ผู้เขียน หัวข้อ: กุมารทอง  (อ่าน 1897 ครั้ง)

ออฟไลน์ โอม...

• ปัญจมะ
    • อีเมล
กุมารทอง
« เมื่อ: 31 พ.ค. 2553, 03:07:46 »
เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมากผมได้มีโอกาสได้ไปกราบไหว้หลวงปู่พูลที่วัดไผ่ล้อม แล้วก็เช่ากุมารทองมาองค์หนึ่ง แต่ไม่ทราบวิธีเลี้ยงครับ แล้วก็ไม่ทราบชื่อกุมารทองด้วย ขอผู้รู้ช่วยชีแนะด้วยครับเพิ่งเคยมีจริง ๆ

ออฟไลน์ phongsak_ng

• *ที่เกิด/เดียวกัน*ที่อยู่/แตกต่างกัน*ที่ไป/ไม่รู้*
  • สัตตมะ
  • **
  • ชีวิตก็แค่-เกิดขึ้น-ตั้งอยู่-เสื่อมคลาย-ดับศูนย์
    • อีเมล
ตอบ: กุมารทอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 31 พ.ค. 2553, 01:01:27 »
1.วิธีการเลี้ยงดูก็ประมาณ...การเลี้ยงลูกน้อยหรือเลี้ยงเด็กคนหนึ่งครับ..ยังไงก้อยากนั้นเลยครับ
2.การตั้งชื่อ...ถ้าไม่คิดมากก็..ตั้งชื่อให้ใหม่ไปเลยครับ

ปล.ผิดถูกขออภับไว้ ณ.ที่นี้ครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 31 พ.ค. 2553, 01:08:06 »
กุมารทองหลวงพ่อพูล วัดไผ่ล้อม ชื่อ กุมารทองสมบัติ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 พ.ค. 2553, 01:08:24 โดย ~เสน่ห์ต้นน้ำ~ »

ออฟไลน์ prathomsak

• สัตตมะ
  • **
  • โอม หนุมานะ
    • MSN Messenger - prathomsak-pong@hotmail.com
    • www.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 31 พ.ค. 2553, 10:08:22 »
ตามน้องต้นน้ำเลยครับ ชื่อกุมารสมบัติครับ ที่บ้านก็มีครับ แม่ได้มานานแล้วตั้งแต่หลวงพ่อยังอยู่ ก็ดีนะครับไม่เกเร และแม่ผมทำอะไรก็ดีไปทุกอย่างเลยครับ ยังไงก็เลี้ยงให้ดีนะครับเค้าจะได้ช่วยเราได้
เวลาของเรามีน้อยนัก หมั่นทำบุญทำกุศลกันเถิด จักเกิดผล

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02 มิ.ย. 2553, 01:08:38 »
ขอขอบคุณทุกคำแนะนำนะครับ แต่ผมอยากทราบอีกอย่างหนึ่งว่า เวลาเรากินข้าวต้องเรียกน้องเค้าป่าวครับ และเวลาผมกินข้าวปกติแล้วผมจะท่องคาถาก่อนกินทุกครั้ง แล้วทีนี้ผมเลี้ยงน้องเค้าไว้ถ้าเรียกด้วย ท่องคาถาด้วยจะได้ป่าวครับ

ออฟไลน์ noonjung

• ค้นหาและเปิดเผยพระเกจิที่ซ่อนตัว
  • ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 02 มิ.ย. 2553, 05:39:32 »
ท่องว่างัยคะ ที่บ้านก็มีแต่ไม่เคยท่องคาถา
รู้ลึกทุกความเคลื่อนไหว ฉับไวทุกข้อเท็จจริง
ในวงการพระเกจิและวัตถุมงคล

ออฟไลน์ eak_rescue

• ปัญจมะ
  • ศรัทธาอันแรงกล้า ย่อมสร้างปาฏิหาริย์
    • http://Eaachai.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 02 มิ.ย. 2553, 06:46:46 »
ทั้ง 2 วัดตั้ง นะโม 3 จบ  แล้วตามด้วยคาถา

อันนี้ของวัดไผ่ล้อม
กุมาโรมามะมะ เอหิจิตตังปิยังมะมะ 3 จบ

อันนี้ของวัดบางพระ
กุมาโรมามะมะ เอหิจิตตังปิยังมะมะ โสกุมาโร นะโมพุทธายะ

แต่ละวัดและสำนัก จะไม่เหมือนกันนะคับ
ขอขอบคุณทุกคำแนะนำนะครับ แต่ผมอยากทราบอีกอย่างหนึ่งว่า เวลาเรากินข้าวต้องเรียกน้องเค้าป่าวครับ และเวลาผมกินข้าวปกติแล้วผมจะท่องคาถาก่อนกินทุกครั้ง แล้วทีนี้ผมเลี้ยงน้องเค้าไว้ถ้าเรียกด้วย ท่องคาถาด้วยจะได้ป่าวครับ

ได้ครับ  แต่ปกติผมก็เรียกอย่างเดียวนะครับ

ไม่มีปัญหา   

ปล.ผิดถูกประการใดขออภัยด้วยครับ

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 02 มิ.ย. 2553, 10:24:44 »
อ้างถึง

ที่ผมท่องคาถาก่อนกินทุกครั้ง ไม่ใช่คาถาเลี้ยงกุมารทอง แต่เป็นคาถายันต์ที่สััก

ออฟไลน์ Hanu-Marn_Neverdie

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03 มิ.ย. 2553, 01:43:16 »
กุมารทอง...ทั่วไปที่ผมเลี้ยงเอาเข้าบ้านใหม่...

จะบอกตกลงกันกับกุมารก่อนว่า...มาอยู่นี่กินกินด้วยกัน กินพร้อมกัน ไปไหนไปด้วยกัน กลับๆพร้อมกัน ไม่ต้องรอเรียกไม่ต้องรอให้บอก...

แล้วก็บอกเขาไปว่าจะตั้งของไหว้ทุกวันไหน..และอื่นๆ  ลองศึกษาดูในเวปไซต์ต่างๆดูได้ครับ 

แต่ของหลวงพ่อพูลนี่...กุมารสมบัติน่ารักครับ  เลี้ยงสบายใจได้เลย :016:
คุณคิดว่าวันนึง คุณตายไปกี่ครั้ง ???พระพุทธเจ้าตรัสว่า

"คนเราควรคิดว่าเรา จะตายทุกลมหายใจเข้า-ออก  "

อย่าไปคิดว่าจะทำพรุ่งนี้ :069:  แต่จงลงมือทำเลย

และจงทำทุกอย่างให้สุดความสามารถ ณ ตอนที่ยังมีโอกาส

เพื่อที่จะได้ทำความดี สิ่งดีๆ ให้แก่ผู้อื่น