ผู้เขียน หัวข้อ: ใครชอบสะสมขุนแผน มาแบ่งกันชมหน่อยครับ  (อ่าน 17483 ครั้ง)

ออฟไลน์ ART2530

• จตุตถะ
วันนี้เอาเฉพาะขุนแผนมาครับ ใครชอบสะสมมาแบ่งปันกันชมหน่อยครับ
ขุนแผนบ้านกร่างจัดสร้างโดย สมเด็จพระนเรศวรมหาราช โปรดให้สร้างขึ้นในปี พ.ศ. 2135 จำนวน 84,000 องค์ แต่พอกรุแตก คนสมัยก่อนไม่รู้ค่า เอาไปล่อนน้ำเล่นแข่งกันว่าใครปาไกลกว่าครับ สมัยนี้เหลือแค่ไม่กี่องค์ หายากมากเต็มทนครับ ขุนแผนบ้านกร่างนั้นมีหลายพิมพ์ครับไม่ว่าจะเป็น
1.พิมพ์เทวดา
2.พิมพ์อกครุฑ
3.พิมพ์ก้างปลา
4.พิมพ์พระพลายคู่
5.พิมพ์แขนอ่อน
6.พิมพ์หน้ายักษ์
7.พิมพ์ใบไม้
8.พิมพ์ทรงพลใหญ่
9.มีอีกไม่กี่พิมพ์ที่ผมไม่ได้เอ่ยครับ ปัจจุบันจะเป็นอกครุฑมากกว่าที่หายาก พิมพ์นี้ทำน้อย
มวลสารที่สร้าง ประกอบไปด้วย ผงดอกไม้ ดินเผา ผงกวด ทรายหลากสี ผงพุธคุณต่างๆ พุธคุณไม่ต้องพูดถึง รู้ๆกันดีครับ จนเรื่องชื่อไปทั่วแดนไกล จนได้ สมญานาม พระขุนแผนบ้านกร่าง
เริ่มที่ผมก่อนเลย
1.ขุนแผนวัดบ้านกร่าง อกครุฑ อายุ 418 ปี มี2องค์ครับผม
2.ขุนแผนวัดบ้านกร่างหน้าเทวดา จัดสร้างโดยหลวงพี่มุ่ยกับเกจิอื่นๆปลุกเสกครับ อายุปะมาณ55/60ปีครับมีอยู่3องค์ครับ
3.หลวงปู่หลอดวัดใหม่เสนา สร้างมาแค่20องค์ครับแจกเฉพาะลูกศิษส์ในวัดครับ ผสมผงพรายกุมารหลวงปู่ทิมด้วยครับ
ใครที่สะสม แบ่งปันกันชมหน่อยครับตอนนี้อายุ22/23และครับกะจะสะสมไปเรื่อยๆความสุขดีกว่าเอาเวลาไปทำอย่างอื่นครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 เม.ย. 2553, 09:45:12 โดย ART2530 »

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: ใครชอบสะสมขุนแผน มาแบ่งกันชมหน่อยค
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 เม.ย. 2553, 09:47:40 »
สวยงามมากเลยครับ

ผมมีแต่รุ่นปัจจุบันที่สร้างแล้ว  ไม่มีของเก่าเลย กลัวเจ็บ  :002:

รุ่นใหม่ที่มี

ที่มีก็ขุนแผนวัดป่าเลไลย์ รุ่นสมภารมี

ขุนแผน ทรงพลเล็ก ยุทธหัตถี ๔๑๔ รุ่นแรก จัดสร้างโดยผู้ว่าสุพรรณ

เดี๋ยวจะถ่ายมาให้ชมนะครับ รอว่างๆ ก่อน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 เม.ย. 2553, 09:50:32 โดย ขุนแผน »

