ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยตอบด้วยเรื่องการสักด้วยค่ะ  (อ่าน 1880 ครั้ง)

ออฟไลน์ kt

• ปฐมะ
  • *
พอดีว่าเพื่อนชาวต่างชาติมาอยู่ไทยประมานสองปี แล้วชอบวัฒนธรรมลวดลายไทยๆ เลยอยากจะสักสีลวดลายไทยที่แขน
เค้าอยากสักรูปหนุมาน ทศกัณฐ์ เป็นรูปสีที่แขน เค้าอยากจะรู้ว่า มันจะไม่เหมือนเป็นการสักยันต์รูปหนุมานที่มีการลงคาถาใช่หรือไม่
เค้าแค่ชอบลายนี้เฉยๆ ไม่ได้ต้องการแบบเป็นยันต์ค่ะ รบกวนช่วยตอบหน่อยนะคะ

ออฟไลน์ phattharaphong

• จตุตถะ
ตอบ: รบกวนช่วยตอบด้วยเรื่องการสักด้วยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 มิ.ย. 2553, 06:02:27 »
ไม่น่าจะเกี่ยวกันครับ

ออฟไลน์ Vet_Max

• ปัญจมะ
  • จงตั้งมั่นในความดี
    • MSN Messenger - koranum_max@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: รบกวนช่วยตอบด้วยเรื่องการสักด้วยค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 มิ.ย. 2553, 08:20:55 »
จะไปสักแบบแทททู หรอคับ

ไม่น่าจะเกี่ยวคับ

เพราะรุปภาพเปนเพียงองค์ประหนึ่งเท่านั้น

แต่หัวใจของการสักยันต์คือ อักขระ และการตั้งมั่นในความดี คับผม
คนกตัญญูกตเวที ไม่มีวันอดตาย

ออฟไลน์ kt

• ปฐมะ
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12 มิ.ย. 2553, 08:56:23 »
ใช่ค่ะ แค่แทททู ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ

ออฟไลน์ tong-46

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 12 มิ.ย. 2553, 11:40:34 »
ถ้าโดยรูปลักษณ์ต่างๆเหมือนกันทุกอย่างแหล่ะครับ อาจจะต่างกันก็ตรงที่ไม่มีอักขระมาล้อมที่ภาพเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ black123

• ตติยะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 มิ.ย. 2553, 08:49:06 »
สักแทททู สามารถมีอักขระทุกอย่างเหมือนสักยันต์ได้ครับบอกเขา เขาก็หามาให้เองแหละ  สวยกว่าแต่ไม่มีลงอาคมอะไร

ลองไปถามร้านแทททูดูครับ  มีหมดทุกยันต์แหละผมเคยไปดูมาแล้ว

ตัวอย่างที่เคยสอบถาม สามารถสักรูปยันต์ 5 แถวของอาจารย์หนูกันภัย อักขระเดียวกัน แต่สวยกกว่าเพราะใช้เครื่อง

ออฟไลน์ tong-46

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 มิ.ย. 2553, 09:22:33 »
มีอักขระเหมือนกันก็จริงอยู่แต่ขอถามว่าถ้าคุณไปสักเสือแต่เค้าเอาอักขระหรือหัวใจที่ไม่ใช่เสือมาใส่เช่นสักเสือแต่ใส่หัวใจหนุมานล่ะครับคุณรู้ไหม ใครก็ทำได้แต่เราจะรู้ได้ไงว่ามันถูกหรือไม่

ออฟไลน์ black123

• ตติยะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13 มิ.ย. 2553, 10:10:05 »
มีอักขระเหมือนกันก็จริงอยู่แต่ขอถามว่าถ้าคุณไปสักเสือแต่เค้าเอาอักขระหรือหัวใจที่ไม่ใช่เสือมาใส่เช่นสักเสือแต่ใส่หัวใจหนุมานล่ะครับคุณรู้ไหม ใครก็ทำได้แต่เราจะรู้ได้ไงว่ามันถูกหรือไม่
ผมเข้าใจความหมายที่คุณบอกครับ  แต่พวกนี้เขาจะเอามาจากรูปจริงๆเลย ไม่ได้ไปเขียนออกแบบเองครับ
สมมุติถ้าจะเอายัต์หนุมานของที่วัดบางพระ  เขาก็จะเอารูปจากที่พากเราโพสๆกันไปถ่ายเอกสาร
แล้วก็เขียนให้อักขระดูสวยงามขึ้น รูปดูชัดเจนขึ้นครับ รูปจะออกมาลักษณะเหมือนของต้นฉบับเป๊ะครับ

งั้นผมขอถามคุณกลับนะครับ คนที่ไปสักแทททูนะ เขาจะสนใจหรอครับ ว่ารูปที่เขาจะสักมีความหมายอย่างไร
ผมมั่นใจว่าท่านเจ้าของกระทู้ตั้งขึ้นมาเพราะอยากทราบข้อมูลไปให้เพื่อนเขาที่ต้องการสักแทททูครับ
ไม่ได้ต้องการอาคมอะไร ไม่มีความเชื่อความศรัทธา เขาไม่สนใจหรอกว่าจะมีหัวใจอะไรในรูปแทททู

ผมแค่บอกข้อมูลเฉยๆว่า ถ้าต้องการยันต์อะไร ของสายไหน หรือต้องการเพียงรูปตามแบบลายไทยหรือวรรณคดีเฉยๆ
ร้านสักแทททูเพื่อธุรกิจ เขาสามารถหามาให้คุณได้แน่นอนครับ

ปล.กรุณาดูจุดประสงค์ที่แท้จริงของเจ้าของกระทู้ด้วยครับ  เขาถามว่าสักแทททูสามารถสักแบบนี้ได้ไหม เขาไม่ได้บอกจะสักยันต์ครับ ....

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 13 มิ.ย. 2553, 10:41:33 »
อักขระก็อาจไม่เหมือนน่ะครับ เพราะเคยได้ยินมาว่าลวดลายยันต์ที่ลงในเน็ตบางทีมีการสลับอักขระด้วยน่ะครับ ส่วนเจ้าของกระทู้พาไปสักตามร้านได้เลยครับ มีลวดลายให้เลือกมากมายน่ะครับ
ปล.ผมเคยไปดูผลงานบางร้าน สักเป็นยันต์ ไม่เห็นจะสวยเลยครับ ยังนึกอยู่ในใจ จะสักไปทำไม พุทธคุณก็ไม่มี จ่ายก็สูงกว่า สวยงามก็ไม่สวย ถ้าจะเอาสวยงามลวดลายกราฟิกสวยๆมีให้เลือกอยู่มากมายครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 13 มิ.ย. 2553, 11:01:41 »

ส่วนตัวผม สักtaatooครั้งแรก สมัยวัยรุ่น เพราะผมเกิดปีม้าอยากได้มา  และที่ผมมาสักที่วัดบางพระ เพราะผมศรัทธาหลวงพ่อเปิ่นและพระอาจารย์ทุกรูปและพุทธคุณของลายสักยันต์  คนเราต่างจิตต่างใจนะครับ  บางคนสักเพราะต้องการความสวยงาม แบบนี้ห้ามกันไม่ได้ครับ แต่ยังไงผมก็รักและศรัทธาสิ่งที่ผมได้มาครับ เพราะจะติดตัวผมจนวันตายนะครับ

ขอบคุณครับ

ปล.เจ็บแบบมีความสุข คุณคิดว่าอะไร?ล่ะครับ   ส่วนตัวผมคือเจ็บแล้ว[shake]ภูมิใจ[/shake]ในสิ่งที่พระอาจารย์หรืออาจารย์ที่เป็นฆาราวาสท่านเมตตาให้มานะครับ

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 13 มิ.ย. 2553, 11:24:25 »
ตามสบายครับจะสักแบบไหนๆ ก็เจ็บเหมือนกันครับ................ :090: :090: :114: :090: :090:.......................

ปล จะสักทั้งทีให้มีพุทธคุณคุ้มครองไม่ดีกว่ารึครับ

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2553, 07:36:43 »
ฝรั่งต้องการหนุมาน...แต่ไม่ต้องการมีอาคมจากอักขระเลขยันต์!! ก็คือการสักโมเดิร์นธรรมดา!!

แยกแยะให้เขาทราบ การสักยันต์ไทยของเรามีครูบาอาจารย์ประสิทธิ์กำกับด้วย..

HAPPY TATTOO....
HAPPY SAK YANT

cho presley