ผู้เขียน หัวข้อ: รูปหล่อบูชาหลวงพ่อเปิ่น หน้าตัก 5 นิ้ว ปี 32-33  (อ่าน 3944 ครั้ง)

ออฟไลน์ หอมเชียง

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล

...
รูปหล่อรุ่นนี้สร้างขึ้นเนื่องในโอกาสที่หลวงพ่อจะมีอายุครบ 67 ปีที่จะถึงในปี 2533 มี 2 ขนาดคือ 7นิ้วกับ 5 นิ้วอย่างละ 67 องค์ครับวัดจัดสร้างครับ ใต้ฐานฝังพระผงรุ่นแรก( ผงอินเดียปี 27 )และเกศาของหลวงพ่อครับ ฝังแบบเทปิดทับครับเป็นรูปหล่อรุ่นสุดท้ายที่ฝังแบบปิดทับ เพราะต่อมาทางวัดได้เริ่มฝังแบบใหม่คือแบบลอยเพื่อโชว์วัตถุมงคลไปในตัว ซึ่งรุ่นต่อมาที่วัดจัดสร้างก็คือรุ่น "เสือหมู"ที่เป็นที่รู้จักกันดีและเป็นที่นิยมในหมู่ลูกศิษย์ ซึ่งรูปแบบและหน้าตาจะคล้ายรูปหล่อรุ่นนี้มากครับเพียงแต่เพิ่มรูปหมูกับรูปเสือที่ใต้เข่าของหลวงพ่อครับ .........ไปเจอที่ไหนก็อย่าพลาดละครับขอบอก :015: :002:
มีความโลภทรัพย์สินไม่สิ้นสุด จะยอมหยุดความอยากนั้นยากหลาย มีไร่ป่านาสวนล้วนมากมาย ใกล้ความตายได้พึ่งเพียงหนึ่งวา

ออฟไลน์ TleKaMah

• ตติยะ
งดงามมากครับสวยสุดๆ :053:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ขอบคุณพี่หอมเชียง มากๆ นะครับงดงามจริงๆ สร้างน้อยขนาดนี้คงไม่มีบุญได้ครอง ...  :065:

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
ขอบคุณครับ........... :090: :090: :114: :090: :090:.............

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
ได้ความรู้มากมาย
ขอบคุณครับ 

ออฟไลน์ nayfertity

• หลับปุ๋ย
  • สัตตมะ
  • **
  • Just-->ปุ๋ย
    • MSN Messenger - nayfertity@hotmail.com
    • อีเมล
ขอบคุณค่ะพี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 พ.ค. 2553, 08:53:26 โดย nayfertity »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
เยี่ยมครับความรู้แน่นมาก

ขอบคุณครับพี่หอมเชียง

ออฟไลน์ first_android

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอถามท่านผู้รู้หน่อยคับ
ของผมมีเหมือนรุ่นข้างบนเลย
แต่ด้านล่างมีฝังเหรียญ3เหรียญ
ไม่ทราบว่ารุ่นไหนคับใช่รุ่นเดียวกันหรือป่่าวคับ
ของผม5นิ้วคับ

ออฟไลน์ il2oKJiT

• ตติยะ
    • MSN Messenger - il2oKJiT@hotmail.com
    • อีเมล
งานอย่างมีคุณค่า[/color] :016: :015:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พ.ค. 2553, 07:40:40 โดย il2oKJiT »