ผู้เขียน หัวข้อ: สักกับหลวงพี่แป๊ว  (อ่าน 3202 ครั้ง)

ออฟไลน์ pom_mp11

• ช่วยแนะด้วยค่ะ
  • สัตตมะ
  • **
  • อยู่ที่ใจค่ะ
    • MSN Messenger - pom_mp@msn.com
    • อีเมล
สักกับหลวงพี่แป๊ว
« เมื่อ: 10 ก.ค. 2553, 11:20:29 »
อยากขอความคิดเห็นค่ะ สักกับหลวงพี่แป๊วมาและเราไปสักกับหลวงพี่องค์อื่นมา หรือเราไปสักที่อื่นมา จะเป็นไรรึป่าวค่ะ หลวงพี่จะว่าไรไหม๊
 :054:รบกวนด้วยค่ะ :054:

ออฟไลน์ เด็ก สามร้อยห้อง

• ฉัฏฐะ
  • *
ตอบ: สักกับหลวงพี่แป๊ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 ก.ค. 2553, 12:11:47 »
ไม่ว่าหรอกครับ เปรียบเสมือนเรามีหลายอาจารย์คุ้มครองเราอยู่

ออฟไลน์ princo

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 ก.ค. 2553, 02:08:09 »
สำหรับผมที่วัดบางพระก้อพอแล้วคับ  ที่อืนคงไม่ได้แทงหลังผมหรอ :003: :003: :006: :005:
[shake]คนเมื่องในหมอก[/shake]

ออฟไลน์ ~เสน่ห์เอ~

• http://www.watnok.co.cc/ เวบบอร์ดวัดนก
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 ก.ค. 2553, 02:17:50 »
ได้ครับ UP TO YOU เลย
แต่สำหรับผมวัดบางพระล้วนๆ

ออฟไลน์ tom2007

• สัตตมะ
  • **
  • ออแอ อออา เมตตา พุทโธ
    • MSN Messenger - autotom2007@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 ก.ค. 2553, 09:48:17 »
ไม่หรอกครับ
แต่ส่วนตัวผมสักกับหลวงพี่แป้วตลอดครับ
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ  สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

ออฟไลน์ touch_navara

• "นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์ สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา"
  • นวมะ
  • "ก่อนที่จะตัดสินผู้อื่น ให้ดูตัวท่านเองเสียก่อน"
    • MSN Messenger - touch_navara_175@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12 ก.ค. 2553, 08:45:27 »
ไม่น่าจะเป็นไรนะครับ เห็นหลวงพี่ท่านไม่ว่าไรนะครับ
ก่อนที่จะมาสักกับวัดบางพระ ผมก็ไปสักกับที่อื่นมาก่อนครับ :002:
[shake]ศิษย์วัดบางพระครับ[/shake]

คำขวัญจังหวัดนครสวรรค์ "เมืองสี่แคว แห่มังกร พักผ่อนบึงบอระเพ็ด ปลารสเด็ดปากน้ำโพ"

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12 ก.ค. 2553, 08:53:35 »
ไม่เป็นไรครับ สบายใจได้ครับ แต่หลังผมวัดบางพระที่เดียวเมตตาโดยหลวงพี่แป๊วองค์เดียวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ก.ค. 2553, 08:54:10 โดย derbyrock »

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ NONGEAR44

• นวมะ
    • MSN Messenger - en2005f@hotmail.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 12 ก.ค. 2553, 09:24:24 »
หลวงพี่ท่านไม่ว่าหลอกท่านแค่จะถามว่าสักที่ไหนมา สักได้ครับท่านใจดี

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 12 ก.ค. 2553, 10:41:59 »
หลังผมมีหลวงพี่หนึ่ง หลวงพี่นัน อาจารย์หนวด พระอาจารย์ต้อย บางพระอย่างเดียวครับ
เหตุผลอยู่ที่หลักการวางยันต์ตามลำดับ พอเต็มหลังจะภูมิใจมากครับ ศิษย์พี่หลายท่านสายบางพระที่เดียว รวมๆแล้วออกมาเป็นรูปหน้าเสือชอบมากครับ จะพยายามตามให้ทันครับ  :016:

ออฟไลน์ nayfertity

• หลับปุ๋ย
  • สัตตมะ
  • **
  • Just-->ปุ๋ย
    • MSN Messenger - nayfertity@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 12 ก.ค. 2553, 11:23:16 »
ใช่ค่ะ หลวงพี่ท่านไม่ว่าหรอกค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ก.ค. 2553, 11:23:43 โดย nayfertity »

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 12 ก.ค. 2553, 11:48:40 »
จากการที่ไปสักกับหลวงพี่แป๊วและเห็นศิษย์จากที่อื่นมาสักกันท่านจะบอกว่าอันนี้ของหลวงพ่อนี้อันนี้หลวงพ่อนั้นเรียกว่าเห็นยันต์หลวงพี่แป๊วบอกถูกหมดคนที่มาสักยังบอกเลยหลวงพี่รู้จริงแต่ไม่เห็นหลวงพี่แป๊วว่าอะไรเลยท่านก็เมตตาสักให้ 25;ถ้าจะมาเป็นศิษย์ท่านสักให้หมดครับทุกสำนัก :048: :048:
ทุกคนย่อมมีปัญหาของตัวเองเกิดขึ้นตลอดเวลา  อยู่ที่ใครเลือกที่จะเดินหนีปัญหา...หรือเลือกที่จะแก้ไขปัญหา

ออฟไลน์ nayfertity

• หลับปุ๋ย
  • สัตตมะ
  • **
  • Just-->ปุ๋ย
    • MSN Messenger - nayfertity@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 12 ก.ค. 2553, 12:09:48 »
จากการที่ไปสักกับหลวงพี่แป๊วและเห็นศิษย์จากที่อื่นมาสักกันท่านจะบอกว่าอันนี้ของหลวงพ่อนี้อันนี้หลวงพ่อนั้นเรียกว่าเห็นยันต์หลวงพี่แป๊วบอกถูกหมดคนที่มาสักยังบอกเลยหลวงพี่รู้จริงแต่ไม่เห็นหลวงพี่แป๊วว่าอะไรเลยท่านก็เมตตาสักให้ 25;ถ้าจะมาเป็นศิษย์ท่านสักให้หมดครับทุกสำนัก :048: :048:

ใช่ค่ะ แล้วหลวงพี่ท่านก็จะบอกว่า สวย ๆ ๆ ๆ ^^"

ออฟไลน์ ae26

• จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
  • จตุตถะ
  • เหนื่อยใจคนไทยไม่รักกัน
    • MSN Messenger - alongkot_ae@hotmail.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 12 ก.ค. 2553, 08:32:15 »
คิดถึงหลวงพี่ แป๊ว ครับ ขอกราบนมัสการครับหลวงพี่ครับ โยมสำโรงครับ
เมดอินไทยแลนด์

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 12 ก.ค. 2553, 08:45:52 »
คนโบราณท่านมักพูดว่า  ทำแกงอย่าใช้แม่ครัวหลายคน

คงขยายความได้ดังนี้

การทำกับข้าวหรือแกงต่างๆ ถ้าเราให้แม่ครัวหลายๆคนทำในอย่างเดียวกัน

แล้วเราจะรู้ได้อย่างไรครับว่าแม่ครัวท่านไหนทำแกง ได้อร่อย

ฝากให้คิดกันนะครับ

ส่วนตัวผมแกงหม้อนี้ใช้แม่ครัวท่านเดียวครับ ผ่านมาสิบว่าปีก็ยังอร่อยเข้มข้นสุดๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ก.ค. 2553, 08:47:39 โดย โองการยันนะรังสี »

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น

ออฟไลน์ รวี สัจจะ...

• รองประธาน
  • รวี สัจะ-สมณะไร้นาม-วจีพเนจร
    • รวี สัจจะ สมณะไร้นาม (เคลื่อนไหวดุจสายลม)
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 12 ก.ค. 2553, 09:53:53 »
พระอาจารย์ท่านไม่ว่าอะไรหรอก...ท่านเมตตาต่อศิษย์เสมอ
แต่ข้อดีของการสักโดยพระอาจารย์หรืออาจารย์เข็มเดียวตลอดนั้น
ก็คือ... ลายเส้นและการวางตำแหน่ง จะเป็นระเบียบและสวยงาม
เพราะเข็มและการลงเข็มของแต่ละท่านมีเอกลักษณ์เฉพาะตัว
ส่วนความเข้มขลังนั้นเหมือนกันทุกอาจารย์เพราะมีที่มาจากแหล่งเดียวกัน
ครูอาจารย์เดียวกันและได้เข้าพิธีไหว้ครู ครอบครู บูชาพระอาจารย์ใหญ่
บารมีของครูบาอาจารย์ท่านคุ้มครองเสมอกัน(สายวัดบางพระ ศิษย์หลวงพ่อเปิ่น)
 :059: มีภาพตัวอย่างให้ดู...ลายสักจากพระอาจารย์ท่านเดียวทั้งหลัง
กับ ลายสัก ที่มาจากหลายสำนักและหลายอาจารย์ ที่กระทู้..ลายสักจากชายโขง(ศิษย์สายชายโขง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ก.ค. 2553, 10:00:43 โดย รวี สัจจะ... »
ใช่หวังจะดังเด่น  จึงมาเป็นสมณะ
เพียงหวังจะลดละ  ซึ่งมานะและอัตตา
เร่ร่อนและรอนแรม ไปแต่งแต้มแสวงหา
สัญจรร่อนเร่มา  ผ่านร้อยป่าและภูดอย
ลาภยศและสรรเสริญ  ถ้าหลงเพลินจิตเสื่อมถอย
พาใจให้เลื่อนลอย  จิตเสื่อมถอยคุณธรรม
       ปณิธานในการปฏิบัติธรรม

ปีระกา

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 12 ก.ค. 2553, 10:01:01 »
อ้างถึง
พระอาจารย์ท่านไม่ว่าอะไรหรอก...ท่านเมตตาต่อศิษย์เสมอ
แต่ข้อดีของการสักโดยพระอาจารย์หรืออาจารย์เข็มเดียวตลอดนั้น
ก็คือ... ลายเส้นและการวางตำแหน่ง จะเป็นระเบียบและสวยงาม
เพราะเข็มและการลงเข็มของแต่ละท่านมีเอกลักษณ์เฉพาะตัว
ส่วนความเข้มขลังนั้นเหมือนกันทุกอาจารย์เพราะมีที่มาจากแหล่งเดียวกัน
ครูอาจารย์เดียวกันและได้เข้าพิธีไหว้ครู ครอบครู บูชาพระอาจารย์ใหญ่
บารมีของครูบาอาจารย์ท่านคุ้มครองเสมอกัน(สายวัดบางพระ ศิษย์หลวงพ่อเปิ่น)

เห็นด้วยกับหลวงพี่อย่างยิ่งครับ

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 13 ก.ค. 2553, 10:19:34 »
คิดถึงหลวงพี่ แป๊ว ครับ ขอกราบนมัสการครับหลวงพี่ครับ โยมสำโรงครับ
คุณโยมสำโรงอยู่ช่วง :047:ไหนของสำโรงครับ.. :034:ผมอยู่ ซ.วัดด่านสำโรง ( ลิขิต4 )ยินดีที่ได้รู้จักครับ 30; 31; 21;

ออฟไลน์ tom2007

• สัตตมะ
  • **
  • ออแอ อออา เมตตา พุทโธ
    • MSN Messenger - autotom2007@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 13 ก.ค. 2553, 07:31:33 »
คิดถึงหลวงพี่ แป๊ว เช่นกันครับ ขอกราบนมัสการครับหลวงพี่ครับ โยมต้อมครับ