ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเป็นพ่อ แล้วลูกชาย มาขอสักหมึก ท่านจะตอบ ลูกชายท่านว่าอย่างไร  (อ่าน 4779 ครั้ง)

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
ก่อนอื่นต้องบอกว่า  ผมอายุ 44  ลูกชาย  20 

ผมสักหมึกเกือบเต็มหลัง แต่ลงหมึกเมื่ออายุ หลังจากเป็นทหารแล้ว ความรู้ก็แค่ ปวช  ทำงาน ด้านบริการกลางคืน ผมสักน้ำมันตั้งแต่ อายุ อยู่แค่  ปวช 1

วันนี้ สดๆ ร้อนๆ เวลา  20.25 น  ผมนั่งเล่นโน๊ตบุค อยู่ในห้องนอน  ลูกชาย คนโต อายุ 20 ปวส 2 เข้ามาขอสักยันต์  เป็นหมึก ภาพกร๊าฟฟิค  ที่แขนลงไปถึงหลัง

ผมบอกเขาว่า  อย่าพึ่งเลย  ขอให้เขาเรียนจบ มีงานที่มั่นคง แล้วค่อยสัก เพราะงาน บางอาชีพ เขาไม่รับคนสักยันต์

ตอนแรก เขาบอกว่า  พี่ที่ทำงาน(ทำงานช่วงปิดเทอม) เขาบอกว่า สักหมึกเขาไม่ค่อยรับ แต่เรามีฝีมือ เมื่อไร คนเขาก็รับ มาทำงานที่ บริษัท พี่ก็ใด้

เกือบลืมไปครับ  ลูกชายผมเก่งด้านคอม ที่เขาไปทำงานช่วงปิดเทอม อยากใด้ตัวเขาไปร่วมงานด้วย

แต่พอผมคุยด้วยเหตุ และ ผล  เขายอมที่จะทำตามพ่อ อย่างผมครับ :001:

สรุป รอให้เขาเรียนจบ มีงานทำที่มั่นคง นั่นละ แล้วแต่ลูกเลย

ดีใจครับ ที่เขายังเข้ามาถามผมก่อนที่ จะทำอะไรลงไป

แล้วถ้าเป็น ท่านทั้งหลายละ จะทำอย่างไร เมื่อลูกชาย มาขอสักหมึก :050:

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ

ผมก็มีความคิดเดียวกันกับคุณชาญนะครับ ถึงเวลามีการงานที่มั่นคงคงพาเขาไปสักเองเลยครับ ช่วงนี้ไม่ลองพาเขาไปสักน้ำมันที่วัดก่อนล่ะครับ

ขอบคุณครับ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู

ผมก็มีความคิดเดียวกันกับคุณชาญนะครับ ถึงเวลามีการงานที่มั่นคงคงพาเขาไปสักเองเลยครับ ช่วงนี้ไม่ลองพาเขาไปสักน้ำมันที่วัดก่อนล่ะครับ

ขอบคุณครับ

เขาไม่ชอบ แบบที่ พวกเราๆ สักกันครับ  เขาคงจะชอบ แบบ สวยๆ งามๆ แบบ ดารา นายแบบ นั่นละครับ ภาพกร๊าฟฟิคไม่เน้น แบบ อาจารณ์

พระที่เขาขึ้นคออยู่ก็พระขุนแผน พรายกุมาร รุ่นสุดท้าย ก่อนหลวงพ่อพูล วัดไผ่ล้อม มรณะภาพ นั่นละครับเขาเห็นผมใส่ สวยดี เลยขอไปใส่(ให้องค์ไหนก็ไม่ชอบ)วันๆเขาก็อยู่แต่ในห้อง นั่งเล่นแต่คอม 

ตั้งแต่ ป5 นั่นละครับ แถวๆบ้าน แทบจะไม่เคยเห็นหน้าเขา นั่นละครับ   จนบางคน แทบไม่รู้เลยว่า  ผมมีลูกชาย สองคน  นึกว่ามีแต่ คนเล็ก 9 ขวบ(คนนี้ อย่างดื้อ ) ทั้งหมู่บ้าน รู้จักเขาหมด

เจ้าคนเล็กนี่ เพื่อนเต็มบ้าน วันหยุด หรือ เวลา เลิกเรียนมา

บอกตามตรง เขายังมีอนาคต ยังเรียนใด้สูงๆกว่านี้ อนาคต ไม่แน่นอนครับ  เผื่อมีโอกาส ใด้รับ ราชการ หรือ งานที่ ค่อนข้างมั่นคง (บางบริษัท ไม่รับคนสักยันต์) ถึงตอนนั้น  เอาแบบ ที่เขาชอบ นั่นละครับ

ค่อนข้าง เรียบร้อยครับ คนโต ไม่เคยมีเรื่อง ตีรันฟันแทงกับใคร(ผิดกับผมตอนรุ่นๆ) นี่ก็กะว่า  ไม่ปลายปี ก็ปีหน้า จะบวช ให้เขา นั่นละครับ  รู้สึกว่า  สาวๆ เริ่มมาติดพัน ถึงบ้านแล้วครับ  ขอบวช ก่อน

เรียนจบ นั่นละครับ  แล้วแต่ใจ ที่อยากใด้เลย ลูกชาย  คนแรก และ  หลานชาย ของปู่ คนแรก ที่สืบทอด นามสกุล (พี่ชาย 2 คน  เขามีแต่ ลูกผู้หญิงกันครับ) :054: :054: :054:

ออฟไลน์ SpecialOne

• ทุติยะ
  • **
ยังไม่มีลูกครับ...แต่ขอออกความเห็น

ผมก็อายุมากกว่าลูกของคุณอาไม่มากนัก แต่ชอบสักยันต์ เริ่มสักมาตั้งแต่อายุ 19 ปี

ตอนแรกๆมาสักยันต์แบบไม่คิด...ไม่คิดในที่นี้คือว่า อนาคตถ้าจะทำงานราชการ จะเข้าลำบาก ไอ้ครั้นจะหวังว่าเราเก่งนั้น ก็ต้องคิดว่าคนอื่นๆเค้าก็อาจจะเก่งกว่าเรา ซึ่งผมไม่ได้คิดถึงจุดนี้เลย

ยอมรับว่าไม่ทราบ และใจพาไป...แต่ก็ผ่านมาได้ แบบที่มีงานที่มั่นคง แต่ก็ลุ้นเหนื่อยนะครับ เพราะเป็นคนไม่ได้เก่งอะไร

และถ้าผมเป็นพ่อ แล้วมีลูกมาขอ...ผมจะให้สักจนกว่าจะมีงานที่มั่นคง และจะบอกข้อดี ข้อเสียของการสัก อีกทั้งรอให้โตกว่านี้ มีวุฒิภาวะที่เป็นผู้ใหญ่พอในการตัดสินใจครับ

ออฟไลน์ ที_lowrider

• กดเป็นโดด Hydraulic & Air suspension Car Thailand
  • ปัญจมะ
  • Young Engineer
    • MSN Messenger - kalakaloa@hotmail.com
    • อีเมล
ยังดีครับ ที่ลูกเข้ามาถาม

ผมเองก็เริ่มจากสักน้ำมัน ตั้งแต่สมัยเรียน แล้วก่อนเรียนจบก็มาสักหมึก เพราะตอนนั้นมีบริษัทเป็นของตัวเอง

ถ้าเป็นผม ผมจะให้ลูกได้สัก ในแบบที่ลูกชอบ ถ้าลูกไม่ชอบแบบที่เราๆสักกัน

แต่ ผมจะแนะนำให้ลูก ได้เริ่มจากน้อยๆ เช่น สักที่หัวไหล่ก่อน แล้วอีกสักครึ่งปี จะสักตรงไหนเพิ่ม ก็เพิ่ม

ที่ให้เว้นระยะเวลา เพื่อให้เด็ก ได้โตขึ้น เห็นภาพรวมมากขึ้น ผ่านเวลาไป1ปี อาจจะไม่อยากสักกราฟฟิค หรืออาจจะต้องการเหมือนเดิม
ตรงนี้ใครก็ตอบไม่ได้ แต่ ลูกของคุณพี่ จะโตขึ้น แล้วเห็นอะไรมากกว่านี้

เพราะการสักกราฟฟิค มีรายละเอียด และจินตนาการของช่างค่อนข้างสูง และเปลี่ยนไปตามยุดตามสมัย

ผมเองก็อยากสักกราฟฟิคมากๆ แต่ดูแล้วว่า สิ่งเหล่านี้ มันไม่ยั่งยืน มีเปลี่ยนไปตามกาลเวลา และยุคสมัย
กราฟฟิคพวกนี้ที่ชอบ เลยลงไปอยู่ที่รถของผมแทนครับ 5555

ส่วน สิ่งที่เราๆสักกัน ปฏิบัติกัน ผมว่านี่แหละครับ ยั่งยืน และ ไม่กลัวว่าจะเก่า แถมยิ่งเก่า ยิ่งดูมีค่า
และยอมให้ติดตัวไปตลอดชีวิตครับ

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
เห็นด้วยกับพี่ชาญน่ะครับ เพราะความคิดของผม ถ้าลูกชายผมจะสักหรือเจาะหูมีข้อแม้เดียวคือเรียนจบมีงานทำเป็นหลักแหล่ง มีรายได้เลี้ยงตัวเองได้ ถ้าถึงจุดนั้นผมก็คิดว่าชีวิตเป็นของลูกแล้ว จะทำอะไรก็คงแล้วแต่เค้าครับ แต่ในช่วงนี้เค้าอยากใส่ตุ้มหูก็จะหาแบบเป็นแม่เหล็กซึ่งใส่แล้วเหมือนเจาะหูเลยน่ะครับมาให้เค้าใส่ เค้าจะได้ทำตัวแบบที่อยากทำครับ เสื้อผ้าหน้าผมของลูก ผมจัดให้หมดครับ แบบพ่ออยากใส่แต่บังหน้าซื้อให้ลูกอ่ะครับ แบ่งๆกันใส่ เนียนๆเป็นเพื่อนกันไปเลยครับเมื่อก่อนลูกฟังเพลงตามพ่อ แต่ตอนนี้พ่ออย่างผมต้องฟังเพลงตามลูกแล้วครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ charlie

• ปัญจมะ
    • อีเมล
ผมไม่มีลูกชาย แต่ก็สักอยู่
ความดีใจด้วยที่ลูกชายมีอะไรปรึกษาพ่อก่อน ผมว่าการสักไม่ใช่สิ่งผิด แต่ควรที่จะมีงานที่แน่นอนทำก่อน เพราะงานบางที่ เขาไม่รับเลย แต่พอเข้าทำแล้วค่อยสักก็ไม่สาย ส่วนอายุน้อยอยู่ และอดลนทนไม่ไหว ก็ให้สักน้ำมันไปก่อน เพราะพุทธคุณ เหมือนกัน ขาดแต่ลายเท่านั้น ไว้ให้ได้งานทำแล้วค่อยลงหมึก
ผิดถูกประการใดขออภัยด้วย

ออฟไลน์ The_Crow13

• ปัญจมะ
  • ยึดติดทำไม ตายไปเอาไปไม่ได้สักอย่าง
    • อีเมล
ผมเห็นด้วยกะพวกพี่ๆนะ ลูกมาถามเราดีกว่าเขาไปสักมาแล้ว เมื่อเราเห็นมันอาจจะสายไปแล้ว  เรียนให้จบมีงานมั่นคงแล้วสักจะดีที่สุดครับ มั่นใจว่าเรามีความสามารถ แต่ เหนือฟ้ายังมีฟ้านะครับ อาจจะมีคนเก่งกว่ามาสมัคร หรือเส้นสายดี ลูกพี่อาจจะไม่ได้งานที่พี่เขาบอกไว้ก็ได้ สรุป เรียนจบทำงานมั่นคง แล้ว สักตามใจได้เลย แต่ต้องพองามนะ ขอบคุณครับ
เราทำอะไร เรารู้แก่ใจ เราต้องยอมรับผลในสิ่งที่เราทำ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
ตอบในความคิดเห็นของเด็กบ้างค่ะ :075:

อายุ20ก็บรรลุนิติภาวะแล้ว ในความคิดเห็นของเด็กก็ต้องคิดว่าตนเองโตแล้ว
แต่ในความคิดของพ่อแม่ ลูกยังไงก็คือเด็กเสมอ
หากขอสักหมึก สักที่แผ่นหลัง ในร่มผ้า คงไม่น่าจะเป็นผลอะไรมากในการทำงานนะคะ(หนูคิดว่างั้น..)
หนูคิดว่าน่าจะอนุญาติ แต่ว่าเราต้องไปกับเค้าอ่ะค่ะเวลาที่เค้าไปสัก เพื่อดูความเหมาะสมด้วย
แต่หากปฏิเสธ ...วัยรุ่นอ่ะค่ะ ยิ่งห้ามเหมือนยิ่งยุ (เป็นทุกคนรึเปล่าหนอ..)
คิดอยากทำอะไรแล้ว ก็อยากทำสิ่งนั้นให้ได้

หนูเอง ก็เคยขอแม่ค่ะ เรื่องสัก เพราะเห็นว่าแม่ก็สักยันต์ที่หลัง คงน่าจะให้
แม่ห้ามเด็ดขาดเลย...แต่..หนูก็สักมาจนได้...แม่เพิ่งเห็นตอนที่ไปสักเป็นครั้งที่2อ่ะค่ะ
ดุนิดหน่อย แต่แม่ก็เข้าใจ เพราะว่าไม่ได้ทำตัวเหลวไหล หรือเกเรกว่าเดิม...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 พ.ค. 2553, 10:41:14 โดย ~เสน่ห์กวาง~ »

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
ผมเห็นด้วยครับกับทุกๆคำตอบ :002:
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
ครับความเห็นทุกๆท่านเป็นคำตอบที่ดีที่สุดแล้วครับ............ :090: :090: :114: :090: :090:.............

ออฟไลน์ คjกระพัu_ชาตรี

• 0o0o
  • จตุตถะ
  • หนุมาน
    • MSN Messenger - minnn007_63@hotmail.com
    • อีเมล

ขอบคุณครับ

เขาไม่ชอบ แบบที่ พวกเราๆ สักกันครับ  เขาคงจะชอบ แบบ สวยๆ งามๆ แบบ ดารา นายแบบ นั่นละครับ ภาพกร๊าฟฟิคไม่เน้น แบบ อาจารณ์

พระที่เขาขึ้นคออยู่ก็พระขุนแผน พรายกุมาร รุ่นสุดท้าย ก่อนหลวงพ่อพูล วัดไผ่ล้อม มรณะภาพ นั่นละครับเขาเห็นผมใส่ สวยดี เลยขอไปใส่(ให้องค์ไหนก็ไม่ชอบ)วันๆเขาก็อยู่แต่ในห้อง นั่งเล่นแต่คอม 

ตั้งแต่ ป5 นั่นละครับ แถวๆบ้าน แทบจะไม่เคยเห็นหน้าเขา นั่นละครับ   จนบางคน แทบไม่รู้เลยว่า  ผมมีลูกชาย สองคน  นึกว่ามีแต่ คนเล็ก 9 ขวบ(คนนี้ อย่างดื้อ ) ทั้งหมู่บ้าน รู้จักเขาหมด

เจ้าคนเล็กนี่ เพื่อนเต็มบ้าน วันหยุด หรือ เวลา เลิกเรียนมา

บอกตามตรง เขายังมีอนาคต ยังเรียนใด้สูงๆกว่านี้ อนาคต ไม่แน่นอนครับ  เผื่อมีโอกาส ใด้รับ ราชการ หรือ งานที่ ค่อนข้างมั่นคง (บางบริษัท ไม่รับคนสักยันต์) ถึงตอนนั้น  เอาแบบ ที่เขาชอบ นั่นละครับ

ค่อนข้าง เรียบร้อยครับ คนโต ไม่เคยมีเรื่อง ตีรันฟันแทงกับใคร(ผิดกับผมตอนรุ่นๆ) นี่ก็กะว่า  ไม่ปลายปี ก็ปีหน้า จะบวช ให้เขา นั่นละครับ  รู้สึกว่า  สาวๆ เริ่มมาติดพัน ถึงบ้านแล้วครับ  ขอบวช ก่อน

เรียนจบ นั่นละครับ  แล้วแต่ใจ ที่อยากใด้เลย ลูกชาย  คนแรก และ  หลานชาย ของปู่ คนแรก ที่สืบทอด นามสกุล (พี่ชาย 2 คน  เขามีแต่ ลูกผู้หญิงกันครับ) :054: :054: :054:

เด็กสมัยนี้ถือแฟชั่นเป็นหลักนะครับเห็นดาราสักก็จะสักตาม ไม่เหมือนเราถือครูบาอาจารย์เป็นหลัก
ดีแล้วหละครับที่จะให้ลูกบวช(รีบจับบวช เถอะครับ ก่อนที่ลูกชายจะไม่อยากบวช เพราะสาวติด)
:095:
โทธุลีทง พุทธังสวหะ

ออฟไลน์ black123

• ตติยะ
ในฐานะเด็ก คุณอาทำได้ถูกที่สุดแล้วแหละครับที่แนะนำเขาไปแบบนั้น

ซึ่งลูกคุณอาอาจจะเก่งจริง แต่มันอาจจะไม่พอต่อบริษัทต่างๆก็ได้  ผมก็เคยมั่นใจว่าผมเรียนคอมเก่งครับ จบ ป.ตรี เกียตินิยมมา

แต่ผ่านมาเป็นเดือนแล้วยังหางานไม่ได้เลยครับ  

เป็นผมคงทำแบบที่คุณอาสอนลูกครับ  ถ้าหากไม่ฟังผมอาจจะต้องขอร้องให้สักแต่ใต้ร่มผ้าก่อน  วัยรุ่นมันห้ามกันยากครับ

ยิ่งมีเพื่อนเนี่ยตัวดีเลย มันยุให้สักจนได้  แต่ถ้าจะสักผมก็จะแนะนำว่าควรมาที่บางพระ  :090: หากสักการฟฟิกส์ ผมก็จะพาไป หรือไปดูสถานที่ที่เขาจะไปสัก

เพราะผมสักมาทั้ง 2 แบบ การฟฟิกส์ที่ผมเชื่อถือในฝีมือกมี ผมศึกษารายละเอียดก่อนสักเสมอ  ดังนั้นผมก็จะถ่ายทอดประสพพการณ์เป็นคำพูดให้เขาไตร่ตรองดู

ส่วนเรื่องประสพการณ์ด้านการปฏิบัติให้เขาไปลุยเองครับ  ผมคิดว่าลูกผมมีสิทธิในชีวิตเขาครับ จะดีจะร้ายยังไง เขาเลือกเอง

ปล.ยังไม่มีลูกครับ....อนาคตอันไกลยังไม่พร้อมจะมี แค่เลี้ยงน้องอายุ 15 ก็ปวดหัวจะบ้าอยู่แล้ว

ปล.2หากลูกคุณอาจะสักกราฟฟิกส์ ผมแนะนำช่างที่ผมรู้จักให้ได้ครับ  ฝีมือโอเคครับแต่ความรับผิดชอบในการดูแลเราหลังสักสูง

แนะนำบอกลูกคุณอานะครับ อย่าไปสักแถวตะวันนา หรือตามแหล่งที่ศูนย์รวมการสักครับ ช่างพวกนั้นฝีมือไม่เท่าไหร่ บางคนเมาตั้งแต่เปิดร้าน

สักสวยงาม อย่างแรกต้องทำใจคือ สักกับคนมีชื่อ แล้วแพง แล้วจะสวย  สักห่วยๆข้างทาง ถูก แต่มันติดตัวจนตาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 พ.ค. 2553, 07:02:55 โดย black123 »

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
เป็นกระทู้ ที่น่าศึกษามากเลยคะ   :015:
เป็นเรื่องละเอียดอ่อนมาก ในเรื่องของความรู้สึก
ความต้องการ และการอยู่ร่วมสังคม พร้อมทั้งการปรับความคิด

สิ่งหนึ่งขอชื่นชมลูกชายพี่ชาญ
ในความเป็นลูกผู้ชาย ที่กล้าเข้าไปพูดคุยกับบิดา  :053:
นับถือในการดูแลใกล้ชิดลูกและแง่คิดของพี่ชาญค่ะ  :054:

และขอขอบคุณแง่คิดจากพี่ ๆ ทุกท่าน  :054:
เพื่อเป็นข้อมูลตัวอย่าง ต่อพี่น้องที่เริ่มก้าวสู่การมีครอบครัวต่อไป

What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ PYT

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - thaisaard@yahoo.com
    • อีเมล
มีแต่ ลูกสาวสองคนครับ ก็คงตอบว่า ถ้าไม่กลัวแฟนเห็นแล้วกลัวก็เอาเถอะลูก  :002:
แต่ถ้าจะบอกก็คงให้สักแบบมีพุทธคุณดีกว่า ได้ทั้งสวยทั้งคุ้มครองครับ
และลูกจะได้เข้าวัดมากๆ สวดมนต์มากๆ ด้วยครับ ...
... อิติสุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณ อาจาริโย จะ มหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะ มหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม ...

... นะโมโพธิสัตโต อาคันติมายะ อิติภะคะวา ...

... นะโม พรหมปัญโญ ...

ออฟไลน์ SpecialOne

• ทุติยะ
  • **
ในฐานะเด็ก คุณอาทำได้ถูกที่สุดแล้วแหละครับที่แนะนำเขาไปแบบนั้น

ซึ่งลูกคุณอาอาจจะเก่งจริง แต่มันอาจจะไม่พอต่อบริษัทต่างๆก็ได้  ผมก็เคยมั่นใจว่าผมเรียนคอมเก่งครับ จบ ป.ตรี เกียตินิยมมา

แต่ผ่านมาเป็นเดือนแล้วยังหางานไม่ได้เลยครับ 

เป็นผมคงทำแบบที่คุณอาสอนลูกครับ  ถ้าหากไม่ฟังผมอาจจะต้องขอร้องให้สักแต่ใต้ร่มผ้าก่อน  วัยรุ่นมันห้ามกันยากครับ

ยิ่งมีเพื่อนเนี่ยตัวดีเลย มันยุให้สักจนได้  แต่ถ้าจะสักผมก็จะแนะนำว่าควรมาที่บางพระ  :090: หากสักการฟฟิกส์ ผมก็จะพาไป หรือไปดูสถานที่ที่เขาจะไปสัก

เพราะผมสักมาทั้ง 2 แบบ การฟฟิกส์ที่ผมเชื่อถือในฝีมือกมี ผมศึกษารายละเอียดก่อนสักเสมอ  ดังนั้นผมก็จะถ่ายทอดประสพพการณ์เป็นคำพูดให้เขาไตร่ตรองดู

ส่วนเรื่องประสพการณ์ด้านการปฏิบัติให้เขาไปลุยเองครับ  ผมคิดว่าลูกผมมีสิทธิในชีวิตเขาครับ จะดีจะร้ายยังไง เขาเลือกเอง

