ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านปู่ฤๅษี ท่านพ่อแก่  (อ่าน 11609 ครั้ง)

ออฟไลน์ schecter3

• ปัญจมะ
    • อีเมล
ท่านปู่ฤๅษี ท่านพ่อแก่
« เมื่อ: 10 เม.ย. 2553, 01:56:59 »
คือผมอยากทราบว่า ท่านพ่อแก่กับท่านปู่ฤๅษี เหมือนกันหรือแตกต่างกันอย่างไรครับ

ผมคิดว่าคืออย่างเดียวกันนะครับที่ผ่านมา

แต่ได้เปิดไปเจอในบอร์ดของอาจารย์ท่านนึง เห็นลูกศิษย์ท่านคุยกันเรื่องท่านปู่ฤๅษีหน่ะครับ

มีท่านนึงถามว่ามีองค์ปู่ฤๅษีตนไหนดื่มบ้าง

ก็อย่างที่รู้กัน ท่านปู่ฤๅษีถือศีลไม่ดื่มอยู่แล้วครับ

แต่ทุกท่านที่ตอบ ต่างบอกว่าก็มีแต่ท่านพ่อแก่ครูแห่งด้านศิลปะการแสดง ที่ดื่มมมมม

ผมก็เลยข้องใจนิดหน่อยครับ รบกวนพี่ๆช่วยให้ข้อมูลที่แท้จริงด้วยครับ

ผิดถูกประการใด ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ ขอบคุณครับ :054: :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 เม.ย. 2553, 01:58:07 โดย schecter3 »

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
ตอบ: ท่านปู่ฤๅษี ท่านพ่อแก่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 เม.ย. 2553, 09:17:43 »
ขออนุญาติ เรียนเพื่อ ขยายความ จากความผิดพลาดขอกระผมเอง
ปู่ฤษี มี108 ก็คือพระหรือดาบสสมัยโบราณ หรือ กายมนุษญ์สมัยบำเพ็ญตนเพื่อไปจุติเป็นมหาเทพ เช่น พ่อฤษีตาไปสู่พระศิวะ
พ่อเพชรฉลูกรรม ไปสู่พระวิศวกรรมหรือพระวิศนุ หรือพระนารายน์(ไม่แน่ใจครับหาเพิ่มเองนะ)
ท่านจึงมิฉันสุรา

ทำไมพ่อแก่บางตำหนัก รินเหล้าขาวเป็นไฟ คำตอบคือ ผ่านโดยครูวิชา ครูอาคม ที่ท่านได้ละสังขารไปแล้ว ด้วยบุญกุศลที่ท่านทำ
หรือจะด้วยกุศลที่ลูกศิษย์ส่งให้เสมอๆทำให้ท่านก็อาศัย ทำกุศลผ่านทางศิษย์ จริงๆเราเรียกท่านว่าพ่อครูก็ได้

เช่น เราเปิดสำนักมีวิชา พอเราตายไป-ตายปุ๊บเกิดปั๊บ ลูกศิษย์ที่สืบทอดก็ทำกุศลให้เราต่อเราก็มาเป็นแรงครูคอยช่วยเขา   
พอเวลาเขาไหว้นึก ระลึกภึง หรืออ่านโอการเชิญครู เราก็แวบมาโผล่ช่วยเขาเป็นต้นแล
และการกินเหล้าแทนอาหาร บางที
1.1 โดนลงโทษเพราะทำผิด เช่นสูบบุหรี่ เกินคนจะสูบ หรือทานเหล้าแทนน้ำ ไม่ทานอะไร ก็ขอคมา
1.2 ท่านต้องทานเพราะ แอลกอฮอลลอสซึม หรือ ท่านอาจจะชอบสุรา โดยเดิมอยู่แล้ว ก็ตามแต่ครับ

การไม่ลอดราวผ้าจะดีนะ การไม่ด่าพ่อด่าแม่ก็ดีนะ การถือศีลพูดคำไหนคำนั้นก็ดีนะ การฝึกสมาธิยามว่างก็ดีนะ
การไม่ดูรูปโป๊ การไม่ดูหนังโป๊มีผลต่อจิตนะ การพยายามเพ่งศูนย์รวมจิต ให้แกร่งให้แข็ง ก็ดีนะ การหมั่นท่องคาถา
อาราธนา คาถาปลุกเวลาจำเป็นจะดีนะ ฟัก น้ำเต้า มะเผืองไม่กินก็ดีนะ การไม่ถุยน้ำลายลงโถสุขา ก็ดีนะ
การไม่ของขึ้นมีเรื่องง่ายโดยการมีสติมีขันติก็ดีนะ 

ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 เม.ย. 2553, 10:21:10 »

พ่อแก่เป็นชื่อเรียกแทนพ่อปู่ฤษีครับ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ mew2

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 เม.ย. 2553, 07:29:53 »
พ่อแก่กับปู่ฤาษีเหมือนกันครับ

แต่ท่านมีหลายองค์ครับ

ส่วนใหญ่เค้าจะเรียกฤาษีว่าพ่อแก่ครับ

และฤาษีทุกองค์ท่านจะไม่ดื่มเหล้าครับ

ที่เห็นตามงานไหว้ครูว่ามีเหล้า นั่นเขาเอาไว้ไหว้เป็นพิธีตามโบราณเฉยๆครับ

จริงๆแล้วท่านจะไม่แตะต้องเด็ดขาด เพราะท่านถือศีลโดยเคร่งครัดครับ
ขอตายไปพร้อมกับคำว่าสักยันต์

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 เม.ย. 2553, 10:58:53 »
ไม่เคยเอ๊ะใจสงสัยเลย
แต่ได้แล้วความรู้ดีครับ

ออฟไลน์ nsp8428

• ก็หมวยนี่คะ
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • ชีวิตก้าวไปข้างหน้า วันเวลาไม่เดินถอยหลัง
    • www.nsp8428@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 เม.ย. 2553, 11:55:27 »
อยากทราบว่าถ้าได้ลงพ่อแก่มาแล้วแต่ยังไม่เลิกดื่มเหล้า(แต่ดื่มน้อยลง)ท่านจะโกรธหรือมีโทษอะไรมั้ย รบกวนท่านผู้รู้ช่วยตอบที

ออฟไลน์ lookgate

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11 เม.ย. 2553, 12:01:26 »
พวกพี่ๆค่ะ เค้าตั้งกระทู้กันยังไง ช่วยตอบหน่อยค่ะ

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11 เม.ย. 2553, 01:15:59 »
อยากทราบว่าถ้าได้ลงพ่อแก่มาแล้วแต่ยังไม่เลิกดื่มเหล้า(แต่ดื่มน้อยลง)ท่านจะโกรธหรือมีโทษอะไรมั้ย รบกวนท่านผู้รู้ช่วยตอบที

อยากรู้เหมือนกันครับ รอผู้รู้มาตอบครับ  :015: :015:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 11 เม.ย. 2553, 02:40:11 »

อยากรู้เหมือนกันครับ รอผู้รู้มาตอบครับ  :015: :015:

เท่าที่ผมเคยสอบถามครูบาอาจารย์บางสาย
ท่านว่า สักพ่อแก่ไปแล้ว ควรงดสุราและการเที่ยวผู้หญิงให้เด็ดขาด
ผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วยครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 11 เม.ย. 2553, 02:42:54 »

เท่าที่ผมเคยสอบถามครูบาอาจารย์บางสาย
ท่านว่า สักพ่อแก่ไปแล้ว ควรงดสุราและการเที่ยวผู้หญิงให้เด็ดขาด
ผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วยครับ

โอ้วว ทำไงดีหล่ะครับทีนี้ แฮะๆ

ออฟไลน์ ketchan

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - ketchan@hotmail.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 11 เม.ย. 2553, 10:17:48 »
ขอบคุณท่าน peachsama สำหรับข้อมูลดีๆ ครับ
คุณพระฤาษีผู้ประสิทธิ์ประสาท ครูผู้รู้สมเวทและสมยา สรรพยา
สรรพคาถา สรรพมนต์ตรา มหายันต์ และอาคมเธอเสด็จทุกสถาน
ข้าพเจ้าจะขอนมัสการกร

ออฟไลน์ ganesha

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 13 เม.ย. 2553, 03:29:53 »
หลายองค์รับ(ดื่ม)ครับเหล้าขาว  ส่วนที่ว่าถือศีลนั้นก็คงถือครับแต่บางองค์เกิดมาก่อนพุทธศาสนา  และการบัญญัติศีลครับ  การรับหรือดื่มนั้นคงต่างจากเราๆท่านๆมั้งครับคาดว่ารับแล้วคงไม่ขาดสติเหมือนมนุษย์เรา  ส่วนในเรื่องพิธีกรรมไหว้ครูสัก  หรือครูฤาษีนั้นต้องมีเหล้าประกอบด้วยเสมอ  สังเกต  ตอนงานที่บางพระนะครับ  บนวิหารบที่มีหลวงพ่อเปิ่นและบูรพาจารย์ท่านอื่น  วิหารที่ใกล้ปะรำนะครับ  ในวิหารไม่มีรูปฤาษี  มีแต่พระสงฆ์  ก็ต้องตั้งเหล้าขาว  1 คู่ถวายด้วยครับ
ส่วนกรณีเรื่องสักพ่อแก่แล้วห้ามดื่มนี่ไม่ค่อยแน่ใจเพราะ  จากประสบการณ์เท่าที่เห็นบางครั้งพ่อแก่ท่านก็นำหรือดึงไปให้ดื่มเหล้าหรือสูบบุหรี่ก็มีนะครับ  แต่จะมาบางครั้ง และแล้วแต่องค์ เท่าที่เห็นก็จากสายพ่อแก่อาจารย์ เยื่อ  วงศ์น้อย  สายพ่อรอด แถวมีนบุรี สมัยก่อน  (ปัจจุบันเสียแล้วทั้งคู่คงเหลือแต่ลูกศิษย์สืบสายวิชากันอยู่) เท่าที่เคยเห็นบางครั้งคนสักพ่อแก่มาแล้วเกิดของขึ้นหรือพ่อแก่ท่านมาหา จะมีลักษณะกึ่งๆทรง  ลายสักนูนขึ้นเป็นแผ่น  พูดจารู้เรื่องทุกอย่างแต่  1.สำเนียงจากพูดจาแปลกจากเดิมแต่ไม่มีคำหยาบคายดุด่า  2.ดื่มเหล้าโดยเฉพาะเหล้าขาวทั้งที่เดิมเจ้าตัวเป็นคนไม่ดื่ม  และเกลียดกลิ่นเหล้าขาวมาก 3.อยากสูบบุหรี่  ซึ่งจากการสอบถามคนที่มีอาการเหล่านั้นล้วนบอกว่ารู้ตัวทุกประการเพียงแต่อยากจะทำพฤติกรรมดังกล่าว  กลิ่นเหล้าที่ไม่ชอบ  ก็กลับรู้สึกว่ามันหอมเหมือนยาสมุนไพร  และดื่มแล้วไม่ค่อยเมาหรือเมาช้า  ครับ
ลองให้ข้อมูลเท่าที่เคยสัมผัสมากับตัวนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 เม.ย. 2553, 03:43:49 โดย ganesha »

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 13 เม.ย. 2553, 08:39:14 »
ทำใจสบายๆครับ อย่าคิดมากบูชาท่านก็พอแล้วครับ........ :090: :090: :114: :090: :090:......