ผู้เขียน หัวข้อ: ของฝากสำหรับท่านที่เป็นลูกทั้งหลาย  (อ่าน 2294 ครั้ง)

ออฟไลน์ NONGEAR44

• นวมะ
    • MSN Messenger - en2005f@hotmail.com
                           ของฝากสำหรับท่านที่เป็นลูกทั้งหลาย

พ่อแม่ก็แก่เฒ่า                    จำจากเจ้าไม่อยู่นาน
   จะพบจะพ้องพาน                          เพียงเสี้ยววารของคืนวัน
            ใจจริงไม่อยากจาก               เพราะยังอยากเห็นลูกหลาน
   แต่ชีพมิทนทาน                           ย่อมร้าวรานสลายไป
            ขอเถิดถ้าสงสาร                  อย่ากล่าวขานให้ช้ำใจ
   คนแก่ชราวัย                               ย่อมเผลอไผลเป็นแน่นอน
            ไม่รักก็ไม่ว่า                      เพียงเมตตาช่วยอาทร
  ให้กินและให้นอน                          คลายทุกข์ผ่อนพอสุขใจ
            เมื่อยามเจ้าโกรธบึ้ง              ให้นึกถึงเมื่อเยาว์วัย
  ร้องให้ยามป่วยไข้                          ได้ใครเล่าเฝ้าปลอบโยน
            เฝ้าเลี้ยงจนเติบใหญ่              แม้นเหนื่อยกายก็ยอมทน
  หวังเพียงจะได้ผล                          เติบโตจนสง่างาม
            ขอโทษถ้าทำผิด                 ขอให้คิดทุกโมงยาม
  ใจแท้มีแต่ความ                            หวังคอยช่วยอำนวยชัย
            ต้นไม้ที่ใกล้ฝั่ง                   มีหรือหวังอยู่ได้
  วันหนึ่งคงล้มไป                            ทิ้งฝั่งไว้ให้วังเวง

ออฟไลน์ yung

• อยู่แบบมีสติ
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • เกิดจากความศรัทธา
    • MSN Messenger - samphan_Y@hotmail.com
ตอบ: ของฝากสำหรับท่านที่เป็นลูกทั้งหลาย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 ก.ค. 2553, 02:30:30 »
 :070: ดีมากๆเลยครับบทความนี้.....ผมคนหนึ่งที่เคยหลงผิดทำตัวไม่ดีแต่สุดท้ายพอเรามีปัญหาไม่มีใครหลอกครับที่รักเราจริงไม่ว่าใครทั้งนั้นยกเว้น....พ่อและแม่เราเท่านั้นที่รักเราจริง.......กราบพระได้ทุกองค์ที่เราเคารพแต่กราบพระที่อยู่ในบ้านนั้นคือพ่อและแม่นี้สิภูมิใจยิ่งกว่ากราบพระองค์ไหนในโลกนี้สะอีกจริงไหม.......กราบท่านทำดีกับท่านตอนที่ท่านมีชีวิตรอยู่ดีกว่าจะกราบท่านตอนที่ท่านนอนอยู่ในโรงศพและเราเองที่จะเป็นคนที่เสียใจไปตลอดชีวิตร......นะครับศิษย์หลวงพ่อเปิ่นทุกท่าน......จริงไหม
พอใจในสิ่งที่เรามีอยู่

ออฟไลน์ จิ๋ววัดตะกล่ำ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bigjiew123@hotmail.com
ตอบ: ของฝากสำหรับท่านที่เป็นลูกทั้งหลาย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 ก.ค. 2553, 07:04:55 »
ซึ้งมากๆครับ  :100:
พระอุดมประชานาถ (หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ) วัดบางพระ
"เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"

ออฟไลน์ นายธรรมะ

• ดีชั่วอยู่ที่ตัวทํา สูงต่ำอยู่ที่ทําตัว
  • สัตตมะ
  • **
  • เหนื่อย ได้แต่อย่า ท้อ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 ก.ค. 2553, 08:58:56 »
บอกได้เลยว่า น้ำตาไหลครับ   :054:
[shake]ศรัทธา ไม่ใช่ ไสยศาสตร์ ศรัทธา เพื่อ ศักดิ์สิทธิ์ เมื่อมีความ ศักดิ์สิทธิ์ ย่อมเกิด ปาฏิหาริย์[/shake]

ออฟไลน์ eakthai14

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ความดีไม่มีขาย อยากได้ทำเอาเอง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 ก.ค. 2553, 07:23:44 »
ขอบคุณ สำหรับ บทความดีๆครับ :016:
ขยันให้ถูกที่ ทำดีให้ถูกทาง ทำบุญกันไว้บ้าง เสริมสร้างบารมี

ออฟไลน์ AMNOUYP

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 ก.ค. 2553, 07:28:15 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ The_Crow13

• ปัญจมะ
  • ยึดติดทำไม ตายไปเอาไปไม่ได้สักอย่าง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 ก.ค. 2553, 10:01:47 »
ขอบคุณครับ ผมเป็นคนนึงล่ะที่เชื่อ ผมทำผิดกับบุพการีมากมายนัก แต่ แม่ที่จากไปแล้วก็ห่วงผมมากแม้ผมทำผิดต่อท่านมาก และ มีเหตุการณ์ที่ทำให้รู้ความจริงที่ว่า ไม่มีใครห่วงเราเท่าครอบครัวพี่น้อง ผมขออนุญาติ บอกน้องๆที่ได้อ่านนะครับ

ดูแลครอบครัวดีๆ  เมื่อไม่มีจะเสียใจ
กลับบ้านผ่านร้านใด  ขายของกินลองซื้อมา
นั่งทานพร้อมครอบครัว  อบอวลครัวด้วยห่วงใย
เมื่อท่านจากเราไป ไม่เสียใจได้ดูแล

เราทำอะไร เรารู้แก่ใจ เราต้องยอมรับผลในสิ่งที่เราทำ

ออฟไลน์ john_4682

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 14 ก.ค. 2553, 10:50:00 »
ขอบคุณครับ กินใจดีจริงๆ
ปาฏิหารย์เกิดจากศรัทธา ความเจริญก้าวหน้าเกิดจากคุณธรรม

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 14 ก.ค. 2553, 10:52:41 »
ส่วนตัวชอบบทนี้ครับ ทำติดฝาบ้าน ลูกๆจะได้อ่านทุกวันไปเลยครับ

พ่อแม่ไม่มีเงินทองจะกองให้
จงตั้งใจพากเพียรเรียนหนังสือ
หาวิชาความรู้เป็นคู่มือ
ให้ยึดถึอเอาไว้ใช้เลี้ยงกาย
พ่อกับแม่มีแต่จะเเก่เฒ่า
จะเลี้ยงเจ้าเรื่อยไปนั้นอย่าหมาย
ใช้วิชาช่วยตนไปจนตาย
ลูกสบายพ่อแม่ก็ชื่นใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ก.ค. 2553, 10:54:18 โดย derbyrock »

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ npn

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 14 ก.ค. 2553, 11:15:55 »
ตั้งใจจะเอาบทนี้มาฝาก ท่าน derbyrock เอามาลงไว้แล้ว ก็ขอบคุณด้วยครับ เป็นกลอนบทที่อาจารย์ที่รร.สอนผมมาตั้งม.ต้น ยังจำได้ไม่ลืม อยากให้ทุกท่านท่องบทนี้ให้ขึ้นใจด้วยนะครับ

พ่อแม่ไม่มีเงินทองจะกองให้
จงตั้งใจพากเพียรเรียนหนังสือ
หาวิชาความรู้เป็นคู่มือ
ให้ยึดถึอเอาไว้ใช้เลี้ยงกาย
พ่อกับแม่มีแต่จะเเก่เฒ่า
จะเลี้ยงเจ้าเรื่อยไปนั้นอย่าหมาย
ใช้วิชาช่วยตนไปจนตาย
ลูกสบายพ่อแม่ก็ชื่นใจ

"คนมีปัญญา ถึงแม้ตกทุกข์ ก็ยังหาสุขพบ"

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 14 ก.ค. 2553, 11:20:20 »
ขอบคุณครับ...................... :090: :090: :114: :090: :090:.....................