ปล.ยังไม่มีลูกครับ....อนาคตอันไกลยังไม่พร้อมจะมี แค่เลี้ยงน้องอายุ 15 ก็ปวดหัวจะบ้าอยู่แล้ว

ปล.2หากลูกคุณอาจะสักกราฟฟิกส์ ผมแนะนำช่างที่ผมรู้จักให้ได้ครับ  ฝีมือโอเคครับแต่ความรับผิดชอบในการดูแลเราหลังสักสูง

แนะนำบอกลูกคุณอานะครับ อย่าไปสักแถวตะวันนา หรือตามแหล่งที่ศูนย์รวมการสักครับ ช่างพวกนั้นฝีมือไม่เท่าไหร่ บางคนเมาตั้งแต่เปิดร้าน

สักสวยงาม อย่างแรกต้องทำใจคือ สักกับคนมีชื่อ แล้วแพง แล้วจะสวย  สักห่วยๆข้างทาง ถูก แต่มันติดตัวจนตาย

สนใจสักกราฟฟิกเหมือนกันครับ...ยังไงรบกวนส่งPMมาหน่อยนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
ตอบ: ถ้าเป็นพ่อ แล้วลูกชาย มาขอสักหมึก ทŭ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 17 พ.ค. 2553, 09:47:28 »
อายุผมก็ไม่ต่างกับลูกพี่ชาญเท่าไรครับ
แต่ก็เห็นด้วยนะครับ

แต่ถ้าเป็นผมตอบ ผมก็จะแนะนำลูก แล้วให้ลูกเป็นคนตัดสินใจ ว่าจะสักหรือไม่
เพราะลูกอายุก็ 20 แล้วความรับผิดชอบก็เริ่มมีพอตัว อย่างไหนดีก็สนับสนุน อย่างไหนไม่ดีต้องบอกกล่าว

แต่เราการบอกไม่ให้ลูกสัก เพราะเพียงคิดว่าไม่อยากให้ลูกเป็นโจรหรือคนร้ายตามข่าวนั้น ต้องถามตัวเราซึ่งเป็นคุณพ่อก่อนนั้นว่า รู้และตระหนักในสักกราฟฟิกหรือสักยันต์ ดีเพียงใด
เพียงแต่เห็นว่า สักแล้วเป็นโจร มันเป็นรูปลักษณะ ภายนอกมิใช่หรือ แล้วคนไม่สักแล้วจะไม่ใช่โจรหรือ คำตอบก็คือไม่ใช่เช่นกัน
คนดี คนเลว มันอยู่ที่จิตใจ คนดีจิตใจก็ดี ผ่องใส คนเลวจิตใจก็มัวหมอง

การสักนั้นเป็นเครื่องบ่งบอกเอกลักษณ์เฉพาะบุคคล ว่าคนๆ นี้มีลายสัก หรือรอยสักเช่นใด เช่นเดียวกับรอยแผลเป็น รอยจุด ไฝต่างๆ
รอยสักจึงไม่ใช่เครื่องบ่งบอกว่า จิตใจของคนว่าจะดีหรือเลวมากน้อยอย่างไร

คนสักยันต์ เป็นคนดีก็มี ทำประโยชน์ให้สังคมก็มาก เป็นมักไม่เป็นข่าว ซึ่งก็ไม่มีโชว์รอยสักว่า คนที่ทำดีคนนี้ สักยันต์มา
คนสักยันต์ เป็นคนเลวก็มีเช่นกัน ทำเรื่องเดือดร้อนให้สังคม เมื่อถือจับได้ แล้วตกเป็นข่าว ก็มักจะมีการโชว์รอยสัก ซึ่งเจตนาที่โชว์นั้นเป็นการโชว์เอกลักษณ์เฉพาะบุคคล ว่า คนๆ นี้มีเอกลักษณ์อย่างไรเท่านั้น
เป็นคนทั่วไป จึงมักเห็นว่า คนสักยันต์มักจะเป็นโจร ซึ่งเป็นเรื่องที่เข้าใจไม่ถูกต้องนัก

ยังไงก่อนที่คุณจะตัดสินใจอะไรแทนลูก ลองฟังความคิดเห็นของลูกก่อนนะครับ เพราะความคิดของเขาอาจจะไม่ใช่ในสิ่งที่คุณคิดก็ได้
แล้วการตัดสินของลูก แม้จะผิดก็จะทำให้ลูกมีประสบการณ์ มีความรับผิดชอบที่มากขึ้น แล้วลูกคุณความคิดจะโตมากขึ้นด้วย  :050:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 พ.ค. 2553, 09:51:14 โดย SIC »

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
ขอบคุณ ทุกๆความเห็นครับ แลกเปลี่ยนกันดีครับ

ผมอยากบอกว่า ลูกชายคนโต คนนี้ ผมแทบจะไม่ใด้ ดูแล เขาเลย  เพราะผมต้อง ทำงานกลางคืน  นอนแทบจะไม่ใด้นอนด้วยกัน มีแต่ตอนเล็กๆ ไม่กี่ขวบ

เขาเป็นเด็ก ที่น่ารัก สำหรับผมเสมอ ไม่เคยสร้างความเดือดร้อนให้เลย ตั้งแต่เล็กจนโต  ผมจะเจอหน้ากัน ก็ เสาร์ อาทิตย์  จะมาใกล้ชิดกันมาก ตอนเขาเป็นหนุ่มนี่แหละ

เราจะคุยกัน ภาษา ผู้ชายคุยกัน  เขาเป็น คนสอนผมเล่น คอมพิวเตอร์  ตั้งแต่นั้นมา เราก็เริ่ม มีกิจกรรม ที่ต้องปรึกษา กัน

ที่ผมว่า เขาน่ารัก และเป็นเด็กดี

ตามมาครับว่า เขาดีอย่างไร

ลูกชายผมคนนี้  เหล้าไม่ดื่ม บุหรี่ไม่สูบ ขยันเรียน ไม่เคยมีเรื่อง ชกต่อยกับใคร วันๆอยู่แต่บ้าน  ขนาดผม ซื้อ มอเตอร์ไซด์ ให้เขาขับไปโรงเรียน เขายังไม่เคยเอาไปซิ่ง  แค่แต่งพอสวยงาม

และที่ผมว่า เขาเป็นเด็กดี  เท่าที่ผมจำความใด้  เขาจะเตรียม ดอกไม้ หรือพวงมาลัย  มากราบเท้าผมทุกปี ในวันที่ 5 ธันวาคน (วันพ่อ)  ทั้งที่ผมไม่เคยบอกเขาเลย เขาทำเองหมด

มีอยู่วันหนึ่ง 3 ปีที่แล้ว  วันที่  5 ธันวาคม  วันนั้น ผมทำบุญบ้าน ขึ้นบ้านใหม่  แขก คนมางานเพียบ  ขณะที่ผมนั่งอยู่ คุยกัน ภาษา ญาติพี่น้อง  ลูกชายคนนี้  คลานมา พร้อมกับ พวงมาลัย

เข้ามาก้มกราบ  ผมที่เท้า  ต่อหน้าคน ทั้งงาน  แล้วพูดว่า  ผมรักพ่อครับ  ขอให้พ่อ อยู่กับพวกผมไปนานๆ 

น้ำตา ผมถึงกับคลอเบ้า ใด้แต่ โอบกอดเขา และพูดว่า พ่อก็รักลูก เป็นเด็กดีของพ่อน๊ะ  ทุกวันนี้ เขาก็ยังทำแบบนี้ ทุกปี

ผมเชื่อ รึเกิน  เด็กวัยรุ่น สมัยนี้ หายากมากครับ ที่จะทำใด้แบบเขา 

ผมดีใจครับ  ที่เขาไม่เคยสร้างความเดือดร้อน มาให้ผมเลย ตั้งแต่เล็ก จนตอนนี้ เขา  20 ปี แล้วครับ  แค่นี้ ผมก็ดีใจแล้วครับ  เป็นบุญ ของผมแท้ๆครับ ที่มีลูกทำตัวดีใด้ขนาดนี้

นี่ก็รอให้เขาจบ  ปวส  คงจะต่อ มหาลัย  เอาแบบเฉพาะทาง เขานั่นละครับ  ถึงตอนนั้นละครับ ผมถึงจะสบายใจ หายห่วง ไปอีกคน

ตอนนี้ ก็ ปั๊มเงิน ให้เขาอยู่ครับ  ต้องเตรียมใว้ ไม่ใช่น้อยๆ ครับ

ก็ขอให้ ทุกๆท่าน โชคดี มีลูกมีหลาน ก็ขอให้เป็นเด็กดี ไม่สร้างความเดือดเนื้อร้อนใจ  มาสู่ครอบครับ ทุกท่านเลยครับ :054: :054: :054:

ออฟไลน์ ag

• สัตตมะ
  • **
ยินดีกับคุณชาญด้วยครับ
มีลูกชายที่ดี เป็นบุญจริงๆ ครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
อ่านจากข้อความของพี่ชาญแล้ว..เข้าใจหัวอกพ่อแม่เยอะค่ะ
การกระทำของลูกพี่ชาญน่ายกเป็นตัวอย่าง...เพราะเป็นตัวอย่างที่ดีได้กับเด็กสมัยนี้(สำหรับหนูด้วย :075:)
เด็กบางคนหากได้ห่างจากการดูแลจากพ่อแม่...ส่วนมากเท่าที่หนูพบเจอจากเพื่อน(ห่างๆ...)มักจะกลายเป็นเด็กที่กร้าวร้าว
พ่อแม่พูดอะไรก็เข้าหูซ้ายทะลุหูขวา ทำอะไรตามใจตัวเอง
   กราบเท้าแม่..หนูยังกล้า..แต่กับพ่อยังอายอยู่ทุ๊ก..ที :065: แต่ได้รู้ความรู้สึกแบบนี้จากหัวอกคนเป็นพ่อ
ก็อยากให้พ่อตัวเองมีความรู้สึกแบบนี้มั่งค่ะ :001:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 พ.ค. 2553, 07:59:25 โดย ~เสน่ห์กวาง~ »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
เห็นด้วยอย่างยิ่งทุกๆคำตอบนะครับ โดยเฉพาะของพี่ชาญนี่แหละครับในความคิดของหัวอกของคนเป็นพ่อ :015:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 พ.ค. 2553, 09:20:45 โดย ~เสน่ห์ต้นน้ำ~ »

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
น่าเห็นใจตัวอย่างพ่อที่สักหมึกเขียวอื๋อ..แล้วทีลูกจะขอสักบ้างหละ?

อธิบายถึงความผิดพลาดจากการสักหมึกก่อนวัยอันควร สักหมึกกับการทำงานของเพื่อนพ่อคนนั้นคนนี้ ผลกระทบ อนาคต เป้าประสงค์ ฯลฯ

แล้วปฎิเสธที่จะไม่ให้เขาทำ..ซะ!!

ร้านสักโมเดิร์น หลายร้านจรรยาบรรณสูงมาก ไม่สักให้เด็ก!!  ดังนั้น ถ้าไม่ได้ให้ตังลูกไปเยอะเกิน... คงไม่มีตังไปสักแน่!!
แต่การทำให้เขาเข้าใจถึงแก่น ในเหตุผลที่ยังไม่ให้สักนั้น..จะแก้ไขปัญหา...การหนีไปสักเองได้ดีกว่า!!

ช่วยไม่ได้!! สื่อสมัยนี้..เสมือนสนับสนุนให้เขาต้องสัก!!

ส่วนตัวไปสักกราฟฟิค ตั้งแต่ยังไม่มีช่างสักเกลื่อนกลาดมากมาย วัฒนธรรมตะวันตกครอบงำมานาน แม้สื่อเมืองไทยจะไม่มีให้เห็นสักนิด!!

นู่น...นนนน ....ตะลอนไปหาช่างสักตามบ้านกับเพื่อนแก้งค์ฮาร์ดเลย์ร่วมอุดมการณ์!! มีตังค์ มีเพื่อน ใครก็ห้ามไม่ได้!!  :008:
cho.
www.khalong.com

cho presley       

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
ยิ่งอ่านยิ่งเข้าใจ หัวอก คนเป็นแม่ เป็นพ่อ
เพราะแต่ละท่านที่สละเวลาให้ข้อมูล ล้วมมีลูกชายย่างเข้าวัยรุ่น
ส่วนตัวเป็นลูกสาว คนเดียวของครอบครัว ยิ่งเป็นสิ่งละเอียดอ่อน
ต่อการขอเริ่มต้นสัก มารดาจึงเป็นบุคคลแรกที่ลูกขอคำปรึกษา

ประสบการณ์ของนักสักยันต์ รุ่นลายคราม กับวงการ Tattoo เริ่มต้น
ก็เป็นเรื่องเล่าประสบการณ์ ที่มีคุณค่าต่อรุ่นหลังอย่างมากคะ  :015:

จึงขอขอบพระคุณทุกท่าน ต่อความมีน้ำใจ ในการนำเสนอกระทู้ดี ๆ
กระทู้นี้ไม่ใช่แค่เรื่องของการสักยันต์ แต่ยังรวมถึงความรักความอบอุ่นในครอบครัว

ขอบคุณพี่ชาญ เจ้าของกระทู้อย่างมากคะ

:054:

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ผมมีลูกชาย 2 คน คนโต 7 ขวบ คนเล็ก 3 เดือน  :075:
ผมเริ่มสักตอนอายุ 35 มีงานทำมั่นคง มีครอบครัวที่อบอุ่น และรู้สึกว่าควบคุมด้านไม่ดีของตนเองได้บ้างแล้ว จึงเริ่มสัก
ถ้าเค้าอยากจะสักจะไม่ห้าม เพราะเค้าจะทราบว่าพ่อสักเพื่ออะไร สักแล้วเราจะต้องปฏิบัติอย่างไรบ้าง
ลูกชายคนโตทำหน้าที่ ทาครีมที่รอยสักให้บ่อยๆเค้าจะถามทุกครั้ง ก็จะอธิบายให้เค้าฟัง
อายุเหมาะสม หน้าที่การงานเหมาะ เอ่ยปาก อยากมีรอยสัก  ก็จะพาไปยกพานพร้อมกันพ่อลูกเลยครับ  :016:

ออฟไลน์ ไพร่วัด

• ทุติยะ
  • **
  • l3odyslam my idol
ตอบ: ถ้าเป็นพ่อ แล้วลูกชาย มาขอสักหมึก ทŭ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 18 พ.ค. 2553, 11:52:29 »
ขอบคุณพี่ชาญด้วยครับ ผมเคยถามแล้ว พ่อบอกไม่ต้องสัก ทั้งที่พ่อผมก็สัก สักกันทั้งครอบครัวเลย ยกเว้นผม เขาสักกับหลวงพ่อประเทือง วัดหนองย่างทอยกันอะครับ  ตอนนั้นผมไปพ่อบอกผมยังตัวเล็กๆ อยู่เลย  แล้วก็ให้หลวงพ่อเจิมรถ ตอนนี้รถขายทิ้งไปแล้ว(รถกะบะ) แล้วเปลี่ยนเป็นรถตู้

ผมเองบางครั้งก็ทำให้พ่อเสียใจ ทำให้คุณตา คุณยาย (อากง อาม่า) ผมเป็นลูกคนจีน 

ผมทำให้เขาเสียใจ จนร้องไห้

ผมรู้สึกผิดมากๆ เลยครับ

สาเหตุเพราะผมชอบทะเลาะกับน้อง น้องผมอยู่ ม.2 ผมอยู่ ปวช.ปี1 นิสัยดี เหล้าไม่กิน บุหรี่ไม่สูบ ไม่ติดเกมส์ แต่รักเครื่องรางของขลัง

ต่อไปนี้ผมสัญญาต่อหน้าหลวงพ่อเปิ่น และ พี่ๆ ทุกคนในบอร์ด ว่าผมจะไม่ทำให้พ่อ ให้แม่ ให้อากง อาม่า และคนในครอบครัวผมต้องมาเสียใจเรื่องของผมอีก   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พ.ค. 2553, 12:02:01 โดย ไพร่วัด »

ออฟไลน์ ตั้นคนเมืองโอ่ง

• ปัญจมะ
    • อีเมล
ผม ก็ว่า ดี ครับ ที่ยังมาถามพ่อก่อน

ตัวผมเอง ก็ อายุไม่มากเท่าไหร่้ ครับ แต่ผมเรียนสายเดียวกับลูกของคุณ อะครับ (สาขาคอมธุรกิจ) ประมาณนั้นอะครับ

ตอนผมจะสัก ผมก็ไป ขอพ่อผม เพราะพ่อผมก็สักเต็มหลังเหมือนกันครับ ทีแรก พ่อก็บอกว่า จะไม่รอหางานหาการทำก่อนหรือไง
เดี๋ยวสัีกไปก็ไม่มีงานทำ ผมก็ตอบไปว่า ก็เรียนด้านนี้มา ก็คงจะเปิดเป็นธุรกิจ อะไรเล็กๆส่วนตัวแหละพ่อ อีกอย่างไม่ได้ไปสักให้ใครเห็นอะ
พ่อ ก็บอกว่า งั้นก็ตามใจ เพราะพ่อไม่อยากให้เอ็งเป็นทหารเหมือนพ่ออยู่แล้ว มันไม่ดีหรอก อีกอย่างเอ็งก็มีเรื่องมีราวเข้ามาหาตัวบ่อยๆ
ไป สักเอาไว้ป้องกันตัวด่วยก็คงดี ตอนผมอายุ 15 ผมโดนดักยิงถึง 2 รอบ แต่้ไม่เป็นอะไรเลย ตอนนั้นห่อยตระกุด 2 เส่นกับ
เหรียญหลวงปู่หนู วัดทุ่งแหลม ครับ พ่อก็บอก ถ้า่อยากจะสักเดี๋ยวพ่อจะพาไป จะทำอะไรก็คิดดูให้ดีๆก่อนแล้วกัน .....

ก็แค่นี้ อะครับ ทุกสิ่งทุกอย่างแหละครับ พูดคุยกันด่วยเหตุและผล ย่อมเป็นผลดีเสมอครับ

ออฟไลน์ `ตาเอส`วัดสิงห์

• จตุตถะ
  • วันนี้คือวันดี แต่พรุ่งนี้ต้องดีกว่า
    • MSN Messenger - gongjone01@hotmail.com
    • ฟังเพลงกันนะครับ
    • อีเมล
ถึงผมจะยังไม่ได้เป็นพ่อคนนะครับ

แต่ก็ไม่อยากปิดกั้นถึงแม้ว่าตัวผมเองจะสักตั้งแต่อายุ14-15 ตอนนี้ก็23แล้ว
ถ้าลูกชายผม ยังไม่บรรลุนิติภาวะ หรือยังเอาตัวเองไม่รอด ก็คงต้องบอกว่า อย่างเพิ่งเลยลูก
เพราะจะสักเหมือนไรก็สักได้ แต่ลบสิมันลบไม่ได้ ช้าหรือเร็วก็ได้สัก แต่รอให้พร้อมก่อนดีกว่า แล้วจะทำอะไรจะไม่ว่าเลยถ้าลูกเอาตัวเองรอดมาได้

แต่ก็ดีอย่างนะครับ
ที่มาถามก่อน ตอนผมไปสักมาใหม่ๆ ผมก็ยังไม่ให้พ่อแม่เห็นรอจนแผลหายก่อนแล้วค่อยถอดเสื้อเดิน
แต่พ่อเห็นก็ไม่ได้ว่าอะไร แต่ถามว่าไปสักที่ไหนมา

ผมบอกว่าสักที่วัดบางพระ พ่อผมก็ไม่ได้พูดอะไร

เค้าคงคิดว่าสักของมีครูดีกว่าสักกราฟิกเลอะเทอะ

ตัวผมเองนั้นไม่ได้ปิดกันลูกนะครับ แต่อยากให้เค้ารอไปก่อน

สักเมื่อไรก็ได้ แต่ลบสิ มันไม่ง่านยเหมื่อนสัก ครับ
ตอนนี้ไร้รัก แต่อยู่กับธรรมะ สบายใจ

ที่เราจะรักใครซักคนไม่ใช่เรื่องยาก แต่!! การที่จะให้ใครซักคนมารักเราสิเรื่อ

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
ถึงผมจะยังไม่ได้เป็นพ่อคนนะครับ

แต่ก็ไม่อยากปิดกั้นถึงแม้ว่าตัวผมเองจะสักตั้งแต่อายุ14-15 ตอนนี้ก็23แล้ว
ถ้าลูกชายผม ยังไม่บรรลุนิติภาวะ หรือยังเอาตัวเองไม่รอด ก็คงต้องบอกว่า อย่างเพิ่งเลยลูก
เพราะจะสักเหมือนไรก็สักได้ แต่ลบสิมันลบไม่ได้ ช้าหรือเร็วก็ได้สัก แต่รอให้พร้อมก่อนดีกว่า แล้วจะทำอะไรจะไม่ว่าเลยถ้าลูกเอาตัวเองรอดมาได้

แต่ก็ดีอย่างนะครับ
ที่มาถามก่อน ตอนผมไปสักมาใหม่ๆ ผมก็ยังไม่ให้พ่อแม่เห็นรอจนแผลหายก่อนแล้วค่อยถอดเสื้อเดิน
แต่พ่อเห็นก็ไม่ได้ว่าอะไร แต่ถามว่าไปสักที่ไหนมา

ผมบอกว่าสักที่วัดบางพระ พ่อผมก็ไม่ได้พูดอะไร

เค้าคงคิดว่าสักของมีครูดีกว่าสักกราฟิกเลอะเทอะ

ตัวผมเองนั้นไม่ได้ปิดกันลูกนะครับ แต่อยากให้เค้ารอไปก่อน

สักเมื่อไรก็ได้ แต่ลบสิ มันไม่ง่านยเหมื่อนสัก ครับ

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ไม่ปิดกั้นแต่ก็ไม่สนับสนุน ถ้ายังไม่ถึงเวลาที่เหมาะสม พึงระลึกไว้เสมอว่าเวลาไปสักน่ะง่ายจะเอาลายอย่างไรก็ได้ตามใจปราถนา ทนเจ็บนิดนึงเพื่อเท่ห์หรือศรัทธาก็แล้วแต่ แล้วรอยนั้นก็จะอยู่กับเราไปจนวันตาย  แต่ถ้าวันนึงเมื่อย้อนกลับไปคิดถึงตอนนั้นแล้วมันไม่ใช่ มันย้อนกลับไปเป็นผิวหนังเรียบๆดังเดิมไม่ได้แล้วน๊ะครับ เพราะฉะนั้นคิดให้มากๆ ในสังคมมนุษย์ยังมีคนอีกมากมายที่รับไม่ได้กับคนสักลายและมีความคิดติดลบอยู่ตลอดเวลาว่าใครสักลายมักเป็นคนไม่ดี เป็นนักเลงหัวไม้ ขี้คุกขี้ขโมยไปนั่น