ผู้เขียน หัวข้อ: กทิงวันปีนี้ ......  (อ่าน 2373 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
กทิงวันปีนี้ ......
« เมื่อ: 15 ส.ค. 2553, 11:26:22 »
กทิงวันปีนี้ .....ตรงกับ ปีเสือ เดือนสิง  ขึ้น ๙ ค่ำ เดือน ๙
ในวันพฤหัสบดี ที่  19 สิงหาคม พ.ศ. 2553

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ส.ค. 2553, 11:29:36 โดย ~เสน่ห์เอ็ม~ »

ออฟไลน์ นายธรรมะ

• ดีชั่วอยู่ที่ตัวทํา สูงต่ำอยู่ที่ทําตัว
  • สัตตมะ
  • **
  • เหนื่อย ได้แต่อย่า ท้อ
ตอบ: กทิงวันปีนี้ ......
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 ส.ค. 2553, 12:21:40 »
ขอบคุณครับที่บอก
[shake]ศรัทธา ไม่ใช่ ไสยศาสตร์ ศรัทธา เพื่อ ศักดิ์สิทธิ์ เมื่อมีความ ศักดิ์สิทธิ์ ย่อมเกิด ปาฏิหาริย์[/shake]

ออฟไลน์ tong_lomsak

• คณะกรรมการ
  • อาจาริโย เม ภันเต อายัส์มา ฐิตคุโณ นาม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 ส.ค. 2553, 12:44:59 »
ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล
พฤหัสที่จะถึงนี้ด้วยสงสัยอดไปวัดแน่ๆ
จงอย่าเชื่อเพียงแค่ได้รู้ ได้ยิน ได้เห็น ได้อ่าน มา

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 ส.ค. 2553, 04:13:21 »
ขอบคุณเพื่อนเอ็มสำหรับฤกษ์งามยามดีครับ
วันพฤหัสที่ 19 สค นี้เป็นวันดีมากๆครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 ส.ค. 2553, 05:52:26 »
งานนี้ผมเขียนใบลาเลยครับ

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 ส.ค. 2553, 08:15:20 »
ผมลางานตั้งแต่ไก่โห่แว้วครับ.....ฮิ.....ฮิ.....ฮิ..... ไปแน่ๆครับ จะได้อะไรมารึเปล่าวก็ไม่รู้>>>>>>>>>>>>> :090: :090: :114: :090:  :090:>>>>>>>>>>

ออฟไลน์ kovego

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 17 ส.ค. 2553, 11:35:49 »
กทิงวัน เป็นวันที่ดีอย่างไรครับ รบกวนขอรายละเอียดบ้างครับ

ออฟไลน์ Tiger Number NINE

• ส.กล้าแดง
  • สัตตมะ
  • **
  • ผองธุลีดิน จักพลิกชะตา
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 17 ส.ค. 2553, 12:02:19 »
รออธิบายความหมายเช่นกันครับท่าน
สุราไม่ได้สร้างวีรบุรุษ......แต่วีรบุรุษก็ขาดสุราไม่ได้

ออฟไลน์ auttawut.w

• ตติยะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 17 ส.ค. 2553, 02:12:24 »
กทิงวันปีนี้ .....ตรงกับ ปีเสือ เดือนสิง  ขึ้น ๙ ค่ำ เดือน ๙
ในวันพฤหัสบดี ที่  19 สิงหาคม พ.ศ. 2553

แล้วเป็นวันที่ดียังไงเหรอครับ รบกวนชี้แนะด้วยครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 17 ส.ค. 2553, 03:19:41 »
ตามหลัก “โหราศาสตร์ไทย” แล้ว ตามหลักโหรก็จะมี “วันที่ห้ามทำการมงคล” คือ “วันที่วันข้างขึ้นหรือข้างแรมตรงกับเดือน” เช่น... ขึ้น 9 ค่ำ เดือน 9 เป็นต้น โดยวันลักษณะนี้ถือเป็น “กทิงวัน” (กทิง - เป็นการสะกดคำในตำราโหร หมายถึง “กระทิง”)

ขึ้น 9 ค่ำ เดือน 9 เป็นกทิงวัน ซึ่งถ้าข้างขึ้น...ก็กทิงตัวผู้ ถ้าข้างแรม เช่น แรม 9 ค่ำ เดือน 9 ก็เป็นกทิงตัวเมีย ซึ่งตัวเมียก็จะดุน้อยลงกว่าตัวผู้หน่อย แต่ไม่ว่าจะตัวผู้-ตัวเมีย...ก็ดุ ตามหลักโหราศาสตร์จะห้ามใช้วันลักษณะนี้เป็นฤกษ์ทำพิธีประกอบการมงคลใด ๆ เพราะมักจะทำให้เกิดผลร้ายกับผู้ใช้ฤกษ์วันนี้ประกอบพิธีการ

“แต่จะนิยมปลุกเสกเลขยันต์ เครื่องรางของขลัง”

ที่มา: http://horoscope.sanook.com

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 17 ส.ค. 2553, 10:26:45 »
ขอบคุณมากครับ วันที่ 19 นี้ทีเด็ดเลย ...  :016:

ออฟไลน์ siksaka

• ชีวิตที่สันโดษ เรียบง่าย ย่อมมีความสุขเสมอ
  • จตุตถะ
  • ...ชีวิตที่สันโดษ เรียบง่าย ย่อมมีความสุขเสมอ...
    • MSN Messenger - alfamale_5698@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 17 ส.ค. 2553, 11:19:06 »
วันเกิดผมเลยครับ  แต่น่าเสียดายไปไม่ได้แน่นอนครับ...
เพราะเพิ่งผ่าตัดใส้ติ่งมา  .... :070:
...ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
ชีวิตที่สันโดษ....เรียบง่าย....ย่อมมีความสุขเสมอ

ออฟไลน์ zebraman

• ปฐมะ
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 17 ส.ค. 2553, 11:30:54 »
ทำไมต้องขึ้น 9 ค่ำเดือน 9 ด้วยครับ ผมได้ยินว่าเลข 9 เป็นเลขมงคลไม่ใช่เหรอครับ  :005: