ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่าเหรียญปี 19 สร้างกี่เหรียญ แล้วลงยาไปกี่เหรียญครับ  (อ่าน 12668 ครั้ง)

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
อยากทราบจำนวนการสร้าง และกำลังหัดดูอยู่ครับ
ไม่ได้มีวัตถุประสงค์จะไปขอเช่า หรือจะให้เช่าอะไรทั้งสิ้น 
ขออนุญาตนำภาพมาเผยแพร่เพื่อการศึกษาจาก web-pra
เหรียญที่ 1 ผมว่าดูยากนะเหรียญนี้

เหรียญที่ 2 ผมว่าเหรียญนี้ดูง่ายกว่า

เหรียญที่ 3 เป็นเหรียญลงยาสีแดง ของ คุณเอ บางพระ (คุณเอ บางพระ ท่านให้ข้อมูลว่า เป็นเหรียญที่สวยงามมากๆเหรียญหนึ่งเท่าที่ปรากฏมีในวงการ) ผมว่าลงยาแล้วดูยาก ไม่เห็นเส้นสายอะไรเลย

ท่านว่า เหรียญปี19 ทางวัดนำไปลงยาแค่ 3 สี (บ้างก็ว่าสี 4)
สีแดงมีเพียง 30 เหรียญ
สีเหลือง กับน้ำเงิน อย่างละ 200 เหรียญ
สีเขียวบางคนว่ามี บางคนก็ว่าไม่มี อาจเป็นสีนำเงิน แล้วซีดไปหรือเปล่า

รบกวนพี่น้องทุกท่านด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ 

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
อยากทราบเหมือนกันครับ และผมเคยตั้งกระทู้ถามมาแล้วครั้งหนึ่ง แต่ก็ไม่ได้รับคำตอบที่ชัดเจน และที่ผ่านมาก็ไม่เคยเห็นตำราเล่มไหนเขียนบอกจำนวนการสร้างเหรียญรุ่นแรก ปี19 ไว้เลยว่ามีจำนวนการสร้างเท่าไหร่ ซึ่งข่อมูลที่ได้มามีเนื้อทองแดง นวะโลหะ และทองแดงลงยา ซึ่งเหรียญลงยาที่เคยเห็นผ่านตา มี 3 สี คือ แดง น้ำเงิน และเหลือง สีอื่นไม่เคยเห็น ไม่มีเนื้อทองคำและเนื้อเงิน แต่เคยเห็นบางเว็ปโชว์เหรียญเนื้อเงินเฉย พี่ๆ หรือสมาชิกท่านใดมีข้อมูล ก็ให้ความกระจ่างด้วยเถอะครับ   :054:

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ

ที่ได้ยินพี่ท่านหนึ่งบอกเล่ามาให้ฟังนะครับ รู้แค่ว่าเหรียญ 19 ทองแดง มี 30,000 เหรียญ  ผมเลยถามพี่ท่านนั้นว่าแล้วเหรียญ 23 ล่ะครับมีสร้างทั้งหมดเท่าไหร่? พี่ท่านนั้นเลยบอกผมมาว่า ปี 23 หน้าเสือนั้น มีสร้างแค่ 5,000 เหรียญ  จึงเอามาบอกกล่าวกันนะครับ

ขอบคุณครับ

ปล.ผิดถูกประการได้ขออภัยมาณ.ที่นี้ด้วยนะครับ เพราะได้รับฟังมาอีกทีนะครับ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ zombeman

• จตุตถะ
    • อีเมล
ขอถามเพิ่มเติมเหรียญรุ่นนี้อีกนิดครับ คือออกปีแรก 2519  แล้วก็มาออกอีกที 2523 แล้วหลังจากนั้นมีอีกหรือเปล่าครับ
คือผมก็มีอยู่องค์ครับ ดูแล้วน่าจะดีครับ (หรือเปล่า)  แต่ก็คงไม่ใช้ปี 2519 เลยอยากทราบเพิ่มเติมครับ

*** แล้วบล๊อคที่ใช้ใช้บล๊อคเดียวกันหรือเปล่า หรือมีจุดต่างกันตรงไหนครับ ***

• สัตตมะ
  • **
ขอบคุณพี่เจมส์  และ คุณ Tuxky สำหรับข้อมูลดีๆครับ
ผมว่าพี่น้องทั้งสมาชิกและไม่ใช่คงดูเราคุยกันเยอะแยะ
และอาจจะนำข้อมูลอันเป็นประโชน์ ไปอ้างอิงต่อๆไปกัน
ท่านใดมีข้อมูลเพิ่มเติม รบกวนด้วยครับ

