ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องเข็มที่ใช้สักครับ  (อ่าน 1766 ครั้ง)

ออฟไลน์ aho

• ตติยะ
    • อีเมล
ผมเพิ่งสมัครสมาชิกใหม่ครับ พอดีสนใจอยากจะไปสักมาก  พยายามหาข้อมูลเพิ่มเติมอยู่  คือว่าผมอยากจะทราบว่าเข็มที่พระอาจารย์ใช้สักนั้นอาจารย์เปลี่ยนเข็มใหม่ให้ทุกครั้งหรือเปล่าครับ  หรือว่าใช้วิธีการฆ่าเชื้ออย่างไรครับ  และผมอยากจะสักน้ำมันไม่ทราบว่าพอจะแนะนำได้ไหมว่าควรจะสักกับพระอาจารย์ท่านไหนดี รบกวนเพื่อนๆ พี่ๆ ช่วยแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ จูล่ง

• ตติยะ
    • อีเมล
ตอบ: สอบถามเรื่องเข็มที่ใช้สักครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 เม.ย. 2553, 08:08:36 »
ลองค้นดูกระทู้เก่าๆ ก็มีคำตอบพอสมควรครับ...  :100:

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
ตอบ: สอบถามเรื่องเข็มที่ใช้สักครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 เม.ย. 2553, 11:45:23 »
เข็มสักนั้น เป็นเข็มหมุนเวียนครับผม

พระอาจารย์จะมีเข็มอยู่หลายๆ เล่ม แต่จะสักหมุนเวียนกันไป
คือสักคนนี้เสร็จ หลวงพี่ท่านจะล้างด้วยแอลกอฮอล์ แล้วเข็มนำไปวางเก็บไว้
พอคนต่อไป ก็เข็มอีกเล่มมาสัก

ออฟไลน์ midnightguy

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์หลวงพ่อเปิ่น สายตลาดพลู
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 เม.ย. 2553, 12:24:20 »
เรื่องที่ว่าจะติดโรคจากเข็มสัก  ผมว่าพระอาจารย์ทุกท่านระวังเรื่องนี้อยู่แล้วครับ
ปลอดภัย หายห่วง :027:
ทำดีได้ดี - ทำชั่วได้ชั่ว
ทำดีอย่าหวังผล ทำแล้วตัวเราสบายใจก็เพียงพอแล้ว!!
รับวาง Server - Webboard ทุกชนิด เว็บวัด ติดต่อทำให้ฟรีจ้า
PIN:21770489

ออฟไลน์ ตั้นคนเมืองโอ่ง

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 เม.ย. 2553, 12:28:07 »
เรื่องที่ว่าจะติดโรคจากเข็มสัก  ผมว่าพระอาจารย์ทุกท่านระวังเรื่องนี้อยู่แล้วครับ
ปลอดภัย หายห่วง :027:

ใช่ครับ ๆ พระอาจารย์ทุกท่านละครับ ท่านระวังอยู่แล้วครับ หายห่วง

ดัง พระอาจารย์เจ๊ย ครับท่านมี กฎอยู่ข้อหนึ่ง กล่าวไว้ว่า ห้ามอย่านอนร่วมกับหญิงค้าประเวณีเดี๋ยวติดเชื้อรายแล้วจะมาโทษพระไม่ดี ครับ

เพราะฉนั้น พระอาจารย์ทุกท่าน ท่านระวังแล้วครับ หายห่วงเลย

โชคดีนะครับ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 เม.ย. 2553, 12:28:35 โดย ตั้นคนเมืองโอ่ง »

ออฟไลน์ aho

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 เม.ย. 2553, 08:46:03 »
ขอบคุณครับที่ช่วยตอบขอสงสัยของผม  และถามอีกอย่างครับว่าวันอาทิตย์มีคนไปสักเยอะหรือเปล่าครับเพราะผมว่างเฉพาะวันอาทิตย์ครับและต้องไปประมาณที่โมงดีครับ

ออฟไลน์ midnightguy

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์หลวงพ่อเปิ่น สายตลาดพลู
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 เม.ย. 2553, 08:50:20 »
วันอาทิตย์ ส่วนมาก ลูกศิษย์จะมากเป็นพิเศษครับ นั่งรอคิวกัน 30 - 60 นาที ครับ

ออฟไลน์ SoLoMoND

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 เม.ย. 2553, 05:16:03 »
จากที่ผมเคยไปสักมา วันอาทิตย์นี่ก็จะแน่นเป็นพอเศษอ่ะครับ ถ้ามาแต่เช้าได้ยิ่งดี ผมถึงวัด 7 โมงคนก้อเริ่มมากันเยอะแล้วครับ แต่ยังไงกุฏิหลวงพี่ที่สักก็มีเยอะเดินดูก่อนก็ได้ครับว่ากุฏิไหนน้อย ส่วนเรื่องพุทธคุณนั้น หนักแน่นทุกพระอาจารย์ครับ ผิดถูกยังไงก้อชี้แนะด้วยคร้าบบ

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20 เม.ย. 2553, 05:44:26 »
ถ้ากลัวก็อย่าริครับ

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 20 เม.ย. 2553, 09:20:32 »
ค่อยๆศึกษาไปก่อนน่ะครับ มั่นใจเมื่อไหร่ค่อยไปสัก หรือไปดูของจริงที่วัดก่อนแล้วค่อยตัดสินใจน่ะครับ พุทธคุณจะคุ้มครองเราถ้าเราเชื่อมั่น100%น่ะครับ ถ้าสักแล้วมีกังวลก็อย่าสักน่ะครับ ค่อยๆศึกษาแล้วค่อยๆตัดสินใจน่ะครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา