ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามหากไม่สามารถไปงานไหว้ครูได้และต้องการทำพิธีที่บ้าน  (อ่าน 1916 ครั้ง)

ออฟไลน์ bomnoi

• ตติยะ
    • อีเมล
รบกวนสอบถามหากไม่สามารถไปงานไหว้ครูได้ และต้องการทำพิธีที่บ้าน ควรจะทำอย่างไรครับ
พอดีที่บ้านมีรูปหล่อบูชา 5 นิ้วอยู่ที่บ้าน 1องค์ เราจะตั้งโต๊ะบูชาอย่างไร ควรมีอะไรบ้าง และจะสวดมนต์อาราธนา บทไหนบ้างครับ
พอจะแนะนำได้ไหมครับ เพิ่งมีโอกาสไปสักกับหลวงพ่อต้อย 1 ครั้ง ยันต์เก้ายอด เมื่อเดือนก่อน เลยอยากจะทำพิธีไหว้ครูที่บ้านครับ

รบกวนด้วยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ mew2

• ฉัฏฐะ
  • *
จุดธูปไหว้พระธรรมดา  ท่องบทบูชาพ่อแก่

นึกถึงครูอาจารย์เอาก็ได้ครับ ตั้งใจดีๆนะครับ

ผมเชื่อว่าครูอาจารย์ท่านต้องรับรู้แน่นอนครับ
ขอตายไปพร้อมกับคำว่าสักยันต์

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
สวดมนต์ตามที่ลงไว้ในหนังสือสวดมนต์ก็ได้ครับ
เริ่มจาก อิมินา ไปจนถึงชุมนุมเทวดา
และที่สำคัญอย่าลืมสวดคาถาบูชาองค์หลวงปู่เปิ่นท่านด้วยนะครับ

ส่วนเครื่องบูชา ส่วนมากก็ใช้พวงมาลัย หมากพลู บุหรี่ น้ำเปล่า 1แก้ว
ดอกไม้หนึ่งกำ ประมานนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ก.พ. 2553, 11:30:55 โดย gottkung »
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

• ตติยะ
    • อีเมล
ขอบคุณมากครับ แล้วฤกษ์ ยามนี่ต้อง 09.09 น. ไหมครับ แล้วไม่ต้องมีเหล้าขาวใช่ไหมครับ  และผลไม้ด้วยไหมครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ก.พ. 2553, 12:04:50 โดย bomnoi »

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ขอบคุณมากครับ แล้วฤกษ์ ยามนี่ต้อง 09.09 น. ไหมครับ แล้วไม่ต้องมีเหล้าขาวใช่ไหมครับ  และผลไม้ด้วยไหมครับ

ขอบคุณครับ

ฤกษ์เอาตามนั้นก็ได้ครับ ผลไม้ด้วยก็ได้ครับ ส่วนเหล้าขาวไม่ต้องใช้ก็ได้ครับ

• ตติยะ
    • อีเมล
ขอบคุณทุกๆ ท่าน มากๆ ครับ