ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับตำแหน่งการสักครับ  (อ่าน 3681 ครั้ง)

ออฟไลน์ kingdom99

• ตติยะ
    • อีเมล
ผมจะขอรบกวน สอบถามเกี่ยวกับตำแหน่งในการสักครับ คือผมได้สักยันต์มาแล้วมีคนทักทำให้นอนไม่หลับไม่รู้จะปรึกษาที่ใครดี ผมจะขอปรึกษาผู้ที่มีความรู้ ว่าตัวผมเองควรทำอย่างไรดีครับ ผมสักยันต์พุฒซ้อนไว้ด้านบน ฤาษีเดินดงครับ แต่ตำแหน่งนั้นอาจารย์เป็นผู้ว่างให้น่ะครับ
แล้วมี..ทักว่าไม่ควรน่าจะไว้ข้างบนหรือด้านขวาดีกว่า คือตัวผมกลัวว่าจะมีสิ่งไม่ดีเกี่ยวกับผมอ่ะครับเพราะเราไม่สามารถแก้ไข้ได้ ถ้ายังไงผมขอรบกวนขอคำแนะนำจากท่านที่มีความรู้ด้วยน่ะครับ ว่าผมควรจะทำไงดี เพราะไม่สบายใจ เป็นทุกมากๆเลยครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 มี.ค. 2553, 08:09:48 โดย kingdom99 »

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
ตอบ: สอบถามเกี่ยวกับตำแหน่งการสักครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 มี.ค. 2553, 09:03:10 »
ผมว่าอาจารย์ท่านให้มาเหมาะสมและดีที่สุดแล้วครับ

ไม่มีอาจารย์ท่านใดที่ไม่อยากให้สิ่งดีๆ แก่ศิษย์หรอกครับ
เอาเป็นว่า สบายใจได้ครับผม

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ตอบ: สอบถามเกี่ยวกับตำแหน่งการสักครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 มี.ค. 2553, 09:14:26 »
ต้องถามตัวเองครับ ว่าจะเชื่อคนอื่น
หรือครูบาอาจารย์มากกว่ากัน
แต่สำหรับผม ครูบาอาจารย์ย่อมอยุ่เหนือหัว
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 มี.ค. 2553, 09:16:09 »
ทำไมยันต์ครู วางไว้บนยันต์รูปไม่ได้ล่ะครับ...

...บางคนสักไว้บนกระหม่อมเลยก็มี...

...ฟังเค้ามา ก็ควรจะใช้สติทบทวนดูนะครับ....

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ นามมงคล

• บางคนฝันที่จะประสบความสำเร็จอย่างสวยหรู ในขณะที่บางคนกำลังลงมือกระทำ
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • ดีชั่ว อยู่ที่ตัวทำ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 มี.ค. 2553, 09:22:02 »
ผมว่าอาจารย์ท่านให้มาเหมาะสมและดีที่สุดแล้วครับ

ไม่มีอาจารย์ท่านใดที่ไม่อยากให้สิ่งดีๆ แก่ศิษย์หรอกครับ
เอาเป็นว่า สบายใจได้ครับผม
ต้องถามตัวเองครับ ว่าจะเชื่อคนอื่น

หรือครูบาอาจารย์มากกว่ากัน
แต่สำหรับผม ครูบาอาจารย์ย่อมอยุ่เหนือหัว

เห็นด้วยสำหรับ ความคิดเห็นด้านบนครับ ไม่ดีจริงครูบาอาจารย์ท่านไม่ให้หรอกครับ

เขา..ผู้สูญสิ้นทรัพย์สินไป           เขา..สูญเสียมากเหลือเกิน
เขา..ผู้สูญสิ้นเพื่อนไป               เขา..สูญเสียมากกว่า
เขา..ผู้สูญสิ้นความศรัทธา           เขา..ผู้นั้น.. สูญเสียยิ่งกว่าใครๆ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 มี.ค. 2553, 09:22:16 »
ท่านให้เหมาะสมแล้วครับ สักได้ครับ

ยันต์พุฒซ้อน ส่วนมากจะเป็นยันต์พระเจ้า 5 พระองค์นะครับ หมายถึงพระนามของพระพุทธเจ้าทั้ง 5

พระพุทธเจ้าอยู่เหนือโลกทั้ง 3 และอยู่สูงสุดแล้วครับ ไม่ผิดหลอกครับ สบายใจได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 มี.ค. 2553, 09:26:12 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 23 มี.ค. 2553, 09:33:47 »
ท่านให้เหมาะสมแล้วครับ สักได้ครับ

ยันต์พุฒซ้อน ส่วนมากจะเป็นยันต์พระเจ้า 5 พระองค์นะครับ หมายถึงพระนามของพระพุทธเจ้าทั้ง 5

พระพุทธเจ้าอยู่เหนือโลกทั้ง 3 และอยู่สูงสุดแล้วครับ ไม่ผิดหลอกครับ สบายใจได้

รับรองสำเนาถูกต้อง ตามที่ท่านเอ็มให้ความเห็นไว้ครับ

จริงๆ อยากจะบอกว่า  เหมาะสมที่สุดแล้ว  ยันต์อักขระอยู่บนคุมยันต์รูป 

ของสังเกตซิครับ ยันต์รูปเองถ้าสักแต่รูปไม่ล้อมอักขระ ก็ดูโล่งๆ ไป

ทุกรูป ล้อมด้วยอักขระอาคม  แล้วการจะมีอักขระอาคมประทับวางไว้บนสุด 

บอกได้ครับเดียว ว่า ดีเลิศที่สุดแล้วละครับ   :053: :053: :053:

ผมว่าเปลี่ยนจากจิตตก เป็น ปลื้มปีติ ได้แล้วละ 
:005: :005: :005:

ออฟไลน์ GodSilla

• รบเพื่ออยู่ สู้เพื่อสถาบัน ฆ่าฟันเพื่อศักดิ์ศรี วิ่งหนีเพื่ออนาคต
  • ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 23 มี.ค. 2553, 09:47:46 »
จิตใจคุณยังไม่มั่นคงพอนะครับ
เชื่อมั่น ศรัทธา ทุกสิ่งอยู่ที่ใจครับ
::คนดีสอนให้เก่งได้...แต่คนเก่งสอนให้เป็นคนดียากกว่า::
][ โรงเรียนศิลปะป้องกันตัว หาดใหญ่ ][

ออฟไลน์ harachi1

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 23 มี.ค. 2553, 09:55:47 »
เชื่อมั่น และศรัทธา ครูบาอาจารย์ เท่านี้ ก็เหนือสิ่งอื่นใดแล้วครับ เพราะถึงแม้คุณจะได้ ยันต์ที่สวยงามเพียงใด แต่ใจไม่ศรัทธา ยันต์นั้นก็เป็นแค่ ลวดลาย อย่างหนึ่งเท่านั้นครับ
...คนเราเวลามาก็มาตัวเปล่า เวลาไปก็ไปตัวเปล่าเหมือนกัน

สิ่งเดียวที่เหลือไว้ข้างหลังก็คือคุณความดีที่ได้ทำไว้...

ออฟไลน์ midnightguy

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์หลวงพ่อเปิ่น สายตลาดพลู
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 23 มี.ค. 2553, 09:57:01 »
ท่านเอ็มตอบได้ถูกต้องแล้วครับ :001:
ทำดีได้ดี - ทำชั่วได้ชั่ว
ทำดีอย่าหวังผล ทำแล้วตัวเราสบายใจก็เพียงพอแล้ว!!
รับวาง Server - Webboard ทุกชนิด เว็บวัด ติดต่อทำให้ฟรีจ้า
PIN:21770489

ออฟไลน์ จูล่ง

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 23 มี.ค. 2553, 09:59:10 »
อย่ากังวลเลยครับ ผมยังสักเศียรฤาษีหันหน้าไปด้านหลังเลยครับ

บางที่ก็ว่าไม่เป็นไร แต่ที่บางพระท่านว่ามันไม่ควรหันหลัง เพราะคนเราไม่เดินถอยหลังประมาณนี้(จับใจความได้เท่านี้ครับ)  

ผมก็ไม่ทราบว่าเป็นเคล็ดอะไรหรือเปล่านะครับ...แต่ทุกวันนี้ก็มีชีวิตที่ปกติสุขดีครับ หมั่นทำบุญรักษาศีลบ่อยๆครับ ยันต์หรือพุทธคุณจะขลังไม่ขลัง อยู่ที่เราปฎิบัติดีปฎิบัติชอบ

เคยฟังเรื่องที่ลูกศิษย์ไปถามฤกษ์การขึ้นบ้านใหม่กับหลวงพ่อปัญญาครับ...ท่านตอบยังไงทราบไหมครับ ท่านตอบว่าถ้าสร้างบันไดเสร็จแล้วก็ขึ้นได้เลย    :005:

ส่วนพุฒซ้อนนั้น...ตามที่ท่านๆข้างบนกล่าว ถ้าเป็นนามพระพุทธเจ้า 5 พระองค์(นะโมพุทธายะ) ก็ไม่บังควรที่จะวางต่ำครับ

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 24 มี.ค. 2553, 08:17:47 »
พระอาจารย์ท่านให้มานั้นเป็นสิ่งที่เป็นมงคลและถูกต้องที่สุดแล้ว  :016:
จงภูมิใจและเชื่อมั่น หนักแน่น  :059: อย่างที่ทุกๆท่านแนะนำ นะครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 24 มี.ค. 2553, 08:21:04 »
สักแล้วกลุ้มใจแล้วจะสักทำไมล่ะครับ

เชิ่อในสิ่งที่เฮ็ด เฮ็ดในสิ่งที่เชื่อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มี.ค. 2553, 08:21:29 โดย ~เสน่ห์ต้นน้ำ~ »

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 24 มี.ค. 2553, 09:21:07 »
เชื่อมั่นและศรัทธา พระอาจารย์ย่อมให้สิ่งที่ดีแก่ลูกศิษย์เสมอครับ
ปล.ฟังคนมากก็มากความครับ

เครดิตรูปอยู่ที่ท้ายรูปน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มี.ค. 2553, 09:23:07 โดย derbyrock »

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ kingdom99

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 24 มี.ค. 2553, 11:39:55 »
ขอบคุณทุกท่านมาก มาก เลยนะครับ ตอนนี้ผมเองสบายใจมากเลยครับ

ออฟไลน์ phongsak_ng

• *ที่เกิด/เดียวกัน*ที่อยู่/แตกต่างกัน*ที่ไป/ไม่รู้*
  • สัตตมะ
  • **
  • ชีวิตก็แค่-เกิดขึ้น-ตั้งอยู่-เสื่อมคลาย-ดับศูนย์
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 24 มี.ค. 2553, 12:03:40 »

รับรองสำเนาถูกต้อง ตามที่ท่านเอ็มให้ความเห็นไว้ครับ

จริงๆ อยากจะบอกว่า  เหมาะสมที่สุดแล้ว  ยันต์อักขระอยู่บนคุมยันต์รูป  

ของสังเกตซิครับ ยันต์รูปเองถ้าสักแต่รูปไม่ล้อมอักขระ ก็ดูโล่งๆ ไป

ทุกรูป ล้อมด้วยอักขระอาคม  แล้วการจะมีอักขระอาคมประทับวางไว้บนสุด  

บอกได้ครับเดียว ว่า ดีเลิศที่สุดแล้วละครับ   :053: :053: :053:

ผมว่าเปลี่ยนจากจิตตก เป็น ปลื้มปีติ ได้แล้วละ  
:005: :005: :005:

:001: สวัสดีครับ...

:069: ..การที่เราได้รับ/ได้มี/ได้ครอบครอง.สิ่งต่างๆนั้นเป็นเพียงแค่...(ของนอกกาย) หรือเป็นเพียง

" สิ่งที่ยึดเหนี่ยวจิตใจ"

:058: แท้จริงสิ่งสำคัญนั้นคือ...

"การปฏิบัติดีและประพฤติชอบของผู้ที่ได้รับ/ได้มี/ได้ครอบครอง"

ปล.1.พระอาจารย์ทุกๆท่านพิจารณาดีแล้วถึงได้มอบให้แก่ศิษย์
ปล.2.ยึดมั่นถือมั่นในพลังแรงศัทธาของตัวเองไม่ใช่ผู้คนรอบข้าง
ปล.3.ดำรงค์ชีวิตโดยยึดหลักธรรมคำสั่งสอนของพระรัตนไตรเป็นที่พึ่ง

:080:สวัสดีครับผม...