ออฟไลน์ ART2530

• จตุตถะ
ตอบ: ใครชอบสะสมขุนแผน มาแบ่งกันชมหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 เม.ย. 2553, 10:05:34 »
เออผมลืมพิมพืบอก ในความคิดของผมนะที่ศึกษา
1ไม่ปรากฎคราบกรุ เพราะกรุกันน้ำกันฝนอย่างดีตามประวัติ
2เนื้อต้องแห้งสนิท ไม่ชื้น
3 มองเห็นเม็ดกรวดสีๆตามองค์พระ
4 องค์ต้องมีรอยดอกไม้หลุดๆตามองค์
5พื้นองค์พระจะไม่เรียบ
ตอนนี้ของปลอมเยาะครับใช้ไม้จิ้มฟันทำระวังนะครับเพื่อนๆศึกษาก่อนคิดบูชานะครับ

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
ตอบ: ใครชอบสะสมขุนแผน มาแบ่งกันชมหน่อยครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 เม.ย. 2553, 01:09:11 »
เอาขุนแผนโคโยตี้ป่าว แรงนะรุ่นนี้ อิๆ :004:

ปีระกา

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 เม.ย. 2553, 02:05:49 »
สวยงามมากเลยครับ

ของผมมีพลายคู่อยู่องค์นึงครับ ไว้จะถ่ายรูปมาให้ดูนะครับ

ออฟไลน์ wolfpack

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 เม.ย. 2553, 04:06:42 »
ถูกใจแต้ๆจ้า แอบมาจด

ออฟไลน์ รัช สุทธิสาร

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 23 เม.ย. 2553, 04:43:27 »
โอ้โห สวยๆทุกองค์เลยครับ อยากได้ๆๆๆ :095:

ออฟไลน์ Jakkrit

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 23 เม.ย. 2553, 05:21:47 »
ไปชมพิพิธภัณฑ์พระขุนแผนที่วัดป่าไลไลกย์ จังหวัดสุพรรณซิครับมีตั้งมากมายรวบรวมไว้หลายคณาจารย์ครับ และที่วัดยังมีพระขุนแผนหลายรุ่นให้บูชาครับ
นิราศวัดบางพระ
ถึงวัดบางพระเรามีพระอยู่ในจิตสุจริตสถิตดั่งสรวงสรรค์มีพระธรรมเลิศล้ำนำชีวันสุขนิรันด์พลันสว่างกระจ่างใจ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 23 เม.ย. 2553, 07:56:03 »
ขุนแผนทั้งกรุเลยนะเนี่ยะ ...  :016:

ออฟไลน์ เส

• คิดการใหญ่ อย่าสนใจเรื่องเล็กน้อย
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 23 เม.ย. 2553, 07:57:58 »
เออผมลืมพิมพืบอก ในความคิดของผมนะที่ศึกษา
1ไม่ปรากฎคราบกรุ เพราะกรุกันน้ำกันฝนอย่างดีตามประวัติ
2เนื้อต้องแห้งสนิท ไม่ชื้น
3 มองเห็นเม็ดกรวดสีๆตามองค์พระ
4 องค์ต้องมีรอยดอกไม้หลุดๆตามองค์
5พื้นองค์พระจะไม่เรียบ
ตอนนี้ของปลอมเยาะครับใช้ไม้จิ้มฟันทำระวังนะครับเพื่อนๆศึกษาก่อนคิดบูชานะครับ

ถูกต้องที่สุดครับ..พระกรุก่อนจะลงบรรจุกรุได้นำใส่ภาชนะหรือวัตถุกันนํ้ากันฝนอย่างดี ถ้าเคยดูการเปิดกรุจะพบพระบรรจุอยุ่ใน ไห หรือ ภาชนะ (จากหนังสือนะครับ)รูปทรงต่างๆกัน เป็นไปได้น้อยมากที่พระกรุจะมีคราบดินติดมาเเบบเยอะๆ ถ้าจะมีคราบดินบ้างก็เเทบจะเป็นเนื้อเดียวกับสีพระอย่าลืมครับพระกรุอายุเป็นร้อยๆพันๆปี จะมีคราบกรุคราบดินเหนียวติดมาอีกเชียวหรือ ??ฝากอีกนิดครับเนื้อพระพิมพ์ขุนเเผน(พระกรุนะครับ)ส่องดูจะพบการเเทรกตัวเป็นชั้นๆของเนื้อดินยิ่งองค์ที่เนื้อเปิดจะทำให้เห็นง่ายครับ..ขอเเสดงความคิดเห็นเท่านี้ครับเพราะเข้าใจว่าส่วนมากจะทราบกันเเล้วขอบคุณทีให้ร่วมเเสดงความคิดเห็นครับ :054:
บุคคลที่เเขวนพระดัง ราคาเเพงเต็มคอ ก็ไม่ได้หมายความว่าจะเป็นคนดี

ออฟไลน์ The_Crow13

• ปัญจมะ
  • ยึดติดทำไม ตายไปเอาไปไม่ได้สักอย่าง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 24 เม.ย. 2553, 09:10:52 »
สวยครับ ขอบคุณที่แบ่งกันชมครับ
เราทำอะไร เรารู้แก่ใจ เราต้องยอมรับผลในสิ่งที่เราทำ

ออฟไลน์ DeKaram

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 24 เม.ย. 2553, 03:17:26 »
องค์นี้ของผม ยังมีคำถามที่คาใจอยุ่คับ
ผมเคยเอามาลงแล้ว แต่ก็อยากให้พี่ๆๆน้องๆๆ ชมกันอีกรอบนะคับ
อยากทราบว่า ขุนแผนองค์นี้ แท้หรือปลอม คับ ช่วยหน่อยนะคับ
แต่ที่ทราบมา เป็นของหลวงพ่อดี วัดพระรูป รุ่นแรกคับ

ไงก็พี่ๆๆน้องๆๆก้อช่วยผมหน่อยนะคับ :054:

• ก้นบาตร
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 24 เม.ย. 2553, 03:53:11 »

นำมาให้ชมแล้วนะครับ องค์แรกขุนแผนวัดซำปอกง หลวงพ่อเปิ่นปลุกเสกด้วย

องค์กลางรุ่น ขุนแผนกระเบื้องเครือบเขียว วัดป่าเลไลย์ รุ่นสมภารมี

องค์ที่สาม ขุนแผน ทรงพลเล็ก ยุทธหัตถี ๔๑๔ รุ่นแรก จัดสร้างโดยผู้ว่าสุพรรณ 

ขอขอบคุณครับ ..  :089:

ออฟไลน์ มนต์ตรามหาเวทย์

• มารไม่มี บารมีไม่เกิด
  • ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 24 เม.ย. 2553, 06:29:38 »
ว่างๆจะเอากรุที่บ้านมาลงให้ดู แต่ทางบ้านไม่ดังเหมือนของท่านๆเลยนะครับ

ออฟไลน์ bamisak

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 25 เม.ย. 2553, 09:40:13 »

ขุนแผนกรุบ้านกร่างครับนำมาให้ชมกันครับ(ภาพไม่ชัดเท่าไร)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 เม.ย. 2553, 09:41:33 โดย bamisak »

ออฟไลน์ นันท์นภัส

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 25 เม.ย. 2553, 10:37:54 »
มีองค์หนึ่ง :095:

ความทุกข์ไม่ได้มีไว้ให้กลุ้ม แต่มีไว้ให้แก้ ปัญหาไม่ได้มีไว้ให้แย่ แต่มีไว้ให้เกิดปัญญา

ออฟไลน์ AMNOUYP

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 25 เม.ย. 2553, 11:24:04 »
เก็บมานานแล้วขุนแผนหลวงปู่ทิมวัดละหารไร่ พิมพ์ใหญ่และเล็กบล็อกแรกครับ

• ก้นบาตร
ตอบ: ใครชอบสะสมขุนแผน มาแบ่งกันชมหน่อยค
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 25 เม.ย. 2553, 11:51:39 »
ขุนแผนท่านAMNOUYP ของหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ สวยงามมากเลยครับ  เลี่ยมทอง ทอง ทอง  :002: :002:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 เม.ย. 2553, 11:52:26 โดย ขุนแผน »

ออฟไลน์ big tod

• อัฏฐมะ
  • ...เทพพฤหัส...
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 26 เม.ย. 2553, 09:06:27 »
หลวงพ่อสาครรุ่นแรก..

ออฟไลน์ big tod

• อัฏฐมะ
  • ...เทพพฤหัส...
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 26 เม.ย. 2553, 09:32:40 »
ขุนแผนสายอีสานใต้..
หลวงปู่คีย์ วัดศรีลำยอง ขุนแผนม้าเสพนาง

ขุนแผน งั้งตาแดง

ออฟไลน์ ราหูอมจันทร์

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 26 เม.ย. 2553, 09:50:35 »
 :010:ขอสอบถามพี่น้องด้วยครับ กระผมเพิ่งได้มา แต่ไม่รู้ที่จริงๆ รบกวนด้วยนะครับ :054:

ทุกอย่างในโลกล้วนอนิจจังงงงงงง

ออฟไลน์ yong-bn

• ตติยะ
    • MSN Messenger - yong-bn@hotmail.com
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 26 เม.ย. 2553, 10:25:13 »
มีองค์หนึ่งของหลวงปู่เปิ่นครับ :069:                                                                                                                                                                             

ออฟไลน์ lazyboy

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 27 เม.ย. 2553, 12:34:08 »
องค์นี้ให้ใครดูเขาก็บอกแค่เก่า แต่ไม่รู้ที่มา รบกวนพี่ๆด้วยครับ

ด้านหลังครับ มีสัญลักษณ์คล้าย ตราประจำพระองค์ มีเลข ๕ ตรงกลาง ด้านบนเป็นมงกุฎ ซ้ายขวาคิดว่าเป็นฉัตรครับ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 27 เม.ย. 2553, 02:37:34 »
องค์นี้ให้ใครดูเขาก็บอกแค่เก่า แต่ไม่รู้ที่มา รบกวนพี่ๆด้วยครับ

ด้านหลังครับ มีสัญลักษณ์คล้าย ตราประจำพระองค์ มีเลข ๕ ตรงกลาง ด้านบนเป็นมงกุฎ ซ้ายขวาคิดว่าเป็นฉัตรครับ

น่าจะเป็นขุนแผนไข่ผ่าซีก ของวัดป่าเลไลย์ จ.สุพรรณบุรีนะครับ
แต่ไม่แน่ใจว่าแท้หรือป่าว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 เม.ย. 2553, 02:46:19 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

• ก้นบาตร
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 27 เม.ย. 2553, 03:14:52 »
ขุนแผนกุมารทองหลวงพ่อถิร วัดป่าเลไลย์ สุพรรณบุรี ชัวร์

เรื่องแท้ไม่แท้รอลุงต้อดีกว่าครับ  :016:  :015:  :053: 

ออฟไลน์ lazyboy

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 27 เม.ย. 2553, 03:50:15 »
ขอบคุณพี่ๆครับ

งั้นปูเสื่อรอลุงต้อครับ  :002:

ออฟไลน์ rastafa

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 27 เม.ย. 2553, 05:24:36 »
ขุนแผนวัดป่าเลย์ไลย์ เนื้อหาดูดีครับ :025:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 28 เม.ย. 2553, 10:09:49 »
:010:ขอสอบถามพี่น้องด้วยครับ กระผมเพิ่งได้มา แต่ไม่รู้ที่จริงๆ รบกวนด้วยนะครับ :054:

ด้วยความเคารพครับ น่าจะสร้างโดยอาจารย์ป่อง น่วมมานา
ลูกชายของท่านปู่เที่ยง น่วมมานา อาจารย์สักชื่อดังในอดีตครับ
เพราะผมสังเกตุเห็นคำว่า "มีดี" และยันต์เทาะว์ในสายปู่เที่ยงท่าน
ที่อยู่ด้านหลัง
ผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วย
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ราหูอมจันทร์

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 28 เม.ย. 2553, 11:10:51 »
 :053:ขอบคุณมากขอรับ ของที่ที่ขุนแผนอาจารย์ป่อง น่วมมานา :015:

ออฟไลน์ สิงห์ดำ

• ฉัฏฐะ
  • *
  • คนคอนศรีฯ
ร่วมแจมหน่อยครับ ขุนแผนอ.ทิว ขอนแก่น
นะโม โพธิสัตโต จะพรหมรังสิโย ฐิตะคุโณ ฐานะวีโร สิทธัง

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
                แบ่งความสุขมาให้คนชอบขุนแผนชมกัน

พลายคู่หน้าเทวดา

หลวงปู่ทิม ตะกรุดสาริกา 2ดอก

ออฟไลน์ kalonmanza

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 10 พ.ค. 2553, 02:00:17 »

มีแต่แบบนี้อะครับ ไม่ทราบรุ่นของแท้รึเปล่าไม่แน่ใจเพราะปู่ให้มาครับ ติชมด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 พ.ค. 2553, 02:00:44 โดย kalonmanza »

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
องค์ล่างสุด แท้ครับ หลวงพ่อกวย วัดโฆษิตาราม ชัยนาท แท้และทันหลวงพ่อแน่นอน 100% เนื้อหาน้ำมัน
แจกคาถา เลย

นะโม3จบ นึกถึงหลวงปู่กวย

อมสิทธิ ท้าวฟื้นเจริญศรี หน้ากูงามคือพระแมนนะมะพะทะ
แขนกูงามคือพระนาราย ฉายกูงามคือพระอาทิตย์ ฤทธิ์กูงามคือพระจัน
สาวในเมืองสวันเห็นหน้ากูอยู่มิได้ กูมารำลึกถึงฝูงหงส์มาลืมข้ามคูหา
กูมารำลึกถึงมหาเสนา ก็มาลืมแท่นที่นอน กูมารำลึกถึงลูกไก่อ่อน ก็วิ่งตามกูมา กูมารำลึกถึง สาวใช้ก็ลืมแม่ กูมารำลึกถึงสาวแก่ ก็มาหลงไหล
กูมารำลึกถึงเจ้าทัยเทวีก็มาลืมสวดมนต์ กูมารำลึกถึง ฝูงคนก็มารักกูอยู่ถ้วนหน้าทั่วชั้นฟ้า และพื้นดิน
เหมือนช้างรักงาเหมือนปลารักน้ำ เข้าอยู่ในดงผมก็ลืมเกล้า
ข้าวอยู่ในคอก็ลืมกลืน ให้สะอึกะอื้นคิดถึงตัวกู อยู่ทุกเลาและราตรี อิติลีกันหาชูชะโกโมพุทปราณีทายินดียะเอ็นดู เอหิกะระนิโย อิติปิโส พะคะวาณะ ลีติ อิติมานิยม

(คาถาจากเว็บหลวงพ่อกวย วัดโฆษิตารามจดมาตามอักษรทุกบรรทัด100% ตามนี้อย่าแก้ไขครับ)
ความดีนี้มอบแด่หลวงปู่เปิ่น และครูบาทุกท่าน ตระกูลสิทธิสงคราม พุ่มทิพย์แซ่ตั้ง บรรพชน เจ้ากรรมนายเวร ทุกท่านครับ
พุทธคุณเมตตา และแคล้วคลาด อย่าให้หักอย่าให้หายเพราะหักง่ายมาก ผงน้ำมัน ใช้กับสายพรายไม่ขึ้นเพราะเป็นพุทธคุณครับ

ครูรักษา

ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ aehjomthong

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
หลวงปู่ทิม วัดพระขาว

(ย้อนยุค)หลวงปู่แช่ม วัดตาก้อง

หลวงปู่ทัต วัดคฤหบดี

ไม่ทราบวัดครับ (เปรอะฝุ่นผงหน่อยครับ)

และยังไม่ได้ถ่ายอีกหลายองค์ครับ

ออฟไลน์ kunpan630

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ทรงพลใหญ่บ้านกร่าง ครับ แท้-ปลอม ยังไง ช่วย ติ ชม ด้วย ขอ รับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ก.ย. 2554, 10:13:48 โดย kunpan630 »