ผู้เขียน หัวข้อ: ปลุกเสกพระปลอม  (อ่าน 10912 ครั้ง)

ออฟไลน์ zombeman

• จตุตถะ
    • อีเมล
ปลุกเสกพระปลอม
« เมื่อ: 31 ส.ค. 2553, 08:23:02 »
อย่าเพิ่งตกใจกันไปนะครับ คือผมมีเรื่องอยากสอบถามนิดนึงนะครับ
เพราะเชื่อว่าเพื่อนๆ พี่ๆในนี้ต้องเคยคิดแบบผมบ้างละ
คือเชื่อว่าเกือบทุกคนที่ชอบในการสะสมพระ ต้องมีพระปลอมที่โดน.......มา
ไม่มากก็น้อย ผมคนนึงละ ที่มีอยู่เหมือนกัน
คราวนี้มาเข้าเรื่องนะครับ คือผมมี พระ (ที่คาดว่าปลอม) 2 องค์ องค์นึงเนื้อชิน
อีกองค์เนื้อดิน แต่ถึงรูปว่าปลอม แต่ก็ชอบมาก ชอบเนื้อ ชอบไปหมด แต่ไม่เคยคิด
จะเอาไปหลอกขายใครต่อ จะเก็บไว้ก็รู้สึกแปล่งๆนิดๆ ไหนๆเราก็ชอบแล้วเลยคิด
ว่าอยากจะนำไปให้พระท่านปลุกเสกให้ใหม่ คราวนี้พระปลอม ก็จะกลายเป็นพระจริง
(ที่เราสามารถนำมาบูชาได้ ไม่ใช่เพื่อการค้า)
รบกวนทุกท่านแนะนำทีว่าต้องทำไงดี เอาพระไปฝากให้พระอาจารย์ต่างๆให้ช่วยปลุกเสกได้ไหมครับ
ต้องใช้เวลาประมาณเท่าไหร่ (เคยอ่านผ่านๆคร่าวๆ บางคนบอกทิ้งไว้ให้ท่านสักพรรษานึงเลย)
แล้วที่วัดบางพระนี้พอจะมีพระอาจารย์ท่านใดพอที่จะฝากปลุกเสกได้ไหมครับ

*** ขอบคุณสำหรับคำตอบดีๆนะครับ ***

• จตุตถะ
    • อีเมล
ตอบ: ปลุกเสกพระปลอม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 31 ส.ค. 2553, 08:25:29 »
สำหรับพระเหรียญ ในความรู้สึกผม พอรู้ว่าปลอมปุีป หมดเลย เพราะความงดงาม ความคมชัดจะหมดไป
แต่ผิดกลับเนื้อชิน เนื้อดิน บางทีเป็นความชอบส่วนตัวของเราเอง เนื้อ ผิว องค์พระต่างๆ ถ้าทำ (ปลอม) สวยๆ
ก็ดูมีความสวยงามทางพุทธศิลป์ครับ

ออฟไลน์ ซาดุยฮุย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 31 ส.ค. 2553, 09:57:51 »
แล้วเรื่องของมวลสารที่นำมาทำเป็นพระปลอมล่ะครับ

มวลสารต้องไม่เหมือนกับมวลสารพระจริง(ของรุ่นนั้น)ทุกประการแน่

สำหรับผมนะครับ ถึงแม้จะนำไปให้พระท่านปลุกเสกก็ยังคงมีที่ให้สะกิดใจอยู่ดีครับ

ส่วนใหญ่พวกเซียนพระทั้งหลายก็จะเคยพลาดเช่าพระปลอมกันทั้งแหละครับ  แต่เขาจะเก็บเอาไว้ศึกษากันครับ

ผมลองเสนอในมุมมองของผมนะครับ  ส่วนท่านอื่นจะคิดอย่างไงกับเรื่องพระปลอมก็แล้วแต่ท่านนะครับ

[shake]ร่วมกันปลูกต้นไม้ ช่วยโลก  ช่วยเรา  ทำความดีถวายในหลวง

จะเดินตามรอยเท้าของพ่อด้วยความตั้งใจ   มอบชีวิตทุ่มเทให้แผ่นดินนี้   ทำความดีเพื่อชาติไทย

ท่องคำว่า เพียงและพอ จากหัวใจ[/shake]

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 31 ส.ค. 2553, 10:00:39 »
พระปลอมไม่เคยเจอครับ เพราะผมเช่าจากวัด ไม่ผ่านพ่อค้าคนกลาง
แต่เห็นตามแผง พระที่ดูมีมูลค่าแต่ราคาบูชาถูกมาก 98% ปลอมไปแล้ว ไม่คิดจะบูชาเลย เหอะ ๆ
วัดบางพระสามารถให้พระอาจารย์ทุกท่านปลุกเสกได้ครับ
แต่ผมก็ไม่เคยมีประสพการณ์แบบนี้ด้วย รอพี่ๆอีกทีนะครับ
แต่ผมเช่าที่วัดทุกครั้งต้องต่อแถวลงนะหน้าทอง แล้วก็เอาวัตถุมงคลที่บูชามาให้หลวงพ่อสำอางค์เป่าให้  :001: :001:
ปล.ผิดพลาดอย่างไรก็ขออภัยด้วยนะครับ   :089:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ส.ค. 2553, 10:01:17 โดย ขุนแผน »

ออฟไลน์ prungthan

• ตติยะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 31 ส.ค. 2553, 10:19:37 »
ผมก็เคยเช่าของปลอมมาเหมือนกันครับ ทั้งๆที่รู้ว่าปลอมแต่เราก็ชอบ  :004: เช่นพวกงาแกะต่างๆ หรือไม่ก็พวกเศียรครูต่างๆครับ และก็ฝากหลวงพ่อที่รู้จักฝากเข้าพิธีพุทธาภิเษกครับ เสกยังไงก็ดีกว่าไม่เสกครับ

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 31 ส.ค. 2553, 10:25:21 »
เรื่องมวลสารผมก็คิดอยู่เหมือนกัน
แต่ยังไงผมก็คิดว่าดีกว่าที่จะปล่อยให้องค์พระท่านกลายเป็นวัตถุที่ไร้ค่า
และพระที่ผมต้องการนำไปปลุกเสกใหม่ส่วนมากจะเป็นพระเนื้อชินเก่า
แล้วก็พวกพระเนื้อดินที่ส่วนมากหาสำนักไม่ได้ ทำแบบของกรุโบราณ
ไม่นะบุเกจิอาจารย์องค์ใด (ที่เซียนเค้าบอกว่า ทำออกมาพิดพิมพ์ หรือดูไม่รู้ว่าพระจากที่ไหน)
แต่ยังคงความงดงามของพุทธศิลป์นะครับ ถึงมวงสารไม่ได้ แต่ได้ผ่านบารมีของพระก็น่าจะทำ
ให้ดีขึ้นได้ เพราะยังไงเราก็ต้องเก็บไว้ไปตลอด

พระไม่แท้ มวลสารไม่แท้ แต่พุทธคุณแท้ แค่นี้ก็สุขใจกับตัวเรา

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 31 ส.ค. 2553, 10:55:26 »
ปลุกเสกได้ครับ อย่าไปสนใจเรื่องมวลสาร
มวลสารที่ผสมลงไปในเนื้ออาจมีพลังพุทธคุณอยู่จริง
แต่ถ้าเรานำพระไปเสกใหม่ พระก็มีพุทธคุณได้เหมือนกัน  เป็นพระแท้ที่มีค่าทางจิตใจ ใครจะว่ายังไงอย่าไปสนใจ เราแขวนเอง คนอื่นไม่ได้แขวนกับเรา หากเราไม่ได้สนใจในราคาค่างวดอะไร สนใจแต่พุทธคุณ คุณค่าทางจิตใจ  ก็ทำเถอะครับ
แต่ขอแนะนำการเสกพระควรให้พระที่สายเดียวกันเสก หรือ เรียนมาสำนักเดียวกันเสกดีที่สุด หรือไปให้หลวงพ่อที่เรานับถือท่านเสกเดี่ยวเลยดีที่สุด ให้ท่านจารเพื่อเป็นที่ระลึกทางจิตใจยิ่งดี (ส่วนที่วัดบางพระเสกได้ทุกรูปครับเก่งๆทั้งนั้น อยู่ที่ท่านจะว่างหรือป่าวครับ )
อยู่ที่ใจคุณศรัทธาและชอบครับ ..... อย่าลังเลและสงสัย  
สังเกตุพระที่เขาสร้างจากเนื้อดิน ก็ดินธรรมดานี่หละครับ นำไปเสกก็ยังมีพุทธคุณ ดังมาแล้วมากมาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ส.ค. 2553, 11:03:51 โดย ~@เสน่ห์เอ็ม@~ »

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 31 ส.ค. 2553, 11:00:15 »
ศัพท์เซียน เขาเรียกองค์ครูเก็บไว้ศึกษา
คราวหน้ารับรองไม่พลาดแน่ครับ.................... 02; 21;

ออฟไลน์ phattharaphong

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 31 ส.ค. 2553, 11:26:19 »
  เรื่องพุทธคุณของพระเครื่องโดยส่วนตัวผมคิดว่าขึ้นอยู่กับอำนาจจิตของพระเถระผู้อฐิษฐานจิตว่าท่านกำจัดกิเลสได้มากน้อยเพียงไร  เหมือนหลวงปู่แหวน  วัดดอยแม่ปั๋ง  บางครั้งท่านเสกพระไม่เกิน 15 นาที ก็พระเครื่องก็มีพุทธคุณสุด ๆ แล้ว  อำนาจจิตท่านบรรลุถึงญาณพระอรหันต์ท่านจะทำอะไรก็ย่อมได้ หลวงพ่อเกษม  เขมโก ท่านเสกก้านธูป ก้านธูปก็แค่ไม้ไผ่ทาสี คนเอาไปยิงก็ไม่ออก หลวงปู่สี  วัดถ้ำเขาบุนนาค  ท่านแค่เอามือกวนพระในบาตรที่ใส่พระเครื่องอยู่ สามทีพระเครื่องก็สุด ๆ แล้ว   หรือแม้แต่ หลวงปู่ฝั้น  วัดป่าอุดมสมพร  ตอนท่านสร้างวัดป่่าอุดมสมพร ต้องมีการระเบิดหิน ท่านไม่ต้องการให้หินช่วงไหนแตกร้าว ท่านจะเอาปากกาไปเขียนยันต์ไว้ ตรงจุดนั้นระเบิดจะแรงขนาดไหนหินนั้นก็ไม่แตกร้าว หรือ แม้แต่ พระอาจารย์ทิม  วัดช้างให้   ครั้งนั้นท่านนึกสนุกเอาขี้เทียนที่บูชาไว้หน้าหลวงปู่ทวดมาปั้นให้เป็นลูกอมกลม ๆ โดยไม่ได้เสกแต่อย่างใดแจกให้กลับเด็กวัด  เด็กวัดเจ้ากรรมก็นึกสนุกเอามีดมาแทงท้องไม่เข้ามันก็เล่นแทงท้องกันสนุกสนาน จนพระอาจารย์ทิม ทราบความเข้าก็ตกใจรีบเก็บลูกอมเทียนคืนจากเด็กวัด  และอมรมว่ากล่าวกันยาว  นี่คือ บารมีหลวงปู่ทวด  แค่เศษเทียนที่บูชาท่านก็มีพุทธคุณถึงเพียงนี้  มาต่อด้วยเรื่องมวลