ผู้เขียน หัวข้อ: สักไปแล้วทำไมนั่งสมาธิแล้วตัวชา  (อ่าน 2939 ครั้ง)

ออฟไลน์ Vet_Max

• ปัญจมะ
  • จงตั้งมั่นในความดี
    • MSN Messenger - koranum_max@hotmail.com
    • อีเมล
ต่างกันมากเลยครับ ก่อนสักกับหลังสัก
คือว่า ก่อนสักแม้จะนั่งสมาธินานแค่ไหนตัวก้ไม่เคยชานะครับ อย่างมากก้เหน็บตามขาตามเท้า
แต่พอหลังจากสักมาแล้วไม่รู้เปนอะไรนั่งได้แค่แปบเดียว พร้อมกับการกำหนดลมหายใจเข้าออกแระก้นึกถึงพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ พ่อ แม่ ครูบาอาจารย์ แล้วรู้สึกว่าตัวจะชาๆแล้วก้เปนตระคริวไล่มาจากหน้า ลงมาขาอะคับ

มีท่านใดที่เปนเหมือนผมปะคับ

แระมีท่านใดที่พอจะทราบมัยครับ ว่าอาการนี้เกิดขึ้นจากสาเหตุใด

ยังไงก้ขอขอบคุณล่วงหน้านะครับสำหรับคำตอบ
คนกตัญญูกตเวที ไม่มีวันอดตาย

ออฟไลน์ นายธรรมะ

• ดีชั่วอยู่ที่ตัวทํา สูงต่ำอยู่ที่ทําตัว
  • สัตตมะ
  • **
  • เหนื่อย ได้แต่อย่า ท้อ
ตอบ: สักไปแล้วทำไมนั่งสมาธิแล้วตัวชา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 มิ.ย. 2553, 08:13:21 »
ผมก็เคยครับ มีความรู้สึก ร้อนๆหนาวๆ แล้วรู้สึกว่ามือชาๆครับเหมือนกัน
[shake]ศรัทธา ไม่ใช่ ไสยศาสตร์ ศรัทธา เพื่อ ศักดิ์สิทธิ์ เมื่อมีความ ศักดิ์สิทธิ์ ย่อมเกิด ปาฏิหาริย์[/shake]

ออฟไลน์ โอม...

• ปัญจมะ
    • อีเมล
ตอบ: สักไปแล้วทำไมนั่งสมาธิแล้วตัวชา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 มิ.ย. 2553, 11:09:00 »
เป็นอาการของขึ้น ถ้ามีคาถาปลุกยิ่งขึ้นใหญ่เลยครับผมลองมาแล้ว

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - koranum_max@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 มิ.ย. 2553, 11:13:08 »
ที่ผมสักมาเปนยันต์สองยอดของ หลวงพี่แป้ว เหนว่าเด่นด้านเมตตา

ยันต์ตาข่ายหนุนธาตุ ดิน น้ำ ลม ไฟ ของ พ่อทอง ตลาดพลู เด่นด้านแคล้วคลาด

ยันต์ครู ยันขุนแผน อ เม้ง ขุนแผน

มีโอกาสของขึ้นอยู่หรอคับ

แบบว่าไม่มีเสือ หนุมาน หรือพ่อแก่เลยอ่าคับ

ออฟไลน์ immortal

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 มิ.ย. 2553, 10:52:35 »
เคยเป็นคือร้อนในตัวทั้งตัว แต่อย่าเอารู้สึกไปยึดใว้ตรงนั้น แล้วจะหายไปเอง

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22 มิ.ย. 2553, 01:39:41 »
ขอบคุนสำหรับทุกข้อมูลนะครับ

แล้วผมจะพยายามนำไปปรับใช้คับ

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 22 มิ.ย. 2553, 09:48:03 »
ลองศึกษาจากกระทู้ของพระอาจารย์โด่ง http://www.bp.or.th/webboard/index.php/topic,7605.html มีด้วยกัน8ภาคน่ะครับ ลองค้าหาอ่านกันดูน่ะครับ
ปล.การนั่งสมาธิ ไม่ควรมีความอยากเห็นอยากพบใดๆทั้งสิ้นน่ะครับ เมื่อเห็น เมื่อพบ เมื่อรู้สึก ก็อย่าไปสนใจอย่าไปยึดติดให้ผ่านไปน่ะครับ ทำความเข้าใจให้เข้าใจวัตถุประสงค์ของการนั่งสมาธิน่ะครับ จะได้ไม่หลงทางครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา