ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบความหมายจริงๆค่ะใครทราบช่วยตอบที  (อ่าน 2065 ครั้ง)

ออฟไลน์ pom_mp11

• ช่วยแนะด้วยค่ะ
  • สัตตมะ
  • **
  • อยู่ที่ใจค่ะ
    • MSN Messenger - pom_mp@msn.com
    • อีเมล
ถ้ารูปไม่ขึ้นช่วยดูรูปที่ข้างๆนะค่ะ อยากทราบความหมายจริงๆค่ะ
แล้วศีลห้า ถ้าเลี่ยงไม่ได้จริงๆไปยุ่งกับคนมีเจ้าของ
ควรทำไงค่ะ อยากจะไปสักเพิ่ม

ออฟไลน์ siksaka

• ชีวิตที่สันโดษ เรียบง่าย ย่อมมีความสุขเสมอ
  • จตุตถะ
  • ...ชีวิตที่สันโดษ เรียบง่าย ย่อมมีความสุขเสมอ...
    • MSN Messenger - alfamale_5698@hotmail.com
    • อีเมล
>>>>>  โบราณว่าไว้ มีผัวผิดคิดจนตัวตาย  <<<<<<

คนโสดมีทางเลือกเยอะ มีชีวิตที่ดีเยอะกว่าคนที่มีคู่แล้วซะอีก น่าอิจฉาออก
อย่าไปจมปลักกับคนมีครอบครัวแล้วเลยครับ เปลืองตัว เสียเวลา เสียใจเปล่าๆ ......
อีกอย่าง จะเป็นบาป เป็นกรรมที่ไม่ดีครับ......สงสารคู่ครองของเค้า..... :069:

ปล...ผิดศีลข้อนี้ เท่ากับว่า ผิดศีลทุกๆข้อเลยนะครับ เพราะมันโยงใยกันหมด
...ส่วนเรื่องยันต์ รอท่านอื่นมาให้ความรู้ดีกว่าครับ
...
ขอโทษนะครับที่พูดไปแบบนั้น  :054:
ชีวิตที่สันโดษ....เรียบง่าย....ย่อมมีความสุขเสมอ

ออฟไลน์ Tiger Number NINE

• ส.กล้าแดง
  • สัตตมะ
  • **
  • ผองธุลีดิน จักพลิกชะตา
    • อีเมล
ถ้ารูปไม่ขึ้นช่วยดูรูปที่ข้างๆนะค่ะ อยากทราบความหมายจริงๆค่ะ
แล้วศีลห้า ถ้าเลี่ยงไม่ได้จริงๆไปยุ่งกับคนมีเจ้าของ

ควรหยุดกรรมนั้นไว้เท่านี้ แล้วลองให้โอกาสตัวเอง เปิดรับโอกาสครั้งยิ่งใหญ่ที่สุด เพื่อคบหาดูใจกับคนตอบกระทู้นี้คนต่อไป ถ้ารูปไม่ขึ้นช่วยดูรูปที่คนข้างล่างนะครับ 08; 08; 20; 20;
สุราไม่ได้สร้างวีรบุรุษ......แต่วีรบุรุษก็ขาดสุราไม่ได้

ออฟไลน์ pom_mp11

• ช่วยแนะด้วยค่ะ
  • สัตตมะ
  • **
  • อยู่ที่ใจค่ะ
    • MSN Messenger - pom_mp@msn.com
    • อีเมล
ขอบคุณค่ะก็อยากจะเลิกแต่มันรักฝังลึกไปแล้ว
 :064:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ขอบคุณค่ะก็อยากจะเลิกแต่มันรักฝังลึกไปแล้ว
แยกความใคร่ออกจากความรัก ตั้งสติพิจารณาผิดถูกชั่วดี คนเรามีสิทธิ์รักใครก็ได้ ถ้าความรักนั้นบริสุทธิ์ เพราะรักที่บริสุทธิ์จะไม่ทำร้ายใคร อย่าเดินไปข้างหน้าเลยถ้ารู้ว่าทางข้างหน้าเต็มไปด้วยขวากหนามและความเจ็บปวด เพราะถ้าเดินไปต้องมีคนหนึ่งต้องเจ็บปวด แม้ชาตินี้ไม่เจ็บปวด ความเจ็บปวดก็ไปรออยู่ชาติหน้า บุญและบาปเลือกได้ด้วยตัวเองครับ ชีวิตคุณ คุณเลือกเองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มิ.ย. 2553, 12:03:43 โดย derbyrock »

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ถ้ารู้แล้วว่าผิดแต่ยังทำ ต่อให้เราสักยันต์ทั้งตัวมันก็ทำให้เราพ้นบาปพ้นกรรมไม่ได้ครับ
กรณีนี้ถ้าท่านไม่ช่วยตัวเองก่อน ใครก็ช่วยท่านไม่ได้ครับ
เริ่มต้นใหม่เถอะครับ สงสารครอบครัวเค้า  :065:

ออฟไลน์ butterfly

• อย่าจำว่าเราทำดีกับใคร แต่ให้จำไว้ว่าใครทำดีกับเรา
  • สัตตมะ
  • **

ถ้าปฏิบัติไม่ได้ อย่าเพิ่งสักดีกว่านะค่ะ เพราะมันคงไม่มีประโยชน์อะไร

รอให้คุณพร้อมนะค่ะ ที่วัดบางพระยินดีต้อนรับเสมอสำหรับคุณ

อะไรที่ไม่ใช้ของเรา ยังไงก็คงไม่ใช้ของเรา

ความรักเปรียบเหมือนรอยสัก เจ็บปวดแต่ก็งดงาม[shake][/shake]

ออฟไลน์ charlie

• ปัญจมะ
    • อีเมล
ให้เขาอยุ่กับครวบครัวเขาเถอะ เมื่อเราตัดขาดสิ่งที่ไม่เป็นมงคลต่อชีวิตออกไปได้ ต่อไปสิ่งที่เป็นมงคลกับชีวิตจะเข้ามาเอง  และถ้าไปสักแล้วสามารถเตือนสติให้เราทำดีได้ ก็ไปสัก แล้วเตือนสติตนเองอยุ่เสมอว่ารอยสักที่เป็นมงคลที่เราสักมา จะมีคุณค่า ต่อเมื่อเราทำดี

ผิดถูกประการใด ขอให้ท่านผู้รุ้ช่วยแนะนำ ด้วย

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
ไม่ขอแนะนำนะคะ เรื่องของหัวใจ  :077:

แค่อยากให้หยุดคิด แล้วถามตัวเองว่า
ที่ผ่านมาเรียกว่า ความรักจริง ๆ หรือเปล่า ?
แต่ก็เชื่อนะคะ ว่าเวลาจะทำให้ทุกอย่างลงตัว

ส่วนเรื่องการสักยันต์ ถ้าสักแล้ว เป็นเครื่องยึดเหนี่ยวให้ทำความดี
และพยายามถือปฏิบัติดีต่อไป ก็ขออนุโมทนา

เรื่องแบบนี้ ไม่ห้าม ไม่ยุ อยู่ที่ตัวคุณ เลือกเอง
คงไม่มีใครอยากเจ็บนานหรอก เป็นกำลังใจให้นะคะ

Good Luck
:089:

What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ปีระกา

• บุคคลทั่วไป
สักยันต์ด้านเมตตามหานิยม ก็มีพุทธคุณด้านมหาเสน่ห์ แต่คงมิใช่การทำเสน่ห์นะครับ

หลวงพี่แป๊วท่านเคยสอนไว้ว่า คิดดี ทำดี พูดดี ใครก็อยากเข้าใกล้ครับ

ยังไงก็เป็นกำลังใจให้นะครับ

ออฟไลน์ Alowhaaa

• อัศวินม้าไม้
  • ตติยะ
  • อัศวินม้าไม้
    • MSN Messenger - kingdom076@hotmail.com
มะรู้ว่าเป็นยันต์อะไร แต่ที่รู้ๆนะครับ ศิล 5 ต้องทำให้ได้ครับ แต่ผมทำไม่ค่อยได้ก็ข้อ 5 นี่แหละครับ -*-
ทำดีได้ดีมี่ที่ไหน ทำช่วได้ดีมีถมไป ทำชัวได้ดี ทำๆไม
จงทำดีต่อไป สกวันคงต้องได้ดี
ทำดี ไม่ต้องอายใคร

ออฟไลน์ A-Bangpra

• ตติยะ
  • ศรัทธาเหนือความเจ็บปวด
    • อีเมล
คิดใหม่ ทำใหม่ แล้วจะรู้ว่าทำไมใครๆอยากเป็นศิษย์วัดบางพระ