ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อห้ามสำหรับผู้ที่เข้ารับการสักยันต์ที่...วัดบางพระ  (อ่าน 37109 ครั้ง)

ออฟไลน์ phongsak_ng

• *ที่เกิด/เดียวกัน*ที่อยู่/แตกต่างกัน*ที่ไป/ไม่รู้*
  • สัตตมะ
  • **
  • ชีวิตก็แค่-เกิดขึ้น-ตั้งอยู่-เสื่อมคลาย-ดับศูนย์
    • อีเมล
ข้อห้ามสำหรับคนสักยันต์
              ๑. ห้ามผิดลูกเมียเขา
              ๒. ห้ามด่าบุพการี
              ๓. ห้ามกิน น้ำเต้า มะเฟือง
              ๔. ห้ามลอดไม้ค้ำกล้วย สะพานหัวเดียว
              ๕. ให้ถือศีล ๕ อย่างเคร่งครัด ทำแต่กรรมดี
ปล.ข้อห้ามดังกล่าวได้นำมาจาก หัวข้อ..สักยันต์..ของวัดบางพระครับ

เรื่องมีอยู่ว่า...???
จากข้อห้ามข้อที่ 3 ครับ... ห้ามรับประทานหรือกิน..[bgcolor=#ff1300]ฟักหรือแฝง [/bgcolor] ด้วยหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
น้ำเต้า ครับ

มะเฟืองครับ

ส่วนฟัก คนสักยันต์ก็ไม่กินกันนะครับ

ผิดถูกอย่างไรก็ขออภัยด้วยนะครับ 

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ฟักทานได้ครับ ทางวัดไม่ได้ห้าม
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ นันท์นภัส

• ฉัฏฐะ
  • *
แล้ว ฟัก ทองล่ะ  :079:
บางท่านบอก อาหารงานศพ
ที่บอกมา เรียบร้อยหมดแล้ว :075:
ความทุกข์ไม่ได้มีไว้ให้กลุ้ม แต่มีไว้ให้แก้ ปัญหาไม่ได้มีไว้ให้แย่ แต่มีไว้ให้เกิดปัญญา

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
ข้อห้ามนั้นตามข้อที่3ครับนอกนั้นทานได้ตามสบายครับเพราะผมได้ถามหลวงพ่อเปิ่นแล้วครับ สวัสดี........ :090: :090: :114: :090: :090:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ข้อ3กินได้ครับ เราลองสมมุติถ้าเราเดินทางไปไกลๆแล้วไม่มีอะไรกิน มีแต่ ฟัก มะเฟือง ให้เรากิน เราจะกินหรือเปล่าครับ ลองคิดดูนะครับ :001:

ออฟไลน์ champocz

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - ball_5192@hotmail.com
    • อีเมล
 ๔. ห้ามลอดไม้ค้ำกล้วย สะพานหัวเดียว

เป็นยังไงหรอครับ

ไม่เคยเห็นอะครับ

:054: :054: :054: :054: :054: :054: :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 เม.ย. 2553, 11:12:48 โดย champocz »
ไหว้ครูบูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่นวัดบางพระ
 วันที่๑๙ มีนาคม ๒๕๕๔ เวลา ๐๙.๓๙ น.

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
ตามหัวข้อกระทู้ ข้อห้ามสำหรับผู้ที่เข้ารับการสักยันต์....วัดบางพระ
1.ผู้ที่ป่วยเป็นโรคติดต่อร้ายแรง เช่น HIV วัณโรค โรคไวรัสตับอักเสบ
2.ผู้เป็นโรคไม่ติดต่อ เช่น โรคหัวใจ โรคสติฟั้นเฟื่อน
3.เป็นผู้ไม่พิการ ยกเว้นเป็นใบ้

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com

:054: :054: :054: :054: :054: :054: :054:
ไม้คำ้กล้วย ก็คือไม้ที่เค้าเอาไว้ค้ำต้นกล้วยในสวนน่ะแหละครับ
ส่วนสะพานหัวเดียว ก็คือสะพานท่าน้ำที่มันทอดไปไม่ถึงอีกฝั่ง
ยกตัวอย่าง สะพานริมคลองที่เขาชอบมาซักผ้ากันน่ะแหละครับ

ออฟไลน์ wolfpack

• สัตตมะ
  • **
สำหรับผม ไม่ทานฟักครับ มันลวกลิ้น :001: ล้อเล่นครับ ไม่ชอบมาตั้งแต่เด็กแล้ว เลยไม่ทานต่อไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 เม.ย. 2553, 12:37:47 โดย wolfpack »

ออฟไลน์ champocz

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - ball_5192@hotmail.com
    • อีเมล
ขอบคู

ไม้คำ้กล้วย ก็คือไม้ที่เค้าเอาไว้ค้ำต้นกล้วยในสวนน่ะแหละครับ
ส่วนสะพานหัวเดียว ก็คือสะพานท่าน้ำที่มันทอดไปไม่ถึงอีกฝั่ง
ยกตัวอย่าง สะพานริมคลองที่เขาชอบมาซักผ้ากันน่ะแหละครับ
[/quote
ขอบคุณคับบ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ฟักทองทานได้ครับ ฟักก็ทานได้ครับ

ฟักนี่หลวงปู่เปิ่น ท่านยังฉันเลยนะครับ

มีเฉพาะบางสายบางสำนัก ที่ห้ามทาน ฟัก บวบ แตงกวา หรืออื่นๆ
แต่ละสำนักไม่เหมือนกัน อย่าสับสน อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 เม.ย. 2553, 02:56:07 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

• *ที่เกิด/เดียวกัน*ที่อยู่/แตกต่างกัน*ที่ไป/ไม่รู้*
  • สัตตมะ
  • **
  • ชีวิตก็แค่-เกิดขึ้น-ตั้งอยู่-เสื่อมคลาย-ดับศูนย์
    • อีเมล
 :001: สวัสดีครับทุกๆท่านที่เข้ามาตอบกระทู้ให้กระผมกระจ่างแจ้งแจ่มชัด :054: :054: :054:
สรุป..ข้อห้ามวัดบางพระ..เรื่องการรับประทานผักและผลไม้นั้นห้ามไว้ 2 อย่าง
1.น้ำเต้า
2.มะเฟือง

ปล.นึกว่าจะต้องงดรับประทาน...ข้าวมันไก่ซะแล้ว..อิ.อิ.อิ

:054:ขอขอบพระคุณทุกๆท่านอีกครั้งครับ :054:

ออฟไลน์ passakorni

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ขอเสริมนะครับ ตำลึง ผักกระเฉด มะเขือเปราะ แตงกวา เพราะผมเจอกับตัวมาแล้วไม่อยากให้ทานต้องเจอแบบกระผม นะครับ  :025:

ออฟไลน์ nayfertity

• หลับปุ๋ย
  • สัตตมะ
  • **
  • Just-->ปุ๋ย
    • MSN Messenger - nayfertity@hotmail.com
    • อีเมล
ขอเสริมนะครับ ตำลึง ผักกระเฉด มะเขือเปราะ แตงกวา เพราะผมเจอกับตัวมาแล้วไม่อยากให้ทานต้องเจอแบบกระผม นะครับ  :025:

มันเป็นอะไรล่ะค่ะกินมาหมดทุกอย่างละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 พ.ค. 2553, 12:28:03 โดย nayfertity »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์เอ~

• http://www.watnok.co.cc/ เวบบอร์ดวัดนก
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ขอเสริมนะครับ ตำลึง ผักกระเฉด มะเขือเปราะ แตงกวา เพราะผมเจอกับตัวมาแล้วไม่อยากให้ทานต้องเจอแบบกระผม นะครับ  :025:

กรุณาชี้แจงรายระเอียดให้กระจ่างด้วยนะครับ เพราะมันจะทำให้สมาชิกท่านอื่นสับสน
เพราะข้อห้ามแต่ละสำนักนั้นไม่เหมือนกัน
แต่ของวัดบางพระ ห้ามกินแค่น้ำเต้า-มะเฟือง และต้อง ปฏิบัติตนเป็นคนดี

*ผักที่คุณว่ามานั้น ผมทานเป็นประจำไม่เห็นเป็นอะไร และทั้งตัวผมนั้นก็สักจากวัดบางพระที่เดียว

ออฟไลน์ nayfertity

• หลับปุ๋ย
  • สัตตมะ
  • **
  • Just-->ปุ๋ย
    • MSN Messenger - nayfertity@hotmail.com
    • อีเมล

กรุณาชี้แจงรายระเอียดให้กระจ่างด้วยนะครับ เพราะมันจะทำให้สมาชิกท่านอื่นสับสน
เพราะข้อห้ามแต่ละสำนักนั้นไม่เหมือนกัน
แต่ของวัดบางพระ ห้ามกินแค่น้ำเต้า-มะเฟือง และต้อง ปฏิบัติตนเป็นคนดี

*ผักที่คุณว่ามานั้น ผมทานเป็นประจำไม่เห็นเป็นอะไร และทั้งตัวผมนั้นก็สักจากวัดบางพระที่เดียว

ถูกต้องแล้วค่ะกินมาหมดทุกอย่างแล้วไม่เห็นเป็นอะไรเลย

ออฟไลน์ Indyoss

• จตุตถะ
    • อีเมล
เห็นด้วยครับ..ข้อห้าม ๑ ,๒ และ๕ สําคัญสุด ส่วนเรื่อง กิน กับเรื่อง ลอด   (ข้อ๓ กับ ๔)  ถ้าเลี่ยงไม่ได้บางทีเราไม่ได้ตั่งใจก็ไม่เป็นไรครับ

ออฟไลน์ คุณนู๋กิ๊ฟ >.<"

• ตติยะ
  • ช้านก้อเป็นแบบเนี้ยแหละ
    • MSN Messenger - kissme_jung@hotmail.com
ไม้ค้ำกล้วย กะสะพานหัวเดียว คือไรอ๊ ค๊ เหอะๆๆ :075:

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ที่ท่านแจ้งมาผมทานทั้งหมด ครับ เพราะสักสายวัดบางพระไม่ได้ห้าม
และไม่เคยเกิดปัญหาอะไร...ยังดีๆอยู่และดีขึ้นทุกๆวัน.....ครูบาอาจรย์ท่านยังไม่ห้าม...
ถ้างดผักเหล่านี้ผมเป็นโรคขาดสารอาหารแย่เลยครับ  :004:

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
ไม้ค้ำกล้วย กะสะพานหัวเดียว คือไรอ๊ ค๊ เหอะๆๆ :075:

ไม้คำ้กล้วย คือ ไม้ที่เค้าเอาไว้ค้ำต้นกล้วยในสวน
ลองหาดูไม่ยากนะคะ แถวบ้านน่าจะมีให้ดูบ้าง

สะพานหัวเดียว คือ สะพานที่ยื่นออกไปจากฝั่ง
เช่น ท่าน้ำริมคลอง ที่บ้านเรือนมีเอาไว้ นั่งเล่น ล้างจาน ซักผ้า ในสมัยก่อน
เป็นลักษณะ ที่ไม่ได้ใช้ข้ามไปอีกฝั่งหนึ่ง แค่ยื่นออกไป
อย่างนี้เรียกว่า สะพานหัวเดียว หรือ สะพานหัวขาด ห้ามไปลอดหรืออยู่ใต้นั้น

เหอ ๆ อ่านแล้วพอเข้าใจนะคะ ส่วนรายละเอียดอื่น ๆ ลองศึกษาเพิ่ม
ถามแค่นี้ตอบแค่นี้ก่อนละกันค่ะ  >^^<   36;

เป็นข้อมูลที่ศึกษาและเข้าใจบางส่วน ควรศึกษาเพิ่มเติม ผิดถูกแล้วแต่พิจารณา

What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ black123

• ตติยะ
ขออภัยนะครับ ผมอยากทราบถึงที่มาที่ไปของข้อ 3-4

ทำไมถึงห้ามทาน น้ำเต้า+มัเฟือง
แล้วทำไมถึงต้องห้ามลอดใต้ไม้ค้ำกล้วย  สะพานหัวเดียวยังพอเข้าใจได้ว่ามันสกปรก หรืออย่างอื่น.....

ผมเพิ่มอีกอย่าง จะพยายามไม่ลอดราวตากผ้าครับ ถ้าเลี่ยงไม่ได้ผมจะเอามือบังหัวแล้วไหว้ขอคมาครูบาอาจารย์ทีหลัง
ถ้าเป็นยกทรงกางเกงในนี่ยังไงก็ไม่ยอมลอดครับ(อันนี้ ของผมเอง ผิดถูกขออภัย)

ปล.เผื่อใครถามผมว่าทำไมต้องทำแบบนั้นแบบนี้ ผมจะได้ให้เหตุผลถูก สำหรับคนที่ไม่ได้ศรัทธาแบบเราเขาจะหาว่างมงายครับ

ออฟไลน์ คุณนู๋กิ๊ฟ >.<"

• ตติยะ
  • ช้านก้อเป็นแบบเนี้ยแหละ
    • MSN Messenger - kissme_jung@hotmail.com
ไม้คำ้กล้วย คือ ไม้ที่เค้าเอาไว้ค้ำต้นกล้วยในสวน
ลองหาดูไม่ยากนะคะ แถวบ้านน่าจะมีให้ดูบ้าง

555+ นู๋ จะ มี โอ กาส ได้ เห็น ป๊ น๊
รอบ บ้าน มี แต่ ปูน ปูน ปูน และ ก๊ ปูน
ขอบ คุน น๊ ค๊ ที่ แนะ นำ ค่ะ  :054:

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=

ขอเสริมให้อีกนิด นะคะ

ข้อห้าม ลอดไม้ค้ำกล้วย ก็เป็นเรื่องของความปลอดภัย
ว่าอาจเจ็บตัวได้ เพราะมันไม่มั่นคงแข็งแรง
ต้นกล้วยจะหักลงมาทับคอหรือทับหลังหัก ...
ซึ่งเป็นกุสโรบาย ของคนโบราณนะคะ

ความรู้รอบตัว และ ไหวพริบ ประกอบกับการศึกษาข้อมูล
เป็นสิ่งจำเป็น ยิ่งเรื่องของสังคม วัฒนธรรม และ สิ่งแวดล้อม
ในประเทศของเรา ควรจะรู้ไว้บ้าง ต้นกล้วยหาดูไม่ยากหรอกค่ะ

เป็นข้อมูลค้นคว้าบางส่วน ผิดถูกแล้วแต่พิจารณา

ดูจากหน้าผม คุณน้องกิ๊ฟ และที่เคยพบกันมาบ้างแล้ว
She look Inter . She's fantasy and high class !!   :025:
ทำให้พอเข้าใจค่ะ อ่านหนังสือเยอะ ๆ  นะคะ >^^<
ยังไงนั่งนั่งรถลองมองข้างทาง กว้าง ๆ  บ้างนะคะ
แถวบางกอกใหญ่ ต้นกล้วยเยอะพอสมควร ไว้พบกันที่วัดนะคะ คุณน้อง  :080:

Good Luck  
  :089:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 พ.ค. 2553, 12:46:17 โดย ตาหวาน »

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล

ขอเสริมให้อีกนิด นะคะ

ข้อห้าม ลอดไม้ค้ำกล้วย ก็เป็นเรื่องของความปลอดภัย
ว่าอาจเจ็บตัวได้ เพราะมันไม่มั่นคงแข็งแรง
ต้นกล้วยจะหักลงมาทับคอหรือทับหลังหัก ...
ซึ่งเป็นกุสโรบาย ของคนโบราณนะคะ

ความรู้รอบตัว และ ไหวพริบ ประกอบกับการศึกษาข้อมูล
เป็นสิ่งจำเป็น ยิ่งเรื่องของสังคม วัฒนธรรม และ สิ่งแวดล้อม
ในประเทศของเรา ควรจะรู้ไว้บ้าง ต้นกล้วยหาดูไม่ยากหรอกค่ะ

เป็นข้อมูลค้นคว้าบางส่วน ผิดถูกแล้วแต่พิจารณา

ดูจากหน้าผม คุณน้องกิ๊ฟ และที่เคยพบกันมาบ้างแล้ว
She look Inter . She's fantasy and high class !!   :025:
ทำให้พอเข้าใจค่ะ อ่านหนังสือเยอะ ๆ  นะคะ >^^<
ยังไงนั่งนั่งรถลองมองข้างทาง กว้าง ๆ  บ้างนะคะ
แถวบางกอกใหญ่ ต้นกล้วยเยอะพอสมควร ไว้พบกันที่วัดนะคะ คุณน้อง  :080:

Good Luck 
  :089:

:053: :053: :053: :053: :053: :053: :053: :053: :053:

ออฟไลน์ โยมเพชร

• ^^ของจริงนิ่งเป็นใบ้ ของพูดได้ไม่ใช่ของจริง^^
  • สัตตมะ
  • **
  • ^^สิบโทรักจริง เสมียนยุทธการ^^
สำหรับผม ไม่ทานฟักครับ มันลวกลิ้น :001: ล้อเล่นครับ ไม่ชอบมาตั้งแต่เด็กแล้ว เลยไม่ทานต่อไป

เข้าใจตอบคำถามนะ ศิษย์พี่

ออฟไลน์ butterfly

• อย่าจำว่าเราทำดีกับใคร แต่ให้จำไว้ว่าใครทำดีกับเรา
  • สัตตมะ
  • **
 :086:

แล้วถ้าเราไม่ระวังแล้วทานน้ำเต้าไปแล้ว ของจะยังอยู่มั๊ยค่ะ

แล้วจะแก้ไขอย่างไรค่ะ :054:
ความรักเปรียบเหมือนรอยสัก เจ็บปวดแต่ก็งดงาม[shake][/shake]

ออฟไลน์ Dhong

• ตติยะ
เท่าที่อ่านมา ข้อห้ามของหลายๆสำนักหลายๆอาจารย์ก้คล้ายๆกันอยู่นะครับ  ไม่ทราบว่าของสำนักอื่นที่ไหนมีข้อห้ามพิเศษนอกเหนือจากนี้ไหมครับ