ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเรียนวิชา จากหลวงพี่ได้หรือไม่  (อ่าน 1928 ครั้ง)

ออฟไลน์ GiMo33

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
คือผมสนใจอยากจะเรียนวิชากับหลวงพี่ญา ครับ

หลวงพี่ท่านรับศิษย์มั้ยครับ จะต้องทำอย่างไรหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ตอบ: อยากเรียนวิชา จากหลวงพี่ได้หรือไม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30 มี.ค. 2553, 07:49:52 »
โอ้โหเหะ กรณีนี้
ควรไปสอบถามกับหลวงพี่ท่านโดยตรงจะดีกว่านะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 มี.ค. 2553, 07:55:19 โดย gottkung »
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: อยากเรียนวิชา จากหลวงพี่ได้หรือไม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 31 มี.ค. 2553, 08:28:01 »
เอาจริงๆก็สอบถามที่วัดเลยครับ....การที่จะ..สอนด้านนี้ที่วัดก็มีกฏระเบียบของวัด
ไม่แน่ใจเรื่องนี้เหมือนกัน  :075: :075: :075: คงรอศิษย์พี่ที่มีข้อมูลด้านนี้มาตอบนะครับ

ออฟไลน์ no_name

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 31 มี.ค. 2553, 09:12:03 »
อ่านตามและไม่ต้องคิดอะไรมากนะครับน้อง .....

สมัยก่อนโน้น ที่หลวงพ่อ (พระอาจารย์อภิญญา) ไปขอหลวงปู่เปิ่นเรียนสรรพวิชาต่างๆนั้น กว่าที่หลวงปู่จะรับเป็นศิษย์เพื่อถ่ายทอดวิชานั้น ใช้เวลาขนาดไหน ทั้งๆที่ตอนนั้น ลพ.ญาใด้เคยศึกษาครูบาอาจารย์ท่านอื่นมาแล้ว (หลวงปู่ที่วัดแถวอำเภอบ้านโป่ง อยากรู้ถามท่านเองว่าเป็นใคร)

อันวิชาอาคมใครก็เรียนใด้ จริงๆแล้วไม่ยาก ทุกอย่างล้วนสำเร็จที่ จิต เพียงตัวเดียว

ก่อนคิดจะเรียน ผมว่าลองฝึกจิตสมาธิดูซัก 2-3 ปี หรืออาจจะมากกว่านั้น น่าจะเป็นทางที่ถูกที่ควรมากกว่านะครับ

(หรืออยากรู้ก็กล้าถามท่านไปตรงๆเลย)

ขอแสดงความเคารพ
อยากเป็นสุข ต้องเอาทุกข์ ลงทุนก่อน....

ออฟไลน์ acoustic.song

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 09 เม.ย. 2553, 08:26:54 »
คงยากครับพี่น้องแต่หากเรามีมานะยิ่งใครจะหยุดเราได้จริงมั้ย
(ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน) :095:

ออฟไลน์ mew2

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 เม.ย. 2553, 07:58:06 »
ถามพระอาจารย์เลยครับ

ขอให้อย่าท้อนะครับ....พยายามเรื่อยๆ

ผมเอาใจช่วยครับ....ถ้าได้วิชาไปแล้วก็อย่าทิ้งนะครับ เอาไว้ช่วยคน
ขอตายไปพร้อมกับคำว่าสักยันต์

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11 เม.ย. 2553, 10:20:32 »
หากดิฉันเป็นพระอาจารย์... คงต้องตั้งคำถามแรกก่อนว่า...

เอ็งจะเรียนไปทำไม?

หากเป็นสมัยก่อน... ใครจะไปเรียนวิชากับหลวงปู่ หลวงพ่อท่านใด ย๊ากกกกกกกก ยาก
คงต้องดูกันยาว..สักหน่อย! เรื่องนี้ละเอียดอ่อนมาก...ไม่ขอออกความคิดเห็น..!

cho presley