุญ .....

ไม่มีใครบรรลุความสำเร็จอันยิ่งใหญ่ได้
ถ้าไม่ยอมอุทิศตนให้กับมัน

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ขอบคุณสำหรับภาพบรรยากาศ หน้าไปเที่ยวมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ก.พ. 2553, 08:34:40 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์เอ~

• http://www.watnok.co.cc/ เวบบอร์ดวัดนก
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
บรรยากาศงดงามน่าไปเยี่ยมเยือนซักครั้งนะครับ......(ตอนกลางคืนมีข้าวผัดเรือตรงท่าน้ำอร่อยดีไม่เหมือนที่ไหนด้วยข้าวผัดแดงไข่ดาวใช่ไข่เป็ดทอด :095:)

• ก้นบาตร
บรรยากาศงดงามน่าไปเยี่ยมเยือนซักครั้งนะครับ......(ตอนกลางคืนมีข้าวผัดเรือตรงท่าน้ำอร่อยดีไม่เหมือนที่ไหนด้วยข้าวผัดแดงไข่ดาวใช่ไข่เป็ดทอด :095:)

ครับพี่เอ คนเฒ่าคนแก่ในคลองมาขายครับ มีทั้งบะหมี่ ,ข้าวต้ม,ขนมเบื่อง , ผัดไทย,ข้าวผัด   ที่สำคัญขายถูก ให้เยอะ ใจดีอีก

คิดถึงบรรยากาศเก่าๆครับ  :016:  เดี๋ยวว่างงานวันไหนต้องไปอีกครับ  :005:

ออฟไลน์ aehjomthong

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
บรรยากาศดีมากครับ น่าไปเที่ยวพักผ่อนจริงๆครับ :090:

ออฟไลน์ OT^TO

• ตติยะ
  • บนแผ่นฟ้า...นั้นมีเมฆขาว
ขอบคุณครับสำหรับภาพ...บรรยากาศน่าไปเที่ยวดีครับ

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
ขอบคุณครับที่นำมาแบ่งปัน

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
พ่อขุนแผนแสนเสน่ห์.. ไปเที่ยวไหนมาก็แวะเอารูปมาฝาก ขอบคุณครับ! :045:

cho presley       

ออฟไลน์ ธรรมะรักโข

• มีสติ...กำหนดรู้...อยู่ที่จิต
  • อัฏฐมะ
  • ผู้รักษาธรรม
ขอบคุณท่านขุนแผน...สำหรับภาพบรรยากาศ
ของวัด...ที่นำมาให้ชม...
บรรยากาศ...นึกถึงวันเก่าๆ
ขอบคุณอีกครั้งครับ

• ก้นบาตร
ขอบคุณท่านขุนแผน...สำหรับภาพบรรยากาศ
ของวัด...ที่นำมาให้ชม...
บรรยากาศ...นึกถึงวันเก่าๆ
ขอบคุณอีกครั้งครับ

ใช่เลยครับ ตั้งแต่เด็กๆเลย คลองบางใหญ่เนี่ย วัดอัมพวันผูกพันมาก  มีงานใดผมก็ไปช่วยกับวันไทรน้อย วัดตะเคียน  :016:  :015:

แต่วัตถุมงคลที่ท่านสร้างน่าเก็บครับ สร้างครั้งแรก ครั้งเดียว ครั้งสุดท้าย พระปิดตาแร่บางม่วงครับน่าเก็บมากครับ  ใครยังไม่มีก็ขอเชิญนะครับ น่าเก็บมากรุ่นนี้

ตะกรุดจารมือกะจะไปเอา หมดซะแล้ว แต่ให้น้าที่รู้จักกันเก็บไว้ใ้ห้แล้วครับ  :001:  คนดูแลตู้บอกว่าตะกรุดโทนหมดภาพใน3วัน พวกวัยรุ่นชอบเหนียวๆกัน เก็บซะหมดเลย

เดี๋ยววันไหนผมไปเที่ยว ไปไหว้พระ ที่ไหนจะเก็บภาพมาให้ชมนะครับ กล้องไม่ชัดเหมือนเดิม   ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ rastafa

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
อยากได้พระปิดตารุ่นนี้อยู่เหมือนกันครับ ยังไงต้องรีบไปบูชาซะแล้ว ขอบคุณภาพบรรยากาศครับชอบมาก บรรยากาศชานเมืองสงบๆไม่วุ่นวายเห็นแล้วอยากมีบ้านริมคลองอย่างนี้บ้างจังอ้ะครับ :015:

• ก้นบาตร
อยากได้พระปิดตารุ่นนี้อยู่เหมือนกันครับ ยังไงต้องรีบไปบูชาซะแล้ว ขอบคุณภาพบรรยากาศครับชอบมาก บรรยากาศชานเมืองสงบๆไม่วุ่นวายเห็นแล้วอยากมีบ้านริมคลองอย่างนี้บ้างจังอ้ะครับ :015:

ครับ ไม่ไกลจากวันตะเคียนเลย

บางใหญ่ขับรถไปไม่ถึง 10 นาที ก็ถนนนครอินทร์ วัดตะเคียนแล้วครับ อยู่ไกล้กัน   :001: :001:

ออฟไลน์ Rosalie506

• ปฐมะ
  • *
  • วัดอัมพวัน นนทบุรี
    • hi5
    • อีเมล
ทำไมมะเห็นเลยอะ อิอิๆๆ
เรานังอยู่จุดแรกตังอะ

แต่เราตื่น6โมงถึงเดินมาที่วัด
ตื่นตี5ไม่ไหว เพราะว่าอยู่นับตังยันตี2ทุกคืนเลย

• ปฐมะ
  • *
    • hi5
    • อีเมล
เราเช่า พระปิดตาแร่บางม่วง
ชูชก
ตระกรุดอุตลูกปืน
ผ้ายันต์สีขาว
แล้วก้อมีสายสินตอนตัดลูกนิมิตด้วย
ได้เลือดมานิดหน่อย

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
ขอบคุณสำหรับภาพมากค่ะ
บรรยากาศน่าไปทำบุญมากๆ
แม่น้ำลำคลองก้สะอาด..

ภาพชัดใสแจ๊ววววววแจ๋วเลย
แต่ทำไมรูปพระเครื่องไม่ชัดเลยอ่ะคะ
กล้องตัวเดียวกันป่าว :062:

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

• ก้นบาตร
ขอบคุณสำหรับภาพมากค่ะ
บรรยากาศน่าไปทำบุญมากๆ
แม่น้ำลำคลองก้สะอาด..

ภาพชัดใสแจ๊ววววววแจ๋วเลย
แต่ทำไมรูปพระเครื่องไม่ชัดเลยอ่ะคะ
กล้องตัวเดียวกันป่าว :062:

ตัวเดียวกันครับ  ถ่ายพวกนี้ ชัดอยู่แล้วมีแสงสว่าง ถ่ายพระเครื่องมันไม่มีแสงครับ กล้องไม่มีแฟรช

ขออภัยด้วยหากรูปภาพไม่ชัดเท่าที่ควรครับ  :054:

• ปฐมะ
  • *
    • hi5
    • อีเมล
แวะเอารูปที่ถ่ายตอนกลางคืนมาให้ดูค่ะ...ไม่ค่อยชัดนะค่ะ

• ปฐมะ
  • *
    • hi5
    • อีเมล
ตอนกลางคืนค๊า