สำหรับ คุณ Zombeman ขอตอบทีละคำถามนะครับ
1. เหรียญปี 19 ที่คุณ Zombeman ลงมาให้ชม เป็นเหรียญไม่แท้ครับ
2. เหรียญปี 19 เท่าที่ทราบมา เรียกหากันในวงการตามตำหนิด้านหน้า ก็มี พ. พานแตก กับ พิมพ์ธรรมดา
และมีรายละเอียดเส้นสายแตกต่างกันไปบ้างจากการปั๊ม
ผมว่า 19 ก็ยอดนิยมทุกเนื้อทุกพิมพ์ ขอให้แท้ก็พอ ผมเองก็พยายามศึกษาอยู่ครับ อิ อิ
3. เหรียญ ปี 19 เป็นคนละรุ่นกับปี 23 ครับ ไม่เหมือนกันเลย ปี 23 เป็นรูปร่างตามลักษณะหน้าเสือเลยครับ       

ออฟไลน์ A-Bangpra

• ตติยะ
  • ศรัทธาเหนือความเจ็บปวด
    • อีเมล
ด้วยความเคารพทุกท่าน เหรียญ 19 ออกวัดบางพระ จัดสร้างขึ้นด้วยแรงศรัทธาของเจ้าของโรงงานและเป็นช่างแกะบล๊อกเพียงคนเดียว ด้วยวัตถุประสงค์เพื่อให้หลวงปู่แจกกับญาติโยมที่มาทำบุญ เพื่อนำเงินมาพัฒนาวัดบางพระ โดยท่านนำมาถวายหลวงปู่โดยไม่หวังสิ่งตอบแทน และเป็นช่างคนเดียวที่ทำเหรียญหน้าเสือปี 23และนั่งราหูปี 25
1เหรียญทองแดงไม่สามารถบอกได้แน่นอนด้วยเหตุผลที่ว่าสร้างด้วยความศรัทธาโดยไม่หวังผลประโยชน์
2.เหรียญนวะ ทางโรงงานนี้ได้รับทำเหรียญหลวงพ่อเกษม(ค่ายกาวิละ ปี 2518) แผ่นนวะของหลวงพ่อเกษม เหลือที่โรงงานประมาณ 3 แผ่นจึงเอามากดเป็นเหรียญหลวงปู่ ประมาณ 200 เหรียญ (ลองเอาเหรียญหลวงพ่อเกษมมาเปรียบเทียบกับเหรียญของหลวงปู่ดูสำหรับเนื้อนวะ)
3.เหรียญลงยา แบ่งได้เป็นสองกลุ่ม คือเหรียญทองแดงลงยา,นวะลงยา ซึ่งการลงยาได้ทำอีกโรงงานหนึ่ง เจ้าของโรงงานที่รับลงยา บอกว่ามีเหรียญลงยา 3 สี คือแดง เหลือง น้ำเงิน ลงยาเหลืองและน้ำเงิน ประมาณ 200 ส่วนลงยาแดง 30 บางเหรียญตรงองค์หลวงพ่อเป็นกะไหล่เงิน หรือกะไหล่ทอง ตามกรรมวิธีการลงยาจะลงกะไหล่เงินก่อนแล้วค่อยลงกะไหล่ทองทับเพื่อให้สวยงาน "ส่วนที่นำไปลงยาใหม่ไม่นับนะครับ"
ส่วนการพิจารณาเหรียญแท้หรือไม่แท้ลงยาใหม่หรือลงยาเดิม ต้องให้ท่านที่มีความสามารถเป็นผู้พิจารณาครับ
***ข้อมูลที่ผมได้รับจากการสนทนากับท่านเจ้าของโรงงานทำเหรียญและโรงงานที่รับลงยา ในวันทำบุญครบ 100 วันหลวงปู่โดยการแนะนำจากพี่ที่วัดบางพระ ในการเผยแพร่ข้อมูลเพื่อเป็นประโยชน์และเป็นวิทยาทานแด่ศิษย์วัดบางพระและเทิดทูนบารมีของหลวงปู่ และอนุโมทนาบุญให้กับท่านเจ้าของโรงงานที่จัดสร้างเหรียญ 19 มาไว้ณ.ที่นี้***
ขอขอบคุุณท่านเจ้าของกระทู้เป็นอย่างสูงมา ณ โอกาสนี้ครับ
เอ-บางพระ

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
ขอบคุณที่ให้ข้อมูลเพื่อความกระจ่างครับ
ทุกคนย่อมมีปัญหาของตัวเองเกิดขึ้นตลอดเวลา  อยู่ที่ใครเลือกที่จะเดินหนีปัญหา...หรือเลือกที่จะแก้ไขปัญหา

ออฟไลน์ #DeKdOy#

• อัฏฐมะ
ขอบคุณพี่เจมส์  และ คุณ Tuxky สำหรับข้อมูลดีๆครับ
ผมว่าพี่น้องทั้งสมาชิกและไม่ใช่คงดูเราคุยกันเยอะแยะ
และอาจจะนำข้อมูลอันเป็นประโชน์ ไปอ้างอิงต่อๆไปกัน
ท่านใดมีข้อมูลเพิ่มเติม รบกวนด้วยครับ

สำหรับ คุณ Zombeman ขอตอบทีละคำถามนะครับ
1. เหรียญปี 19 ที่คุณ Zombeman ลงมาให้ชม เป็นเหรียญไม่แท้ครับ
2. เหรียญปี 19 เท่าที่ทราบมา เรียกหากันในวงการตามตำหนิด้านหน้า ก็มี พ. พานแตก กับ พิมพ์ธรรมดา
และมีรายละเอียดเส้นสายแตกต่างกันไปบ้างจากการปั๊ม
ผมว่า 19 ก็ยอดนิยมทุกเนื้อทุกพิมพ์ ขอให้แท้ก็พอ ผมเองก็พยายามศึกษาอยู่ครับ อิ อิ
3. เหรียญ ปี 19 เป็นคนละรุ่นกับปี 23 ครับ ไม่เหมือนกันเลย ปี 23 เป็นรูปร่างตามลักษณะหน้าเสือเลยครับ      

ตามนั้นครับ ทำภาพเปรียบเทียบมาให้ดู สังเกตุรูปหน้าหลวงพ่อ ยันต์อุณาโลม เสือหมอบ...ผิดถูกประการใดขอน้อมรับทุกประการครับ... :054:

• สัตตมะ
  • **
ขอบพระคุณ ท่านเอ บางพระมากๆเลยครับ สำหรับข้อมูล
คุณเอ บางพระ คนเดียวกันแน่เลย ผมเองก็ไม่ทราบว่าท่านเป็นสมาชิกใน web เราด้วย
เหรียญลงยา19 ของท่านเอ สวยจับใจจริงๆครับ

ออฟไลน์ zombeman

• จตุตถะ
    • อีเมล
ชัดเลยครับ กระจ่าง เก๊ิีอีกแล้ว 555 ต้องพยายามต่อไป ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ tong_lomsak

• คณะกรรมการ
  • อาจาริโย เม ภันเต อายัส์มา ฐิตคุโณ นาม
ด้วยความเคารพทุกท่าน เหรียญ 19 ออกวัดบางพระ จัดสร้างขึ้นด้วยแรงศรัทธาของเจ้าของโรงงานและเป็นช่างแกะบล๊อกเพียงคนเดียว ด้วยวัตถุประสงค์เพื่อให้หลวงปู่แจกกับญาติโยมที่มาทำบุญ เพื่อนำเงินมาพัฒนาวัดบางพระ โดยท่านนำมาถวายหลวงปู่โดยไม่หวังสิ่งตอบแทน และเป็นช่างคนเดียวที่ทำเหรียญหน้าเสือปี 23และนั่งราหูปี 25
1เหรียญทองแดงไม่สามารถบอกได้แน่นอนด้วยเหตุผลที่ว่าสร้างด้วยความศรัทธาโดยไม่หวังผลประโยชน์
2.เหรียญนวะ ทางโรงงานนี้ได้รับทำเหรียญหลวงพ่อเกษม(ค่ายกาวิละ ปี 2518) แผ่นนวะของหลวงพ่อเกษม เหลือที่โรงงานประมาณ 3 แผ่นจึงเอามากดเป็นเหรียญหลวงปู่ ประมาณ 200 เหรียญ (ลองเอาเหรียญหลวงพ่อเกษมมาเปรียบเทียบกับเหรียญของหลวงปู่ดูสำหรับเนื้อนวะ)
3.เหรียญลงยา แบ่งได้เป็นสองกลุ่ม คือเหรียญทองแดงลงยา,นวะลงยา ซึ่งการลงยาได้ทำอีกโรงงานหนึ่ง เจ้าของโรงงานที่รับลงยา บอกว่ามีเหรียญลงยา 3 สี คือแดง เหลือง น้ำเงิน ลงยาเหลืองและน้ำเงิน ประมาณ 200 ส่วนลงยาแดง 30 บางเหรียญตรงองค์หลวงพ่อเป็นกะไหล่เงิน หรือกะไหล่ทอง ตามกรรมวิธีการลงยาจะลงกะไหล่เงินก่อนแล้วค่อยลงกะไหล่ทองทับเพื่อให้สวยงาน "ส่วนที่นำไปลงยาใหม่ไม่นับนะครับ"
ส่วนการพิจารณาเหรียญแท้หรือไม่แท้ลงยาใหม่หรือลงยาเดิม ต้องให้ท่านที่มีความสามารถเป็นผู้พิจารณาครับ
***ข้อมูลที่ผมได้รับจากการสนทนากับท่านเจ้าของโรงงานทำเหรียญและโรงงานที่รับลงยา ในวันทำบุญครบ 100 วันหลวงปู่โดยการแนะนำจากพี่ที่วัดบางพระ ในการเผยแพร่ข้อมูลเพื่อเป็นประโยชน์และเป็นวิทยาทานแด่ศิษย์วัดบางพระและเทิดทูนบารมีของหลวงปู่ และอนุโมทนาบุญให้กับท่านเจ้าของโรงงานที่จัดสร้างเหรียญ 19 มาไว้ณ.ที่นี้***
ขอขอบคุุณท่านเจ้าของกระทู้เป็นอย่างสูงมา ณ โอกาสนี้ครับ
เอ-บางพระ

ข้อมูลแน่นมากเลยครับ ขอบพระคุณอย่างสูงสำหรับข้อมูลครับ
ต้องรีบไปนิมนต์ลงยาสีแดงไว้ซะแล้ว ไม่รู้จะหาเหรียญงามๆเท่าเหรียญแชมป์โลกได้รึเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ส.ค. 2553, 01:25:08 โดย tong_lomsak »
จงอย่าเชื่อเพียงแค่ได้รู้ ได้ยิน ได้เห็น ได้อ่าน มา

ออฟไลน์ levis

• อัฏฐมะ
คำตอบของกระทู้นี้เก็บไว้เป็นบรรทัดฐานให้การเก็บสะสมเหรียญหลวงพ่อเปิ่น :015:
ตามฝันกันต่อไป

ออฟไลน์ เสือเดือนแปด

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่มีความล้มเหลว มีแต่บทเรียนของชีวิต
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ออฟไลน์ Devil_junioR

• จตุตถะ
    • อีเมล
เหรียญลงยา สีแดง จะสร้างแค่ 30 เหรียญ จริงเหรอครับ อยากรู้ครับ

ออฟไลน์ ouan2008

• ตติยะ
    • อีเมล
เข้ามาศึกษาครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ :015:

ออฟไลน์ amazing2511

• ที่ปรึกษา
ความคิดส่วนตัวผมนะครับ  เท่าที่สังเกตดูจากงานไหว้ครูของวัดบางพระ ผมเห็นแขวนอยู่ในคอลูกศิษย์ก็หลายสิบเหรียญแล้ว  ยังมีในเซฟพี่หอมเชียงอีก  ที่หลวงพี่เชษฐ์  หลวงพี่มหาสมชาย และอีกหลายๆท่าน  ผมว่าเหรียญ 19 ลงยาสีแดง น่าจะมีเกินร้อยเหรียญครับ  :050:  หรือไม่ใครที่เข้ามาชมในกระทู้นี้ แล้วมีเหรียญ 19 ลงยาสีแดง ลองลงชื่อไว้แล้วนับคร่าวๆดูก็ดีนะครับ (เพื่อเป็นบรรทัดฐาน รวบรวมเก็บไว้สำหรับทำหนังสือรวมเล่มประวัติของหลวงพ่อเปิ่นครับ) เริ่มที่ผมเลยผมมี 3 เหรียญครับ

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
สุดยอดเลยครับพี่ใหญ่ เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ เดี๋ยววันหลังจะขออนุญาตพี่เขยถ่ายลงยาสีแดงมาให้ชม :015:

ออฟไลน์ Devil_junioR

• จตุตถะ
    • อีเมล
ผมก็ว่าอย่างนั้นล่ะ เหรียญไม่น่าทำแค่ 30 ใครจะทำไม่เท่ากัน ที่ผมเองก็มีอยู่ อยากให้เป็นข้อมูลจริงๆ ครับ  แต่สามเหรียญของคุณสวยมากครับ เก้บได้ดีครับ

ออฟไลน์ ๛][รัตu:][๛

• สัตตมะ
  • **
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ก.ย. 2553, 07:33:00 โดย ๛][รัตu:][๛ »
ถึงสูงศักดิ์  อัครฐาน  สักปานใด
ถึงวิไล      เลิศฟ้า    สง่าศรี
ถึงฉลาด    กาจกล้า  ปัญญาดี
ถ้าไม่มี      คุณธรรม  ก้อต่ำคน

ออฟไลน์ ICELAND

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
แล้วลงยาสีแดงมีปลอมมากใหมครับ
คือว่าผมมีอยู่เหรียญหนึ่งครับไม่ทราบว่าแท้หรือเปล่าครับ