ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อสักมาแล้วถ้าทำผิดกฎ 5 ข้อของจะเสื่อมเลยเหรอคะ แล้วถ้าเสื่อมต้องทำยังงัยบ้าง  (อ่าน 2344 ครั้ง)

ออฟไลน์ snowwhite

• ตติยะ
    • MSN Messenger - snowwhite_1808@hotmail.com
ถ้าเผลอ หรือพลาด ข้อใดไป อย่างศีล 5 อาจถือไม่ได้ทุกข้อ

ของจะเสื่อมเลยมั้ยคะ 

แล้วถ้าเสื่อมควรไปทำยังงัยบ้าง

ถามด้วยความสงสัยน่ะค่ะ รบกวนผู้รู้ด้วยนะ
คิดดี ประพฤติดี พระคุ้มครอง

ออฟไลน์ นายธรรมะ

• ดีชั่วอยู่ที่ตัวทํา สูงต่ำอยู่ที่ทําตัว
  • สัตตมะ
  • **
  • เหนื่อย ได้แต่อย่า ท้อ
ไม่หรอกครับทำใจสบาย ถือศีล 5 ก็จริง บางข้อก็ทำยากนะครับต้องค่อยเป็นค่อยไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มิ.ย. 2553, 08:35:54 โดย dangerous »
[shake]ศรัทธา ไม่ใช่ ไสยศาสตร์ ศรัทธา เพื่อ ศักดิ์สิทธิ์ เมื่อมีความ ศักดิ์สิทธิ์ ย่อมเกิด ปาฏิหาริย์[/shake]

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
เอาเป็นว่า หลีกเลี่ยงได้ก็ดี
จะบอกว่าไม่เป็นไรเลยก็ไม่ถูก

จะดื่มเหล้า ถ้างดได้ก็ดี สุขภาพก็ดีด้วย
โกหก เราก็รู้ว่ามันไม่ดี ก็พูดความจริงไป ได้ความสบายใจอีกด้วย
ผิดลูกเมีย หลีกเลี่ยงได้ก็ดี ไม่เสี่ยงเอดส์ด้วย
ลักทรัพย์ ผิดกฏหมายนะครับ ไม่ดี
ฆ่าสัตว์ ถ้ายุงกัด เราก็ตบ  :074:  :005:

ออฟไลน์ immortal

• ตติยะ
    • อีเมล
ถ้าถามผมนะครับ ถ้าเรามีศรัทธาของไม่เสื่อมหรอกครับ
จะบอกว่าผิดศีลแล้วของเสื่อมผมเถียงขาดใจเลยครับ งั้นพวกโจรสมัยโบราณคงไม่เหลือวิชาอาคมใว้ติดตัวเป็นแน่ ทั้งลักขโมยหรืออาจจะผิดข้อกาเมด้วยซ้ำผิดประจำผิดซ้ำซากยังจับตัวยากเลย
แต่อาจจะเป็นกุศโลบายให้คนเอาวิชาอาคมที่ได้รับมาประพฤติดี ไม่ประพฤติชั่ว เอาง่ายๆรักษาศีล5ได้ทุกวันนี่ก็เก่งแล้วครับ
ทั้งนี้ทั้งนั้น ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว หนีอะไรก็หนีได้ แต่หนีกรรมที่เราก่อหนียังไงก็ไม่พ้นครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มิ.ย. 2553, 11:29:08 โดย immortal »

ออฟไลน์ snowwhite

• ตติยะ
    • MSN Messenger - snowwhite_1808@hotmail.com
พยายามประพฤติดีที่สุดแล้วละคะ

แต่สังคมปัจจุบันบอกตามตรง

บางคนเข้ามาจีบเราทั้งที่เราก็ไม่แน่ใจว่าเค้ามีลูกมีเมียแล้วรึเปล่า

กลัวจะผิดศีล แต่ถ้ามัวแต่กลัวก็คงไม่ต้องคบใครอยู่เป็นโสดขึ้นคานไปพอดี

ถ้าเจตนาเราดี ก็น่าจะดีแล้วนะคะ

จะได้สบายใจ บางอย่างกังวลจนบอกไม่ถูก

:090: ขอบคุณนะคะ  :090:  :054:  :054:

ออฟไลน์ chinjung

• ปัญจมะ
ขอให้ทำใจสบายๆต้องมีผิดพลาดกันบ้างครับ

ออฟไลน์ Jued

• ตติยะ
    • อีเมล
เราไม่รู้ถือว่าไม่ผิด แต่ถ้ารู้ว่าผิดแล้วยังทำก็เป็นอืกเรื่อง

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
อันที่จริงแล้ว ศีลทั้ง ๕ ข้อ ต้องมีเจตนาที่จะทำครับ ศีลถึงจะขาด 

ถ้าเพียงเผลอ ไม่ตั้งใจ ไม่เจตนา เช่น เผลอไปเหยียบมดตาย หยิบร่มผิดคันกับเพื่อนร่วมงาน ศีลไม่ขาด  แค่ด่างพร้อย เศร้าหมอง

ถ้ามีเจตนาตั้งใจทำผิด ทั้งๆที่รู้ว่าผิด  ศีลถึงจะขาด

ส่วนประเด็นว่า ของเสื่อมหรือไม่เสื่อมมีพี่น้องตอบให้แล้ว

ที่ขอแสดงความเห็นเพิ่มเติมคือ  ผิดศีล คือ ทำกรรมไม่ดี  กรรมมีต่อชีวิตของคนเรา เมื่อผิดศีลทำกรรมไม่ดี ก็ต้องได้รับผลของกรรมที่ทำ

เวลาที่ผลกรรมกลับมาสนอง อย่าไปเข้าใจผิดคิดว่าของเสื่อมละกันครับ เพราะของอะไรก็ต้านกรรมไม่ได้หรอกครับ

ครูบาอาจารย์ท่านถึงสอนให้ไม่ผิดศีล เพราะถ้าผิดศีลก็ต้องรับผลของการกระทำผิดด้วยตัวเราเอง

น่าจะเรียกว่า ตัวเราเสื่อมจากความดีไปชั่วขณะมากกว่า

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ยืนยันด้วยอีกคนครับ...ดูที่เจตนา หากเรามีสติรู้ผิดชอบชั่วดี
เราพยายามทำในสิ่งที่ถูกต้องแล้ว  แต่บางครั้งมีเหตุจำเป็นที่ต้องทำให้ต้องละเว้น
โดยที่เราไม่ตั้งใจหรืออยากจะให้เป็นอย่างนั้น ตามความคิดก็คือ ไม่เจตนาก็ไม่ผิด ไม่รู้ก็ไม่ผิดครับ

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
ทำดีก่อสุขครับผม ..............สวัสดี............. :090: :090: :114: :090: :090:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ถือศีลบ้างศีลขาดบ้าง ก็ดีกว่าไม่ถือศีลเลยน่ะครับ
ปล.ตั้งใจทำให้ดีที่สุด ลด ละ เลิก เรื่องแบบนี้ต้องใช้เวลาครับ ทำใจร่มๆชีวิตก็เป็นสุขน่ะครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
อย่าคิดมาก รำลึกเสมอเป้าหมายเป็นคนดี มิใช่สักเพื่ออวดศักดา..ไม่ให้ร้ายใครนะคะ เจ้าหญิงในเทพนิยาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มิ.ย. 2553, 08:09:44 โดย cho presley »

cho presley       

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
ศีลทั้ง 5 ข้อ เป็นเรื่องใกล้ตัว เมื่อเราเริ่มคิดดี
เจตนาทำดี การผิดศีลก็น้อยลง
หากมีพลาดพลั้งไปบ้าง ก็อย่าได้กังวลใจนัก
แก้ไขอย่าทำซ้ำ เป็นครั้งที่  2 จะดีกว่า
ดังที่สมาชิกหลาย ๆท่านว่าไว้ ทุกอย่างดูที่เจตนา
และต้องรวมถึงการแปลเจตนาด้วยนะคะ แปลดีเป็นศรีแก่ตน  :077:

สบาย ๆ ไม่เคร่งเครียด ใช้ชีวิตมีความสุขบนพื้นฐานของความดี
เครียดแล้วจิตใจเศร้าหมอง ส่งผลให้หน้าตาแก่ไว หมดราศีด้วยนะคะ
Be happy , Good LucK

:089:

What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple