ผู้เขียน หัวข้อ: มาดูด้านข้างของพระบ้างดีกว่า  (อ่าน 4013 ครั้ง)

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
ผมว่าด้านข้างของพระก็สำคัญ ไม่แพ้ด้านหน้า ด้านหลังนะครับ
เช่นหลวงพ่อแพ วัดพิกุลทอง รุ่นแพ ๔ พัน

ลองมาดูด้านข้าง ซ้าย ขวา ดูบ้าง ท่านจะเห็นว่าพระหนามาก....

ภาพถ่ายด้านซ้ายขวานี้ หากพิจารณาตามลูกศรชี้ท่านจะเห็นตุ่มเนื้อล้น เกินออกมา เป็นวงกลมๆ ข้างละ 2 ตุ่ม (ในบางองค์ 2ตุ่มนี้แหว่งเข้าไปก็เคยเห็น เอาเป็นว่าไม่เรียบเสมอกัน ส่วนใหญ่หลายๆองค์ต้องเห็นวงกลม 2 วงนูนๆออกมา ส่วยน้อยในบางองค์จะแหว่งเข้าไปหน่อยนึง)

ลองมาดูด้านบนด้านล่างบ้าง

จะเห็นว่ามีตะกรุดฝังอยู่ โดยมากจะสังเกตไม่ยาก มองเห็นด้วยตาเปล่าชัดเจน
ด้านบนฝังตะกรุดทองคำแท้ 1 ดอก ทองคำแท้จะสุกใส ไม่หมอง ไม่มีรอยดำ ไม่มีคราบซึมออกมาที่เนื้อพระ
ด้านล้าง ฝังตะกรุดนาค 1ดอก และตะกรุดเงิน 1 ดอก อันนี้ต้องมีคราบ มีรอยดำ มีหมอง เพราะผ่านเวลามาหลายปีตั้งแต่ปี 2534
ดังนั้นเงิน และนาค ต้องดำไปหมด ส่วนมาก จะซึมออกมาเป็นคราบเขียวๆ ดำๆ 2 จุด   

เนื้อพระ จะเป็นผงเกสร ท่านว่ากันว่าเหมือนเนื้อรุ่น แพพัน, แพ๒พัน และ แพ๓พัน 
ผิวพระที่ไม่ได้ใช้จะมีคราบแป้งสีขาวเคลือบอยู่ พระที่ใช้แล้วคราบอาจจะหายไปเหลือแต่เนื้อพระสีน้ำตาลอมเหลือง แลดูเหมือนฉ่ำน้ำมัน   

หากองค์ไหนตะกรุดทองคำที่ไม่ควรดำ ไม่ควรมีคราบเขียว  กลับมีสีดำ หรือมีคราบเขียว หรือในทางตรงข้าม ตะกรุดที่ควรดำกลับไม่ยอมดำ ที่ควรมีคราบกลับหาคราบไม่เจอ หรือ ไม่มีแม้แต่ตระกรุด ก็ระวังของเก๊นะครับ

ปัจจุบันนี้เข้าใจว่ามีรุ่นย้อนยุคออกมา หลายวาระ หากยึดตามที่ผมว่าอาจพอช่วยแยกแยะได้ระดับหนึ่ง 
ตำหนิเรื่องตุ่มด้านข้างใช้ดูรุ่นแพพัน, แพ๒พัน และ แพ๓พันได้ด้วย ท่านสอนมาว่าอย่างนั้น 
แต่จะใช้ดูแพ๕พันไม่ได้ เพราะ แพห้าพันด้านข้างจะเรียบสนิทครับ   

หมายเหตุ พระที่แสดงในภาพ ผมเช่ามาจากวัดพิกุลทองปี 2534 สมัยนั้นอาคารวัตถุมงคลของทางวัดจะตั้งอยู่ชั้น 2
ท่านใดมีคำแนะนำเพิ่มเติม เพื่อแลกเปลี่ยนความรู้กัน เชิญเลยครับ

ออฟไลน์ boatza

• "เกิดมาทั้งที ต้องดีให้ได้"
  • ปัญจมะ
    • MSN Messenger - phanuwitzas@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: มาดูด้านข้างของพระบ้างดีกว่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 พ.ค. 2553, 03:26:26 »
ขอบคุณครับ สำหรับข้อสังเกตุ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ตอบ: มาดูด้านข้างของพระบ้างดีกว่า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 พ.ค. 2553, 03:58:55 »
ขอบคุณครับ ที่นำมาให้ชม
ของผมก็เช่ามาจากวัดเหมือนกัน แจกไปบ้างแล้ว

ประสบการณ์พระของหลวงพ่อแพ มีครบทุกด้านเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พ.ค. 2553, 04:00:09 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 พ.ค. 2553, 07:45:07 »
สวยครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูล
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ ไพร่วัด

• ทุติยะ
  • **
  • l3odyslam my idol
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 พ.ค. 2553, 07:51:45 »
ผมเองก็พอมีพระเครื่องหลวงพ่อแพ อยู่บ้างสมบัติของคุณอา  แพ1พัน แพ2พัน  ฯ

ผมดีใจครับเคยได้พบหลวงพ่อแพเพียงหนึ่งครั้ง ตอนนั้นผมเด็กอยู่เลย ไม่แน่ใจ  ได้กราบหลวงพ่อแพผ่านหน้าตู้กระจก

ต่อมาไปกราบท่านอีกปรากฏว่าได้กราบในมณทปของท่าน มารู้ทีหลังอาผมว่าท่านละสังขารแล้ว ผมถึงกับอึ๊งเลยครับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 พ.ค. 2553, 07:56:01 »
ขอบคุณทีนำมาให้ชมครับ
พระเครื่องของหลวงพ่อแพ
พอมีอยู่พอสมควรครับ
ปู่กับย่านับถือท่านมาก
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ aehjomthong

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 พ.ค. 2553, 09:44:01 »
เคยตั้งจิตก่อนออกเดินทางไปนมัสการท่านที่วัด ว่าอยากพบท่าน เพราะผมมาไกล พอไปถึงวัดปรากฎว่าลูกศิษย์วัดเปิดประตูกุฎิรอให้เข้าเลยครับ ท่านกำลังดูทีวีรายการชกมวยอยู่ พอพวกผมกลับท่านก็ปิดกุฎิพักผ่อนทันที เพราะขณะนั้นท่านอาพาธอยู่ครับ

ออฟไลน์ @ZeRo@

• จตุตถะ
  • CPW 17
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 พ.ค. 2553, 11:35:30 »
ขอบคุณสำหรับภาพวัตถุมงคลหลวงพ่อแพ ครับ

ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด    ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในหัวใจคน