ผู้เขียน หัวข้อ: เอาพระที่บ้านมาโชว์อีก 1 ชุดครับ  (อ่าน 1724 ครั้ง)

ออฟไลน์ A_hatyai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
วันนี้พอมีเวลาว่างเลยไปเอาพระที่บ้านมาถ่ายรูปให้ดูกันอีกซักชุดครับ

เริ่มด้วยองค์แรกเลย..พระสายนครปฐมแท้ๆ นั่นคือ

พระผงหลวงปู่แย้ม วัดสามง่าม หลัง กุมารทองซึ่งมีตัวหนังสือเขียนไว้
ว่า "กุมารทองเจริญลาภ "ครับ ..องค์นี้ไม่ทราบประวัติเลยว่าสร้างในปีไหน
ศักสิทธิ์ทางใด..รบกวนท่านผู้รู้แนะนำให้ทีครับ

มาต่อด้วยชุดที่ 2 ครับ..เป็นพิมพ์จันทร์ลอยล้วนๆ
เรียงจากเล็กไปใหญ่..จากซ้ายไปขวา...เริ่มด้วย
องค์ที่ 1 พระสมเด็จบางขุนพรหม พิมพ์จันทร์ลอย ปี2531 ผสมผงสมเด็จเก่า..และ มี
พิปลุกเสกหมู่โดยเกจิอาจารย์หลายท่านถึงไม่มีพระสมัยสมเด็จโตก็เอารุ่นหลังๆของ
วัดบางขุนพรหมมาแขวนได้..พุทธคุณเท่าเทียมกันครับ
องค์ที่2 พระผงพิมพ์จันทร์ลอย รุ่น 88 ปี หลวงปู่เพิ่ม วัดกลางบางแก้ว ครับ ซึ่งองค์นี้
ผมไม่มีข้อมูลเลย ว่าสร้างในปีไหน และ แท้หรือ ไม่แท้ ..หากท่านใดดูเป็นหรือทราบข้อมูล
ช่วยกรุณาชี้แนะด้วยครับ
องค์สุดท้าย...กล้องจับโฟกัสได้ไม่ชัด..เป็นพระพิมพ์จันทร์ลอยของ หลวงพ่อเชิญ แห่ง
วัดโคกทอง จ.อยุธยาครับ...เสียดายไม่มีระบุไว้ในพระว่าสร้างในปีไหน

สำหรับวันนี้พอแค่นี้ก่อน...ขอบคุรที่ตีตั๋วเข้าชมเช่นเคย..ไว้มีโอกาสคราวหน้า
หากมีอะไรดีๆจะเอามาแบ่งปันขอรับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ก.ค. 2553, 08:55:43 โดย A_hatyai »

ออฟไลน์ รัช สุทธิสาร

• ฉัฏฐะ
  • *
ตอบ: เอาพระที่บ้านมาโชว์อีก 1 ชุดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30 ก.ค. 2553, 10:44:53 »
ขอบคุณมากครับ ที่นำมาให้ชมครับ :054:

ออฟไลน์ aehjomthong

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: เอาพระที่บ้านมาโชว์อีก 1 ชุดครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 31 ก.ค. 2553, 10:57:27 »
ขอบคุณครับ แล้วอย่าลืมนำส่วนที่เหลือมาโชว์เพิ่มเติมนะครับ :090: