ผู้เขียน หัวข้อ: ทราบหรือไม่ว่า พระขุนแผน หลวงพ่อเปิ่น กรุ วัดโคกเขมา มี 3 แบบ  (อ่าน 2576 ครั้ง)

ออฟไลน์ newvios2010

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ทราบหรือไม่ว่า พระขุนแผน หลวงพ่อเปิ่น กรุ วัดโคกเขมา   มี 3 เนื้อ
เนื่องด้วยทางวัดโคกเขมา จะทำการเทพื้นปูนรอบๆ โบสถ์   ดังนั้นทางวัดจึงต้องทำการ ขุด ย้ายเสมารอบๆโบสถ์ (ขณะที่ขุดนั้น ผมเองไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์)
หลังที่จากทางวัดโคกเขมา ได้ทำการขุด รอบๆเสมาโบสถ์  สิ่งที่พบ ใต้เสมา  คือ  วัตถุมงคล  ที่หลวงพ่อได้ทำการฝังเอาไว้ ตอนสร้างโบส์   ซึ่งผมจะ ขอบอกว่า เพราะขุนแผนหลวงพ่อเปิ่น  มี  3  แบบ    (แต่ ทางวัดบางพระ และ บุคคลทั่วไป ที่ไม่ใช่คนพื้นที่จริงๆ  จะรู้แค่ว่ามี  2 แบบ    คือ  เป็นแบบที่ทางวัดโคกเขมาได้ทำการจัดส่งไปให้ทางวัดบางพระจัดบูชา)

1.แบบที่เป็นพระขุนแผนหลวงพ่อเปิ่นเนื้อแดง (จะมีมากที่สุด  ในกรุ)  ทางวัดโคกเขมา ได้ทำการส่งคืนให้วัดบางพระ
2.แบบที่เป็นพระขุนแผนหลวงพ่อเปิ่นเนื้อขาว   ทางวัดโคกเขมา ได้ทำการส่งคืนให้วัดบางพระ
3. พระขุนแผนหลวงพ่อเปิ่น แบบที่  3   มีจำนวนไม่กี่องค์  ที่อยู่ ในกรุ  (มีน้อยมาก และ ก็หายากในขณะนี้  )  ทางวัดโคกเขมา ไม่ได้ให้วัดบางพระ   ดังนั้นทางวัดไม่ทราบว่ามีแบบที่  3

ส่วนรูปนั้น  ผมจะนำมาให้ชม....ครั้งต่อไป   เนื่องจากกล้องเสีย

ออฟไลน์ Tiger Number NINE

• ส.กล้าแดง
  • สัตตมะ
  • **
  • ผองธุลีดิน จักพลิกชะตา
    • อีเมล
เสียดายจังครับ........ไม่ได้ยลของดี
สุราไม่ได้สร้างวีรบุรุษ......แต่วีรบุรุษก็ขาดสุราไม่ได้

ออฟไลน์ wolfpack

• สัตตมะ
  • **
เคยเห็นเนื้อแดง แต่ก็พลาดการเป็นเจ้าของ ส่วนอีกองค์อยู่ที่ศิษย์น้องรักของผมเอง ซักวันคงให้พี่ได้นะ :027:

ออฟไลน์ sparrow

• สัตตมะ
  • **
  • เจริญ...เจริญ...นะคร้าบ
เคยเห็นเนื้อแดง แต่ก็พลาดการเป็นเจ้าของ ส่วนอีกองค์อยู่ที่ศิษย์น้องรักของผมเอง ซักวันคงให้พี่ได้นะ :027:
:004:ของท่านก็มีเยอะเลยนี่ครับ...เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมาก็ได้ไปหลายเลย :052:
การรักษาศีล...เป็นการรักษาดวงจิตให้บริสุทธิ์
เพื่อไม่ให้คนเราทำบาปทั้งปวง