ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกใหม่ขอรายงานตัวค่ะ  (อ่าน 5246 ครั้ง)

ออฟไลน์ JIDAR_Sarika

• รู้รักษาตัวรอดเป็นยอดคน
  • ตติยะ
    • อีเมล
สมาชิกใหม่ขอรายงานตัวค่ะ
« เมื่อ: 18 ก.ค. 2553, 01:14:02 »
สวัสดีสมาชิกวัดบางพระทุกท่านค่ะ
Jidar ขอรายงานตัวค่ะ เราก้อเป็นลูกศิษย์ใหม่ของที่นี่
เป็นคาทอลิกโดยกำเนิดค่ะ (รุ่นตายายทวดเลยอ่ะ)

มาเดินสายนี้ได้งัยน่ะเหรอ...?

เรื่องมันยาว แต่เล่าแล้วรันทดมั่ก ๆ
คุณเคยเป็นบ้างไหม
รักและอยู่กับผู้ชายมาคนนึง 8 ปี รักมั่ก ๆ
เราเองตัวคนเดียวมาตลอด เขาเข้ามาในตอนที่เราเพิ่งเสียคุณแม่ไป
คบกันตั้งแต่สมัยเรียนมหาลัยจนเรียนจบ เขาเติมเต็มทุกอย่างให้เราได้
ร่วมทุกข์ร่วมสุขมา ตั้งแต่ผู้ชายคนนี้ไม่มีอะไรเลย ทำงานบริษัทด้วยกัน
ผันตัวเองและคนรักทั้งคู่มาทำงานดนตรีด้วยกันอีก อยู่วงเดียวกันช่วยกันทำมาหากิน
ชีวิตผูกพันกันมาอย่างนี้ 8 ปี ไม่เคยแยกกันเลย
ส่วนตัวคนรักของเราพอปีที่3 เขาก็เริ่มออกลายเจ้าชู้มาเรื่อย ๆ
แต่เราก็ทนรับสภาพต่อหน้าต่อตามาตลอด หยามได้ศรี(สี)ก็ทนได้ค่ะ
ปีที่ 6 เคยถูกทิ้งไปให้ตกระกำลำบากอย่างไม่แยแส ทำงานสู้ชีวิตคนเดียว 4 เดือน
แล้วเขาก็กลับมาโอบอุ้มเรา อยู่กับเราอีกครั้ง....

มาปีที่ 8 นี้ โดนเข้าอีหรอบเดิม แต่คราวนี้เจ็บซ้ำรอบสองหนักกว่าเก่า
เพราะเราผูกพันกันมากขึ้น
เขาเคยสัญญาว่าเขาจะไม่ทำให้เราเสียใจอีก
และเรากำลังมีโครงการจะหมั้นหมาย และแต่งงานกันต่อไป
วันนึงมีผู้หญิงคนนึงเข้ามาในชีวิต
ผู้หญิงคนนี้เป็นจุดเปลี่ยนทำให้แฟนเราลืมเราได้จบกับเราได้อย่างง่ายๆ
8 ปี มาได้แค่นี้เหรอ
(ฮุ ฮุ ที่สำคัญ ผู้หญิงคนนี้อยู่คอนโดเดียวกับเราและแฟนเราด้วย
เขารู้เขาเห็นหมดอ่ะว่าตานี่เป็นแฟนเรา และ โอ้ว... พระเจ้าจอร์จเขาเป็นศิษย์วัดบางพระสัก ลงนะที่นี่ครบสูตรมาก่อนด้วย)

...อิ อิ เราเลยเอามั่ง สู้เพื่อคนที่เรารัก ...
+ กับ เรารู้สึกสิ้นหวังกับชีวิต เคยมีแฟนมาคนก็เลวมากคบมา 2 ปีกว่า เหล้า พนัน เจ้าชู้ ไถเงิน ครบสูตร
หนีเสือปะจระเข้ จริง ๆ  น้ำตาไหลเป็นแท๊งก์น้ำแล้วอ่ะ  

... นี่คือที่มาของหลังเนียนๆ ของเราที่ต้องเปลี่ยนไป...
น้ำมัน หมึก ลงมาหมด ยันต์ไหนว่าดี ยอมเจ็บตัวลุยแหลก ไปลุยคนเดียวก็บ่อยนะ
อ้อ นอกจากเราเป็นศิษย์วัดบางพระแล้ว เรา เป็นศิษย์ พ่อทอง สนธิรอด ด้วยน่ะ

> เมื่อก่อนแอนตี้การสักนะ รู้สึกมันน่ากลัว เลอะเทอะ
แต่วันนี้เมื่อมาได้สัมผัสกับเหตุการณ์จริง ...

กลับรู้สึกหลงเสน่ห์ในลายยันต์ พุทธคุณ และสิ่งดี ๆ ที่ได้รับตามมา
หลังจากสักมาแล้ว2อาทิตย์เอง ยอมรับค่ะว่าชีวิตค่อย ๆ ดีขึ้น
และรู้สึกว่าเร็วด้วย

อยากแนะนำบอกบุญเพื่อน ๆ ทั้งชายหญิงที่รู้สึกว่าเอ๊ะทำไมชีวิตเราไม่ดีเลย
คุณอยากให้ชีวิตคุณดีขึ้น หนุนดวงในบยามดวงตกขึ้นได้
หรือแม้แต่คนที่ดวงดีชีวิตดีอยู่แล้วอยากให้ชีวิตคุณดีขึ้นอีก
ลองมาสัมผัสแบบดิฉันสิคะ...

ศรัทธาในอาจารย์ของเรา ในลายยันต์ที่ท่านสักให้
คิดดีทำดี ศีล 5 ครบมิเคยขาด รักษาของตามกฏอย่างเคร่งครัดได้
สิ่งดีๆ จะค่อย ๆ วิ่งมาหาคุณอย่างที่คุณมิคาดคิด
ก็มิได้งมงายแต่อย่างใดค่ะ แล้วแต่วิจารณญาณของแต่ละท่านละกันนะคะ
แต่อย่างว่านะคะ เวลาคนเราท้อแท้ สิ้นหวังก็อยากหาอะไรยึดเหนี่ยวในชีวิต
แล้วดีทันตาจริง ๆ ค่ะ ไม่เชื่อก็ต้องเชื่ออ่ะนะ

ทุกวันนี้ งานดี เงินเข้า ใจเป็นสุขอย่างที่ไม่เคยเป็นในพริบตา
แถมแฟนมาง้อแล้วค่ะ ผู้หญิงคนนั้นก็แพ้ภัยตัวเองกรี๊ดๆราวีเราแกล้งเราสารพัด แต่แฟนเราปกป้องเราตลอด
แต่ตอนนี้เราเข้มแข็งมากๆ ทำใจได้จนสามารถตัดเขาได้แล้ว
ง้อเหรอแล้วงัย อืม ขอเวลาคิดดูก่อนนะ ถึงตาดิฉันขอเลือกบ้างแล้วกันนะคะ

นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า ไม่มีสัจจะในหมู่ผู้ชาย(บางคน)
อย่าไปเชื่ออะไรคำของมันมาก อย่าไปรักมันมาก
เพื่อนบอกทางผู้หญิงที่แย่งแฟนเราคนนั้นสักคงของเสื่อมหมดแล้วมั้งผิดศีลสารพัด
ถึงเป็นศิษย์หลวงพ่อเปิ่นเหมือนกัน แต่หลวงพ่อเปิ่นไม่เคยช่วยลูกศิษย์ที่ทำผิดหรอกค่ะ

8ปีที่ดิฉันเคยทำดีเพื่อผู้ชายคนนึงทุกอย่างจนเพื่อนๆ ยกให้ดิฉันเป็นยอดหญิงแม่พระอดทนกระบือเรียกพี่
แต่วันนี้ดิฉันรักตัวเองมากกว่ามันได้แล้วค่ะ
เล่าแล้วเน่ากว่านิยาย  3 เดือนก็ไม่จบ
เป็นกำลังใจให้เพื่อน ๆ ชาย หญิง ทุกคนที่โดนอย่างเรานะคะ
คิดดี ทำดี ต้องได้ดีสักวันค่ะ
เพื่อน ๆ ไว้เจอกันที่บางพระทักทายกันได้นะคะ

ถ้าเพื่อน ๆ คนใดอยากปรึกษา แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน ยินดีค่ะ Jidar_XXXX@Hotmail.co.th
(หากไม่ค่อยว่างมาตอบ เพื่อน ๆ มาเช็คได้เรื่อย ๆ นะคะ จะพยายามตอบทุกคนค่ะ)

กฏ กติกา มารยาท ในการใช้งาน กระดานสนทนาวัดบางพระ

๑๐. เพื่อรักษาสิทธิส่วนบุคคลและเพื่อป้องกันเหตุไม่พึงประสงค์อันจะเกิดขึ้น ดังนั้นห้าม วางเบอร์โทรศัพท์ วางลิงค์ อีเมล์ ที่อยู่ โดยเด็ดขาด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ก.ค. 2553, 04:22:20 โดย โองการยันนะรังสี »

• ตติยะ
    • อีเมล
ตอบ: สมาชิกใหม่ขอรายงานตัวค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 ก.ค. 2553, 01:22:41 »
โอ๊ะ.. โอ๊ว เพื่อนๆ ศิษย์บางพระกับพ่อทอง
อย่าลืมนั่งสมาธิ วิปัสนา วันละนิดจิตแจ่มใส ชนะใจ ชนะมาร ด้วยนะคะ

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 ก.ค. 2553, 07:23:05 »

[shake] นิทานเรื่องนี้[/shake]สอนให้รู้ว่า ไม่มีสัจจะในหมู่ผู้ชาย(บางคน)
อย่าไปเชื่อ อะไรคำของมันมาก อย่าไปรักมันมาก
เพื่อนบอกทางผู้หญิงที่แย่งแฟนเราคน นั้นสักคงของเสื่อมหมดแล้วมั้งผิดศีลสารพัด
ถึงเป็นศิษย์หลวงพ่อเปิ่น เหมือนกัน แต่หลวงพ่อเปิ่นไม่เคยช่วยลูกศิษย์ที่ทำผิดหรอกค่ะ

8ปีที่ดิฉันเคยทำดีเพื่อผู้ชายคนนึงทุกอย่างจนเพื่อนๆ ยกให้ดิฉันเป็นยอดหญิงแม่พระอดทนกระบือเรียกพี่
แต่วันนี้ดิฉันรักตัว เองมากกว่ามันได้แล้วค่ะ
เล่าแล้วเน่ากว่านิยาย  3 เดือนก็ไม่จบ
เป็น กำลังใจให้เพื่อน ๆ ชาย หญิง ทุกคนที่โดนอย่างเรานะคะ
เพื่อน ๆ ไว้เจอกันที่บางพระทักทายกันได้นะคะ

สรุปว่าเรื่องจริงหรือนิทานครับ  ผู้ชายไม่ได้เลวไปหมดหรอกนะครับ อยู่ที่ตัวบุคคลนะครับ  การที่คุณเจอแบบนี้เพราะว่าคุณยังไม่ได้เจอผู้ชายที่รักคุณจริงๆ  คนเรามีผิดพลาดกันได้ครับ  ส่วนหนึ่งคงเป็นเวรกรรม  ส่วนหนึ่งเกิดจากการกระทำ  ถ้าเกิดมาคู่กันแล้วยังไงก็ต้องได้อยู่ด้วยกันนะครับ  อาจจะมีอุปสรรคบ้างเป็นเรื่องธรรมดา
ก็ขอให้คุณโชคดีและสมหวังนะครับ

ขอบตุณครับ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ nsp8428

• ก็หมวยนี่คะ
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • ชีวิตก้าวไปข้างหน้า วันเวลาไม่เดินถอยหลัง
    • www.nsp8428@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 ก.ค. 2553, 12:46:44 »

[shake] นิทานเรื่องนี้[/shake]สอนให้รู้ว่า ไม่มีสัจจะในหมู่ผู้ชาย(บางคน)
อย่าไปเชื่อ อะไรคำของมันมาก อย่าไปรักมันมาก
เพื่อนบอกทางผู้หญิงที่แย่งแฟนเราคน นั้นสักคงของเสื่อมหมดแล้วมั้งผิดศีลสารพัด
ถึงเป็นศิษย์หลวงพ่อเปิ่น เหมือนกัน แต่หลวงพ่อเปิ่นไม่เคยช่วยลูกศิษย์ที่ทำผิดหรอกค่ะ

แต่วันนี้ดิฉันรักตัว เองมากกว่ามันได้แล้วค่ะ
เล่าแล้วเน่ากว่านิยาย  3 เดือนก็ไม่จบ
เป็น กำลังใจให้เพื่อน ๆ ชาย หญิง ทุกคนที่โดนอย่างเรานะคะ

สรุปว่าเรื่องจริงหรือนิทานครับ  ผู้ชายไม่ได้เลวไปหมดหรอกนะครับ อยู่ที่ตัวบุคคลนะครับ  การที่คุณเจอแบบนี้เพราะว่าคุณยังไม่ได้เจอผู้ชายที่รักคุณจริงๆ  คนเรามีผิดพลาดกันได้ครับ  ส่วนหนึ่งคงเป็นเวรกรรม  ส่วนหนึ่งเกิดจากการกระทำ  ถ้าเกิดมาคู่กันแล้วยังไงก็ต้องได้อยู่ด้วยกันนะครับ  อาจจะมีอุปสรรคบ้างเป็นเรื่องธรรมดา
ก็ขอให้คุณโชคดีและสมหวังนะครับ

ขอบตุณครับ

เค้าก็ไม่ได้ว่าผู้ชายเลวไปหมดทุกคนนี่คะคุณพี่  เพียงแต่บางคนที่เค้าเจอมาเท่านั้น

ยังไงก็เห็นใจลูกผู้หญิงด้วยกันนะคะ  ทำไมผู้หญิงถึงต้องเป็นฝ่ายถูกกระทำให้เสียใจอยู่ตลอด

ไม่ยุติธรรมเลย   แต่ก็ยินดีด้วยนะคะที่คุณน้องเค้าทำใจได้แล้วตอนนี้  เช่นกันค่ะ  สู้ ๆ ต่อไป

คิดดี พูดดี ทำดี แล้วทุกอย่างดีเองค่ะ  ยึดมั่นในสิ่งที่เราศรัทธา ปฎิบัติให้ได้ แล้วจะรู้ว่า

ปาฎิหารย์นั้นมีจริงค่ะ                                           ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 ก.ค. 2553, 02:43:32 »
อ่านข้อความ น้องใหม่ แล้ว  นึกถึงข่าวที่ผมดูวันนี้เลยครับ

ผู้หญิงเล่นเฟตบุ๊ค  แซ๊ท คุยกับผู้ชาย  ซึ่งตนก็มีสามีอยู่แล้ว  ผลที่สุด ผู้ชายจับใด้  ก็มีการลงไม้ลงมือกัน (ตามข่าว)

ผู้ชายขอให้เลิก แซ๊ท หากัน  แต่ฝ่ายหญิง ไม่ยอม  พร้อมจะบอกเลิกกัน

ผลสุดท้าย ผู้ชาย เขียนจดหมายทิ้งใว้ ว่า สารภาพรัก และถ้าจะเลิกกัน ขออย่ามีชีวิต อยู่เลย

สรุป ผู้ชายเอาปืน ยิงหัวผู้หญิงตาย และยิงตัวตาย ตามกันไป     นั่นละ จุดจบ ของความรัก และ หึงหวงกัน

ตกลง  ใครผิดใครถูก ก็ตัดสินใจกันตามสดวกครับ  ไม่เกิดกับใคร ก็คงไม่รู้ครับ  เมื่อ คู่รักปันใจ ให้คนอื่น

สาธุ  สวัสดี :054:

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 ก.ค. 2553, 05:44:25 »

ทราบครับผม เพราะน้องเขาวงเล็บไว้ว่า"บางคน"เพี่ยงแต่อยากจะบอกว่า ทุกสิ่งเกิดจากเวรกรรมและการกระทำนะครับ  ผมบอกแล้วว่ายังมีคนที่เขา รักน้องเขาจริงๆ แต่ยังไม่เจอก็แค่นั้นนะครับ  อ่านก่อนสิครับน้องอ้วน อิอิ...อย่าพึ่งอัดใส่พี่สิครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ nsp8428

• ก็หมวยนี่คะ
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • ชีวิตก้าวไปข้างหน้า วันเวลาไม่เดินถอยหลัง
    • www.nsp8428@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 ก.ค. 2553, 07:55:35 »

รับทราบค่ะ คุณพี่เจมส์ ถ้าน้องคนนี้พูดอะไรผิดไปก็ขอโทษด้วยนะคะ
ไม่ได้อัดใส่พี่นะคะ  เพียงแต่เห็นด้วยกับคำที่ว่า  ผู้ชายไม่ได้เลวไปหมดซะทุกคนน่ะค่ะ
ก็แค่นั้นเอง

ผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วยนะคะ :070: :070: :070:

ออฟไลน์ eak_1

• ปฐมะ
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 ก.ค. 2553, 08:24:46 »
ผมสมาชิกใหม่ ครับ

ออฟไลน์ srjao

• มัน.....ดีเหลือเกิน
  • ตติยะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 18 ก.ค. 2553, 08:41:02 »
อืมเข้าใจ ... แต่ชีวิตมันส์ดีเหลือเกิน รักตัวเองไว้นะ จะมีความมันส์ที่ต้องค้นหาอีกเยอะ

ออฟไลน์ NONGEAR44

• นวมะ
    • MSN Messenger - en2005f@hotmail.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 18 ก.ค. 2553, 10:22:49 »
ความรักเป็นเรื่องละเอียดอ่อน มีสุข มีทุกข์ มีสมหวัง มีผิดหวัง เป็นเรื่องธรรมดา วันนี้เราอาจจะผิดหวัง แต่ซักวันก็ต้องเป็นวันของเรา ไม่มีใครรักเราเท่าพ่อ แม่ และตัวเราเอง  ใช้ชีวิตให้มีความสุขแล้วถึงเวลาความรักก็จะมาเอง เราคงจะเจอคนที่ดีกว่านี้ ใช้บทเรียนเป็นเครื่องสอนใจ เวลาจะคบใครใหม่ก็ดูดีๆ คนดีมีเยอะแต่เรายังไม่เจอเองแหละครับ นี้แหละรสชาติชีวิตครับ :050:

ออฟไลน์ derbyrock

• สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 18 ก.ค. 2553, 10:48:22 »
เท่าที่อ่าน ถึงคุณว่าเขาเป็นคนไม่ดี แต่ก็ดูเหมือนคุณยังตัดเขาไม่ขาดน่ะครับและมีสิทธิ์กลับไปคืนดีด้วยซ้ำ ความรักเป็นอะไรที่ซับซ้อนเข้าใจยาก และบางทีก็ไม่มีเหตุผล แต่อยากจะบอกอะไรไว้อย่างครับ รักแบบมีสติ ประโยคสั้นๆแต่อยากให้คุณทำความเข้าใจและปฎิบัติ ทางออกของปัญหานี้มีคำตอบที่ชัดเจน แต่คุณจะเลือกทางไหน เป็นสิทธิ์ของคุณครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ nayfertity

• หลับปุ๋ย
  • สัตตมะ
  • **
  • Just-->ปุ๋ย
    • MSN Messenger - nayfertity@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 18 ก.ค. 2553, 11:27:20 »
ชีวิตคู่เป็นเรื่องของคนสองคน
เมื่อแฟนคุณอยู่กับคุณ ผู้หญิงคนนั้นก็เป็นคนอื่น
เมื่อแฟนคุณอยู่กับผู้หญิงคนนั้น คุณก็เป็นคนอื่น
เรื่องนี้เป็นเรื่องของคุณสามคน ดิฉันก็เป็นคนอื่น
ที่บังเอิญผ่านเข้ามารับรู้เรื่องของคุณก็เท่านั้นเอง
และในฐานะที่ดิฉันเป็นคนอื่นดิฉันก็ไม่สามารถจะ
ตัดสินได้ว่าใครเป็นคนผิดระหว่างคุณทั้งสามคน
แต่สิ่งที่ดิฉันเชื่อเลยก็คือคงไม่มีใครอยากจะเป็น
คนมาก่อนมาหลังหรอกค่ะคุณ
ดิฉันบอกในฐานะที่เป็นคนอื่นไม่ได้เกี่ยวข้องอะไร
แล้วก็ไม่เคยมาก่อนใครหรือว่าทีหลังใครด้วยค่ะ
-ขอบคุณค่ะ-

ออฟไลน์ tong_lomsak

• อาจาริโย เม ภันเต อายัส์มา ฐิตคุโณ นาม
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 19 ก.ค. 2553, 12:26:19 »
เราจักต้องพลัดพรากจากของรักของเจริญใจทั้งสิ้นไป
จงอย่าเชื่อเพียงแค่ได้รู้ ได้ยิน ได้เห็น ได้อ่าน มา

ออฟไลน์ Lizm Club

• “The one thing you cannot teach a person is COMMON SENSE.”
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 19 ก.ค. 2553, 01:32:57 »
ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ที่ท่านได้นำมาเล่าให้อ่านเพื่อเป็นวิทยาทานสำหรับทุกๆท่าน และขอเป็นอีกหนึ่งกำลังใจให้ท่านสู้ ต่อไป...........ขอบคุณค่ะ.......... :054: :054: :054: :054:
"ก่อนทีท่านจะว่าผู้อื่น ลองหันมองดูตัวเองก่อนเถิดว่าตัวเองนั้นเป็นเช่นไร ถ้าเราไม่ได้ดีกว่าเขาก็อย่าว่าเขาเลย".......

ออฟไลน์ wiriyai

• ผมรักพ่อแม่ ชาติศาสนารักในหลวงบูชาครู คือพ่อแก่
  • จตุตถะ
  • เป็นลูกคนที่2 ของแม่
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 19 ก.ค. 2553, 03:09:08 »
สวัสดีครับ เพื่อนสมาชิกที่รักทุกท่าน ถ้าใคร่มีอะไรดีก็โพล์มาให้ดูบางนะครับ
อย่าอยู่อย่างสิ้นหวังถ้ายังมีพรุ้งนี้เสอม

ออฟไลน์ acoustic.song

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 19 ก.ค. 2553, 03:24:15 »
อย่างว่าแหละผู้ชายมันเหลือน้อยง่ะ
สู้ๆนะคุณพี่

ออฟไลน์ โยมเพชร

• ^^ของจริงนิ่งเป็นใบ้ ของพูดได้ไม่ใช่ของจริง^^
  • สัตตมะ
  • **
  • ^^สิบโทรักจริง เสมียนยุทธการ^^
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 19 ก.ค. 2553, 07:32:36 »
สวัสดีสมาชิกวัดบางพระทุกท่านค่ะ
Jidar ขอรายงานตัวค่ะ เราก้อเป็นลูกศิษย์ใหม่ของที่นี่
เป็นคาทอลิกโดยกำเนิดค่ะ (รุ่นตายายทวดเลยอ่ะ)

มาเดินสายนี้ได้งัยน่ะเหรอ...?

เรื่องมันยาว แต่เล่าแล้วรันทดมั่ก ๆ
คุณเคยเป็นบ้างไหม
รักและอยู่กับผู้ชายมาคนนึง 8 ปี รักมั่ก ๆ
เราเองตัวคนเดียวมาตลอด เขาเข้ามาในตอนที่เราเพิ่งเสียคุณแม่ไป
คบกันตั้งแต่สมัยเรียนมหาลัยจนเรียนจบ เขาเติมเต็มทุกอย่างให้เราได้
ร่วมทุกข์ร่วมสุขมา ตั้งแต่ผู้ชายคนนี้ไม่มีอะไรเลย ทำงานบริษัทด้วยกัน
ผันตัวเองและคนรักทั้งคู่มาทำงานดนตรีด้วยกันอีก อยู่วงเดียวกันช่วยกันทำมาหากิน
ชีวิตผูกพันกันมาอย่างนี้ 8 ปี ไม่เคยแยกกันเลย
ส่วนตัวคนรักของเราพอปีที่3 เขาก็เริ่มออกลายเจ้าชู้มาเรื่อย ๆ
แต่เราก็ทนรับสภาพต่อหน้าต่อตามาตลอด หยามได้ศรี(สี)ก็ทนได้ค่ะ
ปีที่ 6 เคยถูกทิ้งไปให้ตกระกำลำบากอย่างไม่แยแส ทำงานสู้ชีวิตคนเดียว 4 เดือน
แล้วเขาก็กลับมาโอบอุ้มเรา อยู่กับเราอีกครั้ง....

มาปีที่ 8 นี้ โดนเข้าอีหรอบเดิม แต่คราวนี้เจ็บซ้ำรอบสองหนักกว่าเก่า
เพราะเราผูกพันกันมากขึ้น
เขาเคยสัญญาว่าเขาจะไม่ทำให้เราเสียใจอีก
และเรากำลังมีโครงการจะหมั้นหมาย และแต่งงานกันต่อไป
วันนึงมีผู้หญิงคนนึงเข้ามาในชีวิต
ผู้หญิงคนนี้เป็นจุดเปลี่ยนทำให้แฟนเราลืมเราได้จบกับเราได้อย่างง่ายๆ
8 ปี มาได้แค่นี้เหรอ
(ฮุ ฮุ ที่สำคัญ ผู้หญิงคนนี้อยู่คอนโดเดียวกับเราและแฟนเราด้วย
เขารู้เขาเห็นหมดอ่ะว่าตานี่เป็นแฟนเรา และ โอ้ว... พระเจ้าจอร์จเขาเป็นศิษย์วัดบางพระสัก ลงนะที่นี่ครบสูตรมาก่อนด้วย)

...อิ อิ เราเลยเอามั่ง สู้เพื่อคนที่เรารัก ...
+ กับ เรารู้สึกสิ้นหวังกับชีวิต เคยมีแฟนมาคนก็เลวมากคบมา 2 ปีกว่า เหล้า พนัน เจ้าชู้ ไถเงิน ครบสูตร
หนีเสือปะจระเข้ จริง ๆ  น้ำตาไหลเป็นแท๊งก์น้ำแล้วอ่ะ 

... นี่คือที่มาของหลังเนียนๆ ของเราที่ต้องเปลี่ยนไป...
น้ำมัน หมึก ลงมาหมด ยันต์ไหนว่าดี ยอมเจ็บตัวลุยแหลก ไปลุยคนเดียวก็บ่อยนะ
อ้อ นอกจากเราเป็นศิษย์วัดบางพระแล้ว เรา เป็นศิษย์ พ่อทอง สนธิรอด ด้วยน่ะ

> เมื่อก่อนแอนตี้การสักนะ รู้สึกมันน่ากลัว เลอะเทอะ
แต่วันนี้เมื่อมาได้สัมผัสกับเหตุการณ์จริง ...

กลับรู้สึกหลงเสน่ห์ในลายยันต์ พุทธคุณ และสิ่งดี ๆ ที่ได้รับตามมา
หลังจากสักมาแล้ว2อาทิตย์เอง ยอมรับค่ะว่าชีวิตค่อย ๆ ดีขึ้น
และรู้สึกว่าเร็วด้วย

อยากแนะนำบอกบุญเพื่อน ๆ ทั้งชายหญิงที่รู้สึกว่าเอ๊ะทำไมชีวิตเราไม่ดีเลย
คุณอยากให้ชีวิตคุณดีขึ้น หนุนดวงในบยามดวงตกขึ้นได้
หรือแม้แต่คนที่ดวงดีชีวิตดีอยู่แล้วอยากให้ชีวิตคุณดีขึ้นอีก
ลองมาสัมผัสแบบดิฉันสิคะ...

ศรัทธาในอาจารย์ของเรา ในลายยันต์ที่ท่านสักให้
คิดดีทำดี ศีล 5 ครบมิเคยขาด รักษาของตามกฏอย่างเคร่งครัดได้
สิ่งดีๆ จะค่อย ๆ วิ่งมาหาคุณอย่างที่คุณมิคาดคิด
ก็มิได้งมงายแต่อย่างใดค่ะ แล้วแต่วิจารณญาณของแต่ละท่านละกันนะคะ
แต่อย่างว่านะคะ เวลาคนเราท้อแท้ สิ้นหวังก็อยากหาอะไรยึดเหนี่ยวในชีวิต
แล้วดีทันตาจริง ๆ ค่ะ ไม่เชื่อก็ต้องเชื่ออ่ะนะ

ทุกวันนี้ งานดี เงินเข้า ใจเป็นสุขอย่างที่ไม่เคยเป็นในพริบตา
แถมแฟนมาง้อแล้วค่ะ ผู้หญิงคนนั้นก็แพ้ภัยตัวเองกรี๊ดๆราวีเราแกล้งเราสารพัด แต่แฟนเราปกป้องเราตลอด
แต่ตอนนี้เราเข้มแข็งมากๆ ทำใจได้จนสามารถตัดเขาได้แล้ว
ง้อเหรอแล้วงัย อืม ขอเวลาคิดดูก่อนนะ ถึงตาดิฉันขอเลือกบ้างแล้วกันนะคะ

นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า ไม่มีสัจจะในหมู่ผู้ชาย(บางคน)
อย่าไปเชื่ออะไรคำของมันมาก อย่าไปรักมันมาก
เพื่อนบอกทางผู้หญิงที่แย่งแฟนเราคนนั้นสักคงของเสื่อมหมดแล้วมั้งผิดศีลสารพัด
ถึงเป็นศิษย์หลวงพ่อเปิ่นเหมือนกัน แต่หลวงพ่อเปิ่นไม่เคยช่วยลูกศิษย์ที่ทำผิดหรอกค่ะ

แต่วันนี้ดิฉันรักตัวเองมากกว่ามันได้แล้วค่ะ
เป็นกำลังใจให้เพื่อน ๆ ชาย หญิง ทุกคนที่โดนอย่างเรานะคะ

ถ้าเพื่อน ๆ คนใดอยากปรึกษา แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน ยินดีค่ะ Jidar_XXXX@Hotmail.co.th
(หากไม่ค่อยว่างมาตอบ เพื่อน ๆ มาเช็คได้เรื่อย ๆ นะคะ จะพยายามตอบทุกคนค่ะ)

กฏ กติกา มารยาท ในการใช้งาน กระดานสนทนาวัดบางพระ

๑๐. เพื่อรักษาสิทธิส่วนบุคคลและเพื่อป้องกันเหตุไม่พึงประสงค์อันจะเกิดขึ้น ดังนั้นห้าม วางเบอร์โทรศัพท์ วางลิงค์ อีเมล์ ที่อยู่ โดยเด็ดขาด

สุดยอดหญิงใจเพชรที่หาได้ยากมากแล้วในยุคนี้ที่ทนอะไรร้ายๆได้เยอะ         ยินดีที่ได้รู้จักแล้วเป็นศิษย์ร่วมสำนักครับ นับถือครับสาธุ

ออฟไลน์ kandragger

• ทุติยะ
  • **
  • ศิษย์สำนักสักยันต์ฤษีนารายณ์ กันภัย
    • MSN Messenger - kandragger@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 19 ก.ค. 2553, 07:35:53 »
สมาชิกไหม่
รายงานตัวครับ!!

ออฟไลน์ Ogofmayas

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - gofmaruhi_as@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 19 ก.ค. 2553, 10:39:04 »
ไง ก๊ สู้ๆๆ นะ

ไม่มีใครรักจริง นอกจากรักตัวเอง

• ผมรักพ่อแม่ ชาติศาสนารักในหลวงบูชาครู คือพ่อแก่
  • จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 20 ก.ค. 2553, 09:26:07 »
 นี้แหละครับเขาเรียกความรักทำให้คนตาบอด แต่ไม่ต้องเอาใสใจหรอกครับ  ถ้าคุณจะเอาคำนี้ไปใช้เพื่อเตือนสิต ( ชีวิตยังมีพรุ้งนี้เสมอ )

ออฟไลน์ ปูดำ

• for the goodtimes
  • ตติยะ
  • i pray
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 20 ก.ค. 2553, 09:53:00 »
ถ้าเป็นของเรา ก็ต้องเป็นของเรา

อย่าร้องขอจงเป็นผู้ให้

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 21 ก.ค. 2553, 02:50:55 »
- ก่อนอื่นต้องขอบคุณสำหรับกำลังใจดี ๆ และมิตรภาพดี ๆ จากเพื่อนๆ พี่ๆ บางพระทุกท่านค่ะ ความหวังดีและกำลังใจดี ๆ จากทุกท่านขอบารพีหลวงพ่อเปิ่นและหลวงปู่หิ่มอวยพรให้ทุกท่านร่ำรวย เจริญก้าวหน้า บุญมั่กๆนะคะ
- แต่<ชีวิตนี้มันส์ดีจริง ๆ>โดนใจคำนี้(คุณsrjao)มาก เพราะเป็นสโลแกนที่เราใช้ตั้งแต่ปีแรก ๆ ที่คบมันแล้วอ่ะ (เพื่อนๆ ก้อว่างั้น) ทุกวันนี้ นั่งสมาธิ ทำบุญ สวดมนต์ขอแค่ให้ใช้กรรมให้หมดกรรมเรื่องคู่ในชาตินี้ ไม่ต้องติดค้างกับใครอีก ชาติหน้าขอเสวยบุญบ้างระ
- <นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า ไม่มีสัจจะในหมู่ผู้ชาย(บางคน) อย่าไปเชื่ออะไรคำของมันมาก อย่าไปรักมันมาก> เปรียบเปรยเฉยๆ อ่ะ เราคิดว่าผู้ชายประเภทนี้มีส่วนน้อยค่ะ แต่เราเป็นผู้หญิงโชคร้ายในส่วนน้อยที่เจอคนแบบนี้เพราะเพื่อน ๆ เราส่วนใหญ่ ตอนนี้เกินครึ่ง แต่งงาน มีครอบครัว ลูกคลานกันหมดแล้วอ่ะ
-ชาตินี้เราไม่เคยแย่งของใคร เชื่อเรื่องของกรรมเก่าจริง ๆ ชาติที่แล้วเราคงไปทำอะไรกับใครไว้เยอะ เคยดูดวงหลายที่ โดนทักเหมือนกันหมด วันเดือนปีเกิด ตกฟากไม่ดี ดวงคู่เสีย ต้องทำใจ
-<เท่าที่อ่าน ถึงคุณว่าเขาเป็นคนไม่ดี แต่ก็ดูเหมือนคุณยังตัดเขาไม่ขาดน่ะครับและมีสิทธิ์กลับไปคืนดีด้วยซ้ำ > มันเป็นกรรมอ่ะค่ะพี่ หนูกรรมเก่าเยอะอ่ะ ต้องรักแต่คนเลว ๆ (ก้อใครจะปา  ยรู้เนอะ ลายมันออกช้า หนูก็นะประสบการณ์น้อย ฮุ ฮุ แต่ผู้ชาย 2 คนที่เจอมานี้ก็สอนให้เราดูคนเป็นอีกเยอะอ่ะ)
  ส่วนคำว่าตัดขาดของเราคือตอนนี้เปิดใจมองคนอื่นบ้างแล้วอ่ะ แต่คงต้องสแกนนานๆ เมื่อก่อนปิดตัวเองมา 7 เดือนไม่มองใครเลย แต่ตอนนี้ทำใจไม่มีมันได้เกือบร้อยแล้วล่ะเพราะแยกบ้านกับมันมา 7 เดือนแล้ว เหลือแต่ความผูกพันบ้าง แต่ที่ตอนนั้นบอกสักสู้เพื่อคนที่เรารัก แต่พอสักไปสักมารู้สึกตัวเองค่อยๆ แข็งแกร่งขึ้นเอง (ไม่รู้อยู่ที่ลายยันต์รึเปล่า เราลงเสือเหลียวหลังน้ำมันพ่อทองมาด้วย) จะกลับไปคืนดีไหมคงยากนะเพราะถึงกลับไปดีกันด้วยนิสัยเขาเสียไปแล้วเดี๋ยวเราก็ต้องโดนทำร้ายรอบสาม สี่ ห้าไปเรื่อยๆอีก  ตัวแฟนเราเปลี่ยนไปด้วย ไม่สนิทใจเหมือนเก่า และเขาก็เจ้าชู้มากขึ้นตามอายุเขาด้วย อยู่กับคนแบบนี้ เสียประสาทตัวเองเปล่า ๆ  คนเราบางทีต้องโดนจนชาแล้วใจเรามันจะค่อย ๆ ตายด้านกับคนที่เขาทำร้ายเราไปเอง
- <ถ้าเป็นของเรา ก็ต้องเป็นของเรา> คำนี้สมัยเราเริ่มไปสักหลวงพี่ญาเคยพูดกับเราไวบ่อยเหมือนกัน แต่ ตอนนี้เวลาเจอหน้าหลวงพี่ ท่านจะพูดใหม่ว่า พอแล้วๆๆหาใหม่ ผู้ชายไม่มีคนเดียว ผู้ชายมีน้อยแต่ค่อยๆ หา ค่อยๆ เลือก
- ตอนนี้ถึงเปิดใจแล้ว แต่ก้ออยากบวชก่อนอ่ะ เราไม่อยากเอาอดีตและความทุกข์ที่หลงเหลืออยู่ไปทำให้คนที่เราเปิดใจเขาต้องมาแบกรับไว้ (ไม่แน่นะบวชเสร็จอาจปิดตัวเองอีก เพราะละซึ่งกิเลสแล้ว) แพลนไว้ว่าช่วงปลายปีนี้จะไปบวชชีพราหมณ์สัก14วัน แพลนไว้มีวัดเขาสมโภชน์ ลพบุรี แต่ก็นะไกลไปหน่อย อยากรบกวนเพือ่นๆ พี่ ๆ ผู้รู้หน่อยค่ะ อยากบวชวัดแถวนครปฐม ราชบุรี ใครพอจะทราบบ้างไหมคะว่ามีวัดอะไรบ้างขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ สุวรรณปักษี

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 21 ก.ค. 2553, 07:48:07 »

อ่านเรื่องราวมาพอสมควรก็หน้าเห็นใจนะ . . . ครับ (ใครไม่เจอคงไม่รู้ )

อย่างที่คำพระท่านว่า "สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม" เห็นด้วยกับการนำเอา ธรรมะ เป็นที่พึ่ง

คนเราหากยังไม่สิ้นลม ก็ยังต้องเจอทั้งสิ่งที่ พอใจ ไม่พอใจ  ด้วยกันทั้งนั้น เพียงแต่เราจะยอมรับกับมันได้หรือเปล่าว . . . " ทุกข์  สมุห์ทัย นิโรธ มรรค "

ธรรมะของพระพุทธองค์ เป็นการเรียนรู้ที่ จิตใจ  ของตนเอง ทั้งสิ้น " เกิดขึ้น ตั้งอยู่  ดับไป "

แต่อีกแง่คิดหนึงนะครับ  ถ้าเราไม่เจอเค้า  เราก็ไม่เจอธรรมะ เช่นกัน อย่าไปอาฆาต หรือจองเวรกันเลย ให้นึกเสียว่า  "เค้าเป็นครูบาอาจารย์มาสอนทำให้ชีวิตเราแกร่ง เข้มแข็ง และได้พบกับธรรมะ "

อโหสิกรรมให้เค้าไปเถอะ . . . ครับ

สุดท้ายนี้ความเชื่อส่วนตัวนะครับ

บุญมีจริง

บาปมีจริง

นรกมีจริง

สวรรค์มีจริง

นิพพานมีจริง

อยากบวชวัดแถวนครปฐม ราชบุรี ใครพอจะทราบบ้างไหมคะว่ามีวัดอะไรบ้างขอบคุณค่ะ

เท่าทราบลองไปดูที่วัดวังตะกู นครปฐม ทราบว่ามีปฎิบัติธรรม เช่นกัน . . . ครับ

-------------------- โ ช ค ดี ค รั บ --------------------

06;

ออฟไลน์ Ronaldo 2007

• .....ขออภัยในความบันเทิงบางลีลา.....
  • นวมะ
  • ...รักนะจุ๊บๆ...รักดอกจึงหยอกเล่น...
    • อีเมล
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 21 ก.ค. 2553, 08:28:49 »
 O0  อ้าว...สาวน้อยร้อยชั่ง..เธอลืมเล่าตอนที่หลวงพี่บอกว่า..เองอย่าไปเอาฝรั่งนะ..ของมันใหญ่
(มือมันใหญ่มันตบเองที..เดี่ยวเองกระเด็น..อิอิ..)ตะกรุดเจ้าเสน่ห์ก็ฝังกับหลวงพี่..
(อนิสงฆ์นี้ทำให้พี่โชคดีได้ฝังต่อจากเธอ)..สาวสวยรวยเสน่ห์ร่างเล็กน่ารักเสียงดีอย่างเธอ..เดี๋ยวผู้ชายที่ดีๆก็เข้ามาเชื่อดิ..
ปล..1..เพลงสากลที่น้องร้องให้ฟังยังติดตราตรึงใจพี่มิรู้คลาย..จากโรนัลดิงโย่..รักนะจุ๊บๆ
ปล..2..หลวงพี่แนะนำว่าไม่ต้องบวชนี่ครับ..ให้บวชที่ใจเรา..

ขอให้........เจริญด้วย  อายุ วรรณะ  สุขะ  พละ..ขอรับ

ออฟไลน์ derbyrock

• สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 21 ก.ค. 2553, 08:54:16 »
O0  
ปล..2..หลวงพี่แนะนำว่าไม่ต้องบวชนี่ครับ..ให้บวชที่ใจเรา..

บวชที่ใจเรา บวชได้ทันทีไม่ต้องรอถึงสิ้นปี อย่าไปยึดติดรูปแบบ ให้เน้นปฎิบัติ ปฎิบัติก็ปฎิบัติที่ใจไม่ต้องให้ใครรู้ เสื้อผ้าหน้าผมเหมือนเดิมหมด บวชที่ใจไม่ต้องมีใครรู้ เรารู้ สวรรค์รู้ก็พอ เน้นฝึกจิตให้คิดแต่กุศลจิตไม่คิออะไรที่เป็นอกุศลจิต(การคิดแค้นหรือการโกรธเป็นอกุศลจิตน่ะครับ)ไร้รูปแบบแต่ไม่ไร้สาระ ตั้งเป้าในชีวิตไว้ ให้เป็นคนดีทั้งทางโลกทั้งทางธรรม....ที่เขียนมาคือคำสอนที่พระอาจารย์โด่งสั่งสอนผมมาครับ ผมขอร่วมอนุโมทนาบุญที่คุณจะทำในภายภาคหน้าด้วยครับ
ปล.ความรู้ในธรรมผมยังน้อยแต่แค่อยากจะแสดงความคิดเห็นด้วยน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ก.ค. 2553, 08:58:00 โดย derbyrock »

ออฟไลน์ ajima

• จตุตถะ
  • ทำดีได้ดี
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 21 ก.ค. 2553, 09:54:26 »
 :077:ขอเป็นกำลังใจให้นะ สู้ๆ รักคนที่เขารักเราดีกว่ายังไงเขาก็ไม่ทำให้เราเสียใจจ๊ะ :080:
เราพูดอยู่เสมอถึงคำว่า * สติ ปัญญา*
เราใช้ปัญญาอยู่เสมอก็จริง แต่สตินั้นแท้จริงแล้ว
เรานำออกมาใช้น้อยนัก ทั้งที่สตินั้นมีคุณค่าแก่ชีวิต
และจำเป็นแก่ชีวิตมีคุณค่าอย่างเหลือที่จะประมาณได้

ออฟไลน์ john_4682

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 21 ก.ค. 2553, 10:29:51 »
อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา ความรู้สึกดีๆที่เสียไปเรียกกลับมาใหม่ไม่ได้ แต่สิ่งที่คุณได้คือประสพการณ์และบทเรียนที่หาซื้อที่ใหนไม่ได้    ผิดพลาดประการใดขออภัย  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ก.ค. 2553, 01:03:48 โดย รวี สัจจะ... »
ปาฏิหารย์เกิดจากศรัทธา ความเจริญก้าวหน้าเกิดจากคุณธรรม

ออฟไลน์ รวี สัจจะ...

• รองประธาน
  • รวี สัจะ-สมณะไร้นาม-วจีพเนจร
    • รวี สัจจะ สมณะไร้นาม (เคลื่อนไหวดุจสายลม)
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 21 ก.ค. 2553, 11:39:18 »
ไม่ใช่โชคชะตา
     ไม่ใช่ฟ้าลิขิต
           ไม่ใช่นิมิตของสวรรค์
                 ไม่ใช่พรหมนั้นบันดาล
                        แต่สิ่งที่ประสพพบพาน
                                ล้วนแล้วเกิดแต่กรรมที่ทำมา
การยุติปัญหา
      คือการอโหสิกรรม
            กรวดน้ำคว้ำขันตัดกรรมต่อกัน
                  ยุติความสัมพันธ์ จบกันชาตินี้
                         ขออย่าได้จองเวร ซึ่งกันและกัน
                                กรรมนั้นก็จะยุติลง ไม่ต้องเจอกันในชาติต่อไป....
         ด้วยความปรารถนาดีและไมตรีจิต
              รวี สัจจะ-สมณะไร้นาม

ใช่หวังจะดังเด่น  จึงมาเป็นสมณะ
เพียงหวังจะลดละ  ซึ่งมานะและอัตตา
เร่ร่อนและรอนแรม ไปแต่งแต้มแสวงหา
สัญจรร่อนเร่มา  ผ่านร้อยป่าและภูดอย
ลาภยศและสรรเสริญ  ถ้าหลงเพลินจิตเสื่อมถอย
พาใจให้เลื่อนลอย  จิตเสื่อมถอยคุณธรรม
       ปณิธานในการปฏิบัติธรรม

ออฟไลน์ sparrow

• สัตตมะ
  • **
  • เจริญ...เจริญ...นะคร้าบ
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 21 ก.ค. 2553, 12:37:24 »
 :015:เป็นผู้หญิงแกร่งจริงๆครับ...ขอเป็นกำลังใจช่วยครับ... :054:
       การรักษาศีล...เป็นการรักษาดวงจิตให้บริสุทธิ์
       เพื่อไม่ให้คนเราทำบาปทั้งปวง... :054: 
การรักษาศีล...เป็นการรักษาดวงจิตให้บริสุทธิ์
เพื่อไม่ให้คนเราทำบาปทั้งปวง

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 21 ก.ค. 2553, 08:28:17 »
อ้าว...สาวน้อยร้อยชั่ง..เธอลืมเล่าตอนที่หลวงพี่บอกว่า..เองอย่าไปเอาฝรั่งนะ..ของมันใหญ่
(มือมันใหญ่มันตบเองที..เดี่ยวเองกระเด็น..อิอิ..)ตะกรุดเจ้าเสน่ห์ก็ฝังกับหลวงพี่..
(อนิสงฆ์นี้ทำให้พี่โชคดีได้ฝังต่อจากเธอ)..สาวสวยรวยเสน่ห์ร่างเล็กน่ารักเสียงดีอย่างเธอ..เดี๋ยวผู้ชายที่ดีๆก็เข้ามาเชื่อดิ..
ปล..1..เพลงสากลที่น้องร้องให้ฟังยังติดตราตรึงใจพี่มิรู้คลาย..จากโรนัลดิงโย่..รักนะจุ๊บๆ

:095:แหม พี่ชายหมอดูเขาว่าให้เปิดใจกับทุกคนแหละ แต่เน้นถ้าเป็นฝรั่งน่ะจะแก้คนที่ดวงมีคู่เสีย(แฟนคนไทย) ได้ หนูก้อแค่เปิดใจดูพวกฝรั่งตาน้ำข้าวไปด้วย(เมื่อก่อนแอนตี้มากอ่ะ) ใหญ่อ่ะไม่กลัวหรอก กลัวใจร้ายมากกว่า ชอบคนใจดีอ่ะ
 :090:ของน่ะเหรอลงก็สารพัดแล้วนะ หนุ่มๆไทยก็ฟีดแบ็คดีอ่ะ แต่ยังไม่ได้แลกเบอร์คุยกับใครเลยอ่ะ มันยังไม่ถึงเวลาจะเจอมั๊ง แต่เฮ้อ ไม่ค่อยเห็นฝรั่งในคอนโดเรามันจะสนใจเราเลย ยิ้มทักก็แล้ว เฮลโหล วอทส์ยัวเนม สารพัด เพื่อนบอกอย่างแกน่ะไม่ใช่สเป็คฝรั่งหรอก ต้องไปตากแดดให้ผิวเข้ม ๆ จะได้ดูเอ็กซ์ๆ หน่อย  ร้องเพลงแนวสากลแต่ไม่เห็นมีฝรั่งเข้ามาจีบเลย

:095:เพลงอ่ะไม่ค่อยอยากโชว์หรอกพี่เขินอ่ะ แต่หลวงพี่ญาขอให้ร้องอ่ะนะ จำเป็นจริง ๆ เห็นหลวงพี่ชอบแนวบู๊บอนโจวี่ งี้
เด๋วคราวหน้าถ้าแกขออีกคงได้ไปร้องร๊อทสจ๊วทกับพวกเดอะอีเกิ้ลให้แกฟังมั๊ง
แต่ว่าอาร์แอนบี ฟังก์ บอสซ่าเราถนัดนะ อิ อิ ไม่รู้หลวงพี่ญาจะรู้จักอ๊ะเปล่า หลวงพี่คะอาร์แอนด์บี ฮิฟฮอฟมั๊ยค๊ะ

ลืมเล่าอ่ะ เมื่อวันพฤหัสที่แล้ว เพิ่งไปลงหมึก จิ้งจก 3 ตัว กับเก้ายอด (มินิ) มาค่ะ  แต่ไม่ทันเจอหลวงพี่ติ่งวันพรุ่งนี้เราว่าจะไปให้หลวงพี่เป่าหน่อย
เมื่อวานก็ไปตั้งใจจะไปเป่า และอัดรูปใหญ่ให้หลวงพี่เซ็นต์ไว้บูชา แต่ไม่สะดวกเลย หลวงพี่หลายรูปท่านไปวางศิลาฤกษ์มา (ลืมโทรไปถามก่อนอ่ะ) เราก็ไปตั้งแต่แปดโมงเช้าเลย ช่วงรอเราเลยได้จิ้งจกน้ำมันหลวงพี่แป๊วมา ไปรอจนบ่ายโมงถึงได้ลงตะกรุดกับหลวงพี่ญาและล่าลายเซ็นต์จากหลวงพี่ ได้แค่ 2 รูป (ยังเหลือภารกิจที่ต้องสะสางอ่ะ)
เด๋วว่าวันพรุ่งนี้จะไปใหม่ เพราะเด๋วลุยงานหนักแล้วล่ะ คงไม่ค่อยได้ว่างไปบ่อยแล้ว ยังไงเพื่อนๆพี่ๆ เจอกันทักทายกันได้นะคะ

บวชที่ใจเรา บวชได้ทันทีไม่ต้องรอถึงสิ้นปี อย่าไปยึดติดรูปแบบ ให้เน้นปฎิบัติ ปฎิบัติก็ปฎิบัติที่ใจไม่ต้องให้ใครรู้ เสื้อผ้าหน้าผมเหมือนเดิมหมด บวชที่ใจไม่ต้องมีใครรู้ เรารู้ สวรรค์รู้ก็พอ เน้นฝึกจิตให้คิดแต่กุศลจิตไม่คิออะไรที่เป็นอกุศลจิต(การคิดแค้นหรือการโกรธเป็นอกุศลจิตน่ะครับ)ไร้รูปแบบแต่ไม่ไร้สาระ ตั้งเป้าในชีวิตไว้ ให้เป็นคนดีทั้งทางโลกทั้งทางธรรม....ที่เขียนมาคือคำสอนที่พระอาจารย์โด่งสั่งสอนผมมาครับ ผมขอร่วมอนุโมทนาบุญที่คุณจะทำในภายภาคหน้าด้วยครับ

:050: ขอบคุณพี่debyrock ค่ะ อยากบวชสิ้นปีเพราะหนูคิดว่า " เวลา" อาจช่วยให้จิตใจหนูสงบได้ที่สุดถึงที่สุดอ่ะ

อย่างที่พี่รวี สัจจะพูดไว้อ่ะ การอโหสิกรรม กรวดน้ำคว้ำขันตัดกรรมต่อกัน ยุติความสัมพันธ์ จบกันชาตินี้ ขออย่าได้จองเวร ซึ่งกันและกัน กรรมนั้นก็จะยุติลง ไม่ต้องเจอกันในชาติต่อไป....
จิตอยากว่าง จิตกุศล และจิตสงบจริง ๆ ค่ะ กลัวไปบวชแล้วนั่งพุธโธ นอยด์ ๆ ก้อคงรอก่อนดีกว่า อีกอย่างตอนนี้ติดงานด้วยค่ะ

และก้อขอขอบพระคุณกำลังใจดี ๆ จากพี่ ๆ เพื่อนๆ ชาวบางพระทุกคนด้วยค่ะ ขอให้บารมีหลวงพ่อเปิ่น หลวงปู่หิ่ม ปกปักรักษาทุกท่านนะคะ อวยพรให้รวยๆ แฮ๊ปปี้ ทุกคนค่ะ

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 21 ก.ค. 2553, 08:41:31 »
เท่าทราบลองไปดูที่วัดวังตะกู นครปฐม ทราบว่ามีปฎิบัติธรรม เช่นกัน . . . ครับ

ขอบคุณพี่เซอร์ดอน สำหรับธรรมมะสอนใจ คำแนะนำ และวัดค่ะ
วัดวังตะกู น่าสนนะคะขอศึกษาดูก่อน

:045:(ลืมตอบ) พี่โรนัลโด บวชที่ใจก็ลองอยู่ทุกวันนี้ แต่อยากบวชจริงๆบ้างอ่ะ ฮุ ฮุ แต่นะพี่ ถ้าหนูบวชแล้วซึ้งในรสพระธรรมบวชไม่สึกไม่รู้ด้วยนะ

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 21 ก.ค. 2553, 11:38:46 »
ที่แท้นามเต็มท่าน รวี สัจจะ คือหลวงพี่โด่งหรือคะ
นมัสการหลวงพี่โด่งค่ะ   

ออฟไลน์ รวี สัจจะ...

• รองประธาน
  • รวี สัจะ-สมณะไร้นาม-วจีพเนจร
    • รวี สัจจะ สมณะไร้นาม (เคลื่อนไหวดุจสายลม)
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 21 ก.ค. 2553, 11:58:24 »
ที่แท้นามเต็มท่าน รวี สัจจะ คือหลวงพี่โด่งหรือคะ
นมัสการหลวงพี่โด่งค่ะ   
  " รวี สัจจะ " เป็นนามปากกาที่ใช้มา สามสิบกว่าปีในการเขียนหนังสือ
เมื่อมาบวชเป็นพระจึงเติมคำว่า" สมณะไร้นาม "ต่อท้าย เพื่อให้รู้ว่าเป็นพระ
จะได้ไม่เป็นบาปเป็นกรรม ล่วงเกินกัน...

ออฟไลน์ yung

• อยู่แบบมีสติ
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • เกิดจากความศรัทธา
    • MSN Messenger - samphan_Y@hotmail.com
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 22 ก.ค. 2553, 11:52:29 »
นี้ๆๆพ่อหนูไงที่เป็นผู้ชายที่ดีและรักครอบครัวมากๆๆและชอบพาหนูไปวัดเป็นประจำที่สำคัญยังสอนหนูอีกว่า.................ไม่มีใครที่คิดจริงใจเรานอกจากพ่อกับแม่ตัวเราเองนะจ้าไม่ว่าเราจะทำตัวแบบไหนท่านทั้งสองจะให้อภัยเราเสมอ......อิอิอิจริงไหมจากน้องยูมิ
พอใจในสิ่งที่เรามีอยู่

ออฟไลน์ newza555

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 27 ก.ค. 2553, 06:17:09 »
อ่านเรื่องของพี่แล้วรู้สึกดีขึ้นเยอะเลยคร่า.....เพราะหนูเองก็เจอเหตุการณ์คล้ายๆพี่เลย...เศร้าาาาาา
เป็นกำลังใจให้อีกคนนึงนะค่ะ...สู้ๆ

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 27 ก.ค. 2553, 07:35:21 »
สวัสดีครับคนรักครอบครัวพ่อของน้องยูมิ  จริงๆๆๆๆเหรอครับ  38; 38;17; 17; 17;

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 27 ก.ค. 2553, 08:16:23 »
นี้ๆๆพ่อหนูไงที่เป็นผู้ชายที่ดีและรักครอบครัวมากๆๆและชอบพาหนูไปวัดเป็นประจำที่สำคัญยังสอนหนูอีกว่า.................ไม่มีใครที่คิดจริงใจเรานอกจากพ่อกับแม่ตัวเราเองนะจ้าไม่ว่าเราจะทำตัวแบบไหนท่านทั้งสองจะให้อภัยเราเสมอ......อิอิอิจริงไหมจากน้องยูมิ
[bgcolor=#0075ff]สวัสดีครับคุณพ่อน้องยูมิ ที่ว่า......ครัว[[/bgcolor]url=http://img529.imageshack.us/img529/8384/image056fq.jpg][/url]แซวเล่นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ก.ค. 2553, 08:18:42 โดย wiriyai »