ผู้เขียน หัวข้อ: ยันต์ที่มีแถบทุกบ้าน ฮู้อากง มูลนิธิปอเต็กตึ๊ง ป้อมปราบศัตตรูพ่าย  (อ่าน 9959 ครั้ง)

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ

นำมาให้ชมกันนะครับ  หลายท่านอาจจะเคยเห็นโดยเฉพาะท่านที่คนไทยเชื่อชาติจีน  :001: ติดไว้หน้าบ้าน รถ ดีนักแล

ออฟไลน์ rastafa

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ชอบครับ ถึงอ่านอักษรจีนไม่ออกแต่ผมว่าตัวอักษรจีนสวยดูเป็นศิลป์ดีครับ บ้านคนจีนส่วนใหญ่หน้าบ้านจะติดฮู้เจ้าพ่อเสือกับฮู้อากงนี่แหล่ะคับ :015:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
คนจีนในไทยส่วนใหญ่จะมียันต์นี้หรือคนจีเรียกว่าฮู้ติดไว้ที่หน้าบ้าน แต่ยันต์นี้ต้องเปลี่ยนใหม่ทุกปีน่ะครับจะมีวันใกล้ๆวันตรุษจีนจะปลดลง แล้วก็มีวันที่นำยันต์ใหม่ขึ้นไปติดน่ะครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
คนจีนในไทยส่วนใหญ่จะมียันต์นี้หรือคนจีเรียกว่าฮู้ติดไว้ที่หน้าบ้าน แต่ยันต์นี้ต้องเปลี่ยนใหม่ทุกปีน่ะครับจะมีวันใกล้ๆวันตรุษจีนจะปลดลง แล้วก็มีวันที่นำยันต์ใหม่ขึ้นไปติดน่ะครับ

ใช่แล้วครับพี่ตี๋ ต้องเปลี่ยนใหม่ทุกปี เปลี่ยนช่วงปีใหม่ของคนจีน   :016:

ออฟไลน์ chinjung

• ปัญจมะ

ออฟไลน์ เส

• คิดการใหญ่ อย่าสนใจเรื่องเล็กน้อย
  • สัตตมะ
  • **
คุ้มครองป้องกันภัยดีมากครับ..สังเกตได้ว่ามูลนิธิต่างๆจะมีติดรถไว้เเทบทุกคัน ผมมีเเต่เป็นพื้นสีเหลือง ขอบคุณที่นำมาให้ชมครับ :053:
บุคคลที่เเขวนพระดัง ราคาเเพงเต็มคอ ก็ไม่ได้หมายความว่าจะเป็นคนดี

ออฟไลน์ aehjomthong

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ที่บ้านผมก็ติดครับ ที่บ้านผมเคยติดกระดาษยันต์ปู่โสมเฝ้าทรัพย์ของศาลเจ้าพระพุทธบาท สระบุรีเมื่อหลายปีก่อน โดยที่บ้านผมนิยมบริโภคเนื้อวัว หลังจากติดกระดาษยันต์ไม่นาน ที่บ้านผมก็โดนฟ้าผ่า เครื่องใช้ไฟฟ้าเสียหายหลายชิ้น ต่อมาไม่นานก็โดนฟ้าผ่ารอบ2 ผมจำได้ว่าผมกำลังนั่งเล่นดูทีวีอยู่ แล้วจู่ๆฟ้าก็ผ่าลงจานดาวเทียมจานดำใหญ่ที่ติดบริเวณหลังคาเหนือห้องของผมพอดี ผมเห็นสายฟ้าผ่านเข้ามาในห้องผมเลยครับ ทันใดนั้นไฟฟ้าก็ดับ เครื่องคอมฯผมติดทันทีทั้งๆที่ปิดเครื่องอยู่ ผลปรากฎว่าUPSและคอมฯที่ปิดอยู่เสีย ส่วนทีวีที่เปิดอยู่ไม่เป็นอะไรเลย???  พี่สาวผมไปหาร่างทรงบอกว่า"ที่บ้านมีอาแปะแก่ๆบ่นว่าบ้านผมเหม็น และแกโกรธมากด้วย" หลังจากนั้นไม่นานกระดาษยันต์ผืนนั้นก็ค่อยๆผุ-กร่อนแตกสลายเป็นชิ้นเล็กๆแล้วหายไป เหลือแต่โครงกระดาษที่เป็นกรอบ ส่วนกระดาษยันต์ของสำนักอื่นเช่น ป่อเต็กตึ้ง,หงีเต็กตึ้งและศาลเจ้าพ่อเสือ ไม่เป็นอะไรเลย มีเพียงแค่สีซีดลงเท่านั้นเองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มี.ค. 2553, 04:33:04 โดย aehjomthong »

ออฟไลน์ choo

• ตติยะ
อ่าช่ายแล้วครับ แต่ว่าเป็นปีต่อปีนะครับ ถ้าเป็นยันต์สีเขียวอยู่ได้ตลอดครับ (เฉพาะของจีนนะครับ)