ผู้เขียน หัวข้อ: มีด.....แต่ไม่รู้ว่าจะเรียกมีดอะไรดีครับ  (อ่าน 2193 ครั้ง)

ออฟไลน์ หอมเชียง

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
เจ้าของเก่าตอนนี้อายุประมาณ ใกล้จะ 70 ปีแล้วละครับ เอาไปให้หลวงพี่สมัครจารและให้หลวงปู่่เสกให้ครับ ประมาณปี 253....กว่าๆครับ
...

...
ก้นด้ามมีดฝังตะกรุดอีก 2 ดอกครับ
มีความโลภทรัพย์สินไม่สิ้นสุด จะยอมหยุดความอยากนั้นยากหลาย มีไร่ป่านาสวนล้วนมากมาย ใกล้ความตายได้พึ่งเพียงหนึ่งวา

ออฟไลน์ ธรรมะรักโข

• มีสติ...กำหนดรู้...อยู่ที่จิต
  • อัฏฐมะ
  • ผู้รักษาธรรม

งดงามมากมายเลยครับ...เห็นแล้วอยากได้ไว้ครอบครองบ้าง :016: :015:

ขอขอบคุณนะครับที่นำมาให้ชม

ออฟไลน์ ๗๗๗

• สัตตมะ
  • **

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ทรงมีดสวยงามมาก ครับ   :015:

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
ขอเรียก มีดหมอ มีดอีเหน็บ มีดปาดตาล มีดจักตอก มีดพิธีกรรม - สับปะเหร่อก็ใช้ครับ (ถ้ามาสายสับปะเหร่อก็ต้องล้างอาถรรพ์หน่อยถึงจะดี)
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ เผ่าพงษ์พระกฤษณะ

• วัดทุ่งเซียด-อุโบสถกลางน้ำศิลปศรีวิชัยแห่งแรก
  • ผู้ดูแล
  • วัดทุ่งเซียด-อุโบสถกลางน้ำศิลปศรีวิชัยแห่งแรก
    • MSN Messenger - jamataveelongboat@hotmail.com
    • อีเมล
ชอบทรง ของมีด เหมือนกัน ครับ งดงาม ส่วนเรื่องอายุ ที่ยาวนาน

น่าจะทรงพลัง เข้มขลังตามอายุของมีด

:016: :054: :015:

ออฟไลน์ นายเกษตร

• ธรณีนี่นี้ เป็นพยาน เราก็ศิษย์มีอาจารย์ หนึ่งบ้าง เราผิดท่านประหาร เราชอบ เราบ่ผิดท่านมล้าง ดาบนี้ คืนสนอง
  • สัตตมะ
  • **
  • สุดสายทางแห่งสัตวบาล
    • MSN Messenger - naikaset119@hotmail.com
เป็นมีดกรูข่าครับ ดั้งเดิมเป็นแบบฉบับของนักรบชาวกรูข่า ซึ่งเป็นทหารรับจ้างของอังกฤษ เป็นนักรบที่มีฝีมือการรบสูงมาก เอกลักษณ์ของมีดชนิดนี้คือ รอยหยักใกล้ด้ามจับเรียกว่าตรีศูล
อาจารย์ ดร.ณรกมล เลาห์รอดพันธ์

ออฟไลน์ คนเมืองเหนือ

• จตุตถะ
  • ชาติไทยจะยิ่งใหญ่เมื่อคนไทยร้รักสมัคคี
 :016:งามแต้ ๆ ละก้า สุดยอด.......... :053: :015:

ออฟไลน์ touch_navara

• "นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์ สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา"
  • นวมะ
  • "ก่อนที่จะตัดสินผู้อื่น ให้ดูตัวท่านเองเสียก่อน"
    • MSN Messenger - touch_navara_175@hotmail.com
    • อีเมล
ไม่ทราบเหมือนกันว่ามีดอะไร แต่ สวยงามมากครับ
[shake]ศิษย์วัดบางพระครับ[/shake]

คำขวัญจังหวัดนครสวรรค์ "เมืองสี่แคว แห่มังกร พักผ่อนบึงบอระเพ็ด ปลารสเด็ดปากน้ำโพ"

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
สวยงามมากครับพี่ มาทีไรมีของหายากมาโชว์ตลอด ขอบคุณมากครับ :015:

ออฟไลน์ สุวรรณปักษี

• เด็กวัด
        สวยงามมากเลย . . .ครับ เพิ่งจะเคยเห็น มีด รูปแบบนี้ . . . ครับ

และ

ที่สำคัญลายมือ อาจารย์สมัคร  สวยงามมาก . . . ครับ

------------------- ข อ บ คุ ณ ค รั บ -------------------

15;

ออฟไลน์ Ronaldo 2007

• .....ขออภัยในความบันเทิงบางลีลา.....
  • นวมะ
  • ...รักนะจุ๊บๆ...รักดอกจึงหยอกเล่น...
    • อีเมล
 O0...ขอบคุณท่านพี่หอมเชียงมากครับที่นำมาให้ชม.. :114:
...สวยครับสวย..งามขลังตามแบบฉบับ..คลาสๆ.. :053:

ขอให้........เจริญด้วย  อายุ วรรณะ  สุขะ  พละ..ขอรับ

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
สวยครับทรงคุณค่ามากครับ
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ เอก นนทบุรี

• ทุกสิ่งอย่างเพื่อชาติเเละราชบัลลังค์
  • สัตตมะ
  • **
  • LONG LIVE THE KING
    • MSN Messenger - aek.anuwat_@hotmail.com
มีดทรงนี้เรียกว่ามีดกรูข่าครับ
อมมะปลุกลุกลุกมิมิ อมมะปลุกลุกลุกมิมิ อมมะปลุกลุกลุกมิมิ นะในปิด โมร่วมมิตร พุธปิดเบื้องบน ทาปิดซ้ายขวา ยะอุดเป็นมะหาอุด อุดด้วยนะโมพุทธายะ นะอุดโมอัด ยะปัด โมปิด พระเจ้าแผลงฤทธิ์ปิดทวารทั้งเก้า ปิดทั้งข้างนอก ปิดทั้งข้างใน ปิดทั้งไม้