ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องสาริกาลิ้นทองค่ะ  (อ่าน 2628 ครั้ง)

ออฟไลน์ oilux

• ทุติยะ
  • **
ถามเรื่องสาริกาลิ้นทองค่ะ
« เมื่อ: 22 เม.ย. 2553, 04:41:09 »
สวัสดีค่ะ สมาชิกใสกิ๊กค่ะ แอบมาซุ่มดูได้ซักพักแล้ว ดูกระทู้สาริกา นะหน้าทอง มาก็เยอะ แต่มันก็ยังมีคำถามผุดมาได้อีกสิน่า รบกวนรุ่นพี่ทั้งหลายช่วยไขข้อข้องใจให้ทีค่ะ

1. ถ้าจะไปทำสาริกาลิ้นทองที่วัดบางพระ (หรือที่อื่นก็ได้)อ่ะคะ คือสงสัยว่าการลงสาริกามันมีกี่แบบอ่ะค่ะ
2. สมมุติว่าจะลงที่ลิ้นเนี่ย เวลาลงอาจารย์ท่านจะเอาเข็มมาลงอักขระที่ลิ้นอ่ะค่ะ ท่านจะแบบว่าจิ้มๆๆๆ เหมือนกับคนที่สักยันต์ที่ตัวเลยหรือเปล่าค่ะ แล้วถ้าเกิดเราไม่อยากให้เข็มจิ้มที่ลิ้นมันมีวิธีอื่นมั๊ยอ่า แบบว่าอยากทำแต่กลัวเจ็บอ่ะค่ะ   :079:
3. ทุกครั้งที่จัดพิธีไว้ครูเราต้องเข้าร่วมใช่มั๊ยค่ะ

อย่าเพิ่งเบื่อที่จะตอบกันน๊าา  :050:

ออฟไลน์ chean

• ทุติยะ
  • **
ตอบ: ถามเรื่องสาริกาลิ้นทองค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 เม.ย. 2553, 04:46:08 »
มีหลายแบบครับ

อาจารย์ผม

ใช้ธูปเชียรอักขระที่ลิ้น

แล้วก็สักยันต์ที่ปากอ่ะคัรบ

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
ตอบ: ถามเรื่องสาริกาลิ้นทองค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 เม.ย. 2553, 07:06:34 »
สวัสดีค่ะ สมาชิกใสกิ๊กค่ะ แอบมาซุ่มดูได้ซักพักแล้ว ดูกระทู้สาริกา นะหน้าทอง มาก็เยอะ แต่มันก็ยังมีคำถามผุดมาได้อีกสิน่า รบกวนรุ่นพี่ทั้งหลายช่วยไขข้อข้องใจให้ทีค่ะ

1. ถ้าจะไปทำสาริกาลิ้นทองที่วัดบางพระ (หรือที่อื่นก็ได้)อ่ะคะ คือสงสัยว่าการลงสาริกามันมีกี่แบบอ่ะค่ะ
2. สมมุติว่าจะลงที่ลิ้นเนี่ย เวลาลงอาจารย์ท่านจะเอาเข็มมาลงอักขระที่ลิ้นอ่ะค่ะ ท่านจะแบบว่าจิ้มๆๆๆ เหมือนกับคนที่สักยันต์ที่ตัวเลยหรือเปล่าค่ะ แล้วถ้าเกิดเราไม่อยากให้เข็มจิ้มที่ลิ้นมันมีวิธีอื่นมั๊ยอ่า แบบว่าอยากทำแต่กลัวเจ็บอ่ะค่ะ   :079:
3. ทุกครั้งที่จัดพิธีไว้ครูเราต้องเข้าร่วมใช่มั๊ยค่ะ

อย่าเพิ่งเบื่อที่จะตอบกันน๊าา  :050:

ที่อื่นผมไม่ทราบนะครับ แต่ที่วัดบางพระไม่แน่ใจนะครับ สาริกาลิ้นทอง เห็นหลวงพี่ท่านลงที่ลิ้นครับแล้วแปะทองอีกที  ดูแล้วไม่น่าเจ็บมากนะครับ ส่วนสาริกาที่ลงที่ข้อมือหรือแขนหรือที่หลังก็มีครับ ส่วนพิธีไหว้ครูถ้าเป้นศิษย์แล้ว ก็สมควรจะไปนอกจากมีธุระอะไรที่ไปไม่ได้จริงๆนะครับ (ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะครับทุกๆท่าน)

ขอบคุณครับ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ wolfpack

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 เม.ย. 2553, 08:12:44 »
คอนเฟิร์มว่าไม่เจ็บอย่างที่คิดนะครับ เจ็บน้อยกว่าสักเยอะครับ จิ้มลงไปนิดเดียวนะครับพอเป็นพิธี ถ้ามีใจอยากทำอยู่แล้วเป็นทุนเดิม ก็จะไม่กลัวความเ็จ็บหรอกครับ

ปีระกา

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 เม.ย. 2553, 09:41:31 »
รับรองว่าไม่ได้เจ็บอย่างที่คิดจริงๆครับ

แต่งพุทธคุณรับรองว่าไม่เล็กน้อยครับ