ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำเรื่อการใช่คำสรรพนามให้กับสมาชิก  (อ่าน 10170 ครั้ง)

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
สวัสดีครับพี่น้องเพื่อนสมาชิกทุกท่าน ช่วงนี้ฝนตกบ่อยมากดูแลสุขภาพกันด้วยนะครับ

ข่วงอาทิตย์ที่ผ่านมาผมอ่านกระทู้ในบอร์ด มีสมาชิกบางท่านใช้คำสรรพนามไม่ค่อยถูกต้อง

ยกตัวอย่างเช่น อาจารย์ต้อย อาจารย์ญา แบบนี้ไม่เหมาะสม และ ไม่ถูกต้อง ดูเหมือนว่า

ไม่ให้ความเคารพ เราควรจะกล่าวเรียกท่านว่า พระอาจารย์ต้อย พระอาจารย์ญา  หรือบางท่านที่

มีความสนิทสนมเป็นการส่วนตัวกับพระอาจารย์ท่านมากหน่อย ก็อาจจะเรียกว่า หลวงพี่ หลวงน้า หลวงลุง หลวงอา

เพราะว่าท่านเป็นพระสงฆ์และเป็นครูอาจารย์ที่สักยันต์ และ ประสิทธิ์ ประสาท วิชาอาคม สอนธรรมะ

หลักธรรมคำสอน ให้กับเรา ส่วนอาจารย์สักยันต์ที่เป็นฆราวาส เราก็เรียกว่า อาจารย์...... แล้วต่อด้วย

ชื่อของท่านเท่านั้นก็พอครับ  ส่วนการทำความเคารพ ถ้าเป็นพระอาจารย์ ก็ให้ใช้การไหว้กราบได้ และกล่าวว่า

กราบนมัสการพระอาจารย์... หรือ หลวงพี่...    ถ้าเป็นฆราวาสก็ให้ใช้การ  ยกมือไหว้ธรรมดา  ห้าม ก้มกราบ  

และกล่าวทักทายว่า  สวสัสดีครับอาจารย์......

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ส.ค. 2553, 11:07:30 โดย โองการยันนะรังสี »

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
เห็นด้วยครับพี่นนท์ 
เราเป็นศิษย์ก็ต้องเคารพครูบาอาจารย์ครับ
การใช้คำแต่ละคำต้องคิดพิจารณาและไตร่ตรองให้ดีก่อนที่จะพิมพ์ลงไป นะครับท่านสมาชิกทุกท่าน
ขอบคุณที่นนท์ด้วยกันกับการตั้งหัวข้อกระทู้นี้ ... สวัสดี
:001: :001: :001:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ขอบคุณครับพี่นน  เป็นความรู้ให้กับพี่น้องชาววัดบางพระ เพื่อได้ใช้คำสรรพนามไม่ผิด

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
อ่านแล้วโปรดทำความเข้าใจและปฎิบัติตามให้ถูกต้องด้วยน่ะครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ saranpo

• ตติยะ
เห็นด้วยครับ

เป็นศิษย์ก็หน้าจะนอบน้อมครับ ไม่ว่าจะตั้งใจมาหาพระอาจารย์ท่านใดก็ตาม

มะวันเสาร์ที่ผ่านมาผมนั่งดึงหลังให้พี่ๆที่มาสักกับพระอาจารย์ญาอยู่

เห็นวัยรุ่นผู้ชายบ้างสาวๆบ้าง เดินผ่านไปแบบไม่สนใจอะไรกันเลย

ตัวผมคนนึงละที่เวลาเห็นพระอาจารย์ท่านใดเดินผ่านผมก็ลงไปกราบทุกที

:002:

ออฟไลน์ fork0

• บารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครอง
  • สัตตมะ
  • **
  • ชายชาติทหาร
    • อีเมล
รับทราบครับ

ออฟไลน์ รัช สุทธิสาร

• ฉัฏฐะ
  • *
ขอบคุณครับ ที่นำมาบอก จะได้รู้ทั่วๆกันครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ขอบคุณท่านโองการยันนะรังสีครับ เรื่องการใช้สรรพนามผิด เห็นมีอยู่บ่อยครับ

เคารพครูบาอาจารย์ เป็นสิ่งที่ศิษย์ควรกระทำครับ :001:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ NONGEAR44

• นวมะ
    • MSN Messenger - en2005f@hotmail.com
รับทราบครับ ขอบคุณครับที่บอกกล่าวและแนะนำครับ

ปีระกา

• บุคคลทั่วไป
รับทราบครับ

ขอบพระคุณที่แนะนำครับ

ออฟไลน์ ZitLuangPor

• ปัญจมะ
  • ศิษย์หลวงพ่อ
    • MSN Messenger - SAWUNLUMM@hotmail.com
ดีมากเลยครับพี่ น้องๆทุกคนจะได้นำไปใช้ได้อย่างถูกต้อง และเหมาะสมกับผู้ที่เรากล่าวถึงครับ ไม่อย่างนั้นจะเป็นการลบหลู่ในทางอ้อมโดยที่เราไม่ตั้งใจเลยล่ะครับ
เยี่ยมยุทธครับ
 :016:  ^^
วาจาสิทธิ์ หลวงพ่อเปิ่น "ห้ามนำสิ่งที่ให้ไปประกอบกรรมทำชั่วเด็ดขาด และห้ามลองวิชาอย่างพร่ำเพรื่อ จะใช้ได้ก็เมื่อถึงคราวจำเป็เท่านั้น"[/i

ออฟไลน์ touch_navara

• "นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์ สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา"
  • นวมะ
  • "ก่อนที่จะตัดสินผู้อื่น ให้ดูตัวท่านเองเสียก่อน"
    • MSN Messenger - touch_navara_175@hotmail.com
    • อีเมล
รับทราบครับ และพร้อมปฏิบัติทุกเมื่อทุกเวลาครับ
[shake]ศิษย์วัดบางพระครับ[/shake]

คำขวัญจังหวัดนครสวรรค์ "เมืองสี่แคว แห่มังกร พักผ่อนบึงบอระเพ็ด ปลารสเด็ดปากน้ำโพ"

ออฟไลน์ leaflet

• ARS LONGA VITA BREVIS.
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
 :058:รับทราบครับท่านโองการยันนะรังสี
แถมนิดนะครับ ผมว่าไม่ใช่เฉพาะแค่การใช้คำสรรพนามเรียกอย่างเดียวหรอกครับ การใช้ภาษาไทยในเวปบอร์ด ก็ควรใช้ให้ถูกต้องด้วยครับ
พิมพ์เสร็จก็ควรตรวจทานนิดนึง ว่ามีอะไรตกมีอะไรพร่องไปหรือเปล่า ทำได้แค่นี้ผมว่าเวปบบอร์ดวัดบางพระของเรา คงจะรักษาไว้ซึ่งภาษาและวัฒนธรรมที่ดีของไทยต่อไปได้อย่างงดงามแน่นอน :015:

ออฟไลน์ อาริงาโต

• -
  • สัตตมะ
  • **
  • -
    • AOL Instant Messenger - -
    • Yahoo Instant Messenger - -
    • -
น้อมรับคำบัญชา
“ มา มะ  ปะริภุญชันตุ  จะมหาภูตา  อาคัจฉายะ  อาคัจฉามิ  เอหิมะมะ  มามา ”

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับผม
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

ออฟไลน์ wanitcha

• ทุติยะ
  • **
เห็นด้วยค่ะ และอยากฝากถึงน้องๆที่มาใหม่ หรือมาที่วัดครั้งแรก..
บางครั้งมากันหลายคนแล้วจับกลุ่มคุยกันเสียงดังไม่เกรงใจพระอาจารย์กันเลย...
สำรวมกันมากกว่านี้ก็ดีค่ะ...หวังดีนะคะ

ออฟไลน์ butterfly

• อย่าจำว่าเราทำดีกับใคร แต่ให้จำไว้ว่าใครทำดีกับเรา
  • สัตตมะ
  • **
 :054:
นอบรับและจะนำไปปฏิบัตินะค่ะ
ความรักเปรียบเหมือนรอยสัก เจ็บปวดแต่ก็งดงาม[shake][/shake]

ออฟไลน์ ~ ๑ จูดู๊ฟ ๑ ~

• ตติยะ
ขอบคุณครับ
สำหรับความรู้ดีๆ

ออฟไลน์ ~>uาJวัuทoJ<~

• AlwaYs Miss Ya !! ><* คนที่คุณก็รู้ว่าใคร **
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • Twitter@MinzLadyMaFiAz
    • Yahoo Instant Messenger - KawisaraMinz@yahoo.com
รับทราบค่ะะะ  หนูมินเรียกพระอาจารย์ไม่ก็หลวงพี่ ไม่เป็นไรใช่มั๊ยคะ ^^
[shake]เดี๋ยวร้อน เดี๋ยวหนาว ไม่ค่อยเข้าใจสภาพความเป็นไป...โลกร้อนมากไปคนก็กลายเป็นหมาบ้า --*[/shake]

ออฟไลน์ aaaaa

• ตติยะ
    • อีเมล
เข้าใจแล้วครับ เพราะผมก็เป็นคนหนึ่งที่เรียกหลวงน้าก๋องตลอด ต่อไปผมจะเรียกพระอาจารย์ก๋อง ครับ ขอบคุณครับที่แนะนำ

ออฟไลน์ หลังฝน..

• สัตตมะ
  • **
  • ทุกอย่างมีเหตุและผลเสมอ
    • MSN Messenger - webmaster@lifesyt-it.net
    • www.lifestyle-it.net
รับทราบและน้อมนำไปปฏิบัติ ครับผม... :001:
ความพยายามนั้นมีอยู่จริงในตัวตนของเรา สุดแท้แต่ความพยายามนั้นจะถูกดึงออกมาใช้ได้มากน้อยแต่เพียงใด

ออฟไลน์ nookkungolk

• ไม่ระบุ
  • ทุติยะ
  • **
  • ไม่ระบุ
    • MSN Messenger - nookkungolk@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - ไม่ระบุ
    • Yahoo Instant Messenger - ไม่ระบุ
    • ไม่ระบุ
    • อีเมล
ตอบ: แนะนำเรื่อการใช่คำสรรพนามให้กับสม&
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 02 ม.ค. 2554, 09:00:24 »
ครับจะปฏิบัติตามครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ม.ค. 2554, 09:02:14 โดย nookkungolk »
ครูครูคือใครในวันนี้
ใช่อยู่ที่ปริญญามหาศาล
ใช่อยู่ที่เรียกว่าครูอาจารย์
ใช่อยู่นานสอนนานในโรงเรียน

ครูคือผู้ชี้นำทางความคิด
ให้รู้ถูกรู้ผิดคิดอ่านเขียน
ให้รู้ทุกข์รู้ยากรู้พากเพียร
ให้รู้เปลี่ยนแปลงส

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
เห็นด้วยครับ
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ สิงห์ดำ

• ฉัฏฐะ
  • *
  • คนคอนศรีฯ
เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ :054:
นะโม โพธิสัตโต จะพรหมรังสิโย ฐิตะคุโณ ฐานะวีโร สิทธัง

ออฟไลน์ Akekaluck

• ตติยะ
    • AOL Instant Messenger - เอก+เมืองราษ
    • อีเมล
เห็นด้วยและรับมาปฏิบัติอย่างเคร่งครัดครับ

ออฟไลน์ puyusuk1

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ bluedot2011

• ทุติยะ
  • **
สมาชิกใหม่ขอขอบพระคุณมากๆครับ.. :054: :015:

ออฟไลน์ tanya.thunyarat

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
รับทราบค่ะ พร้อมจะปฏิบัติอย่างเคร่งครัด

ออฟไลน์ birdbird

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
สมาชิกใหม่ รับทราบ พร้อมปฎิบัติ
 ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ nattathamon

• ทุติยะ
  • **
ขอบคุณสำหรับคำชี้แนะดีดีค่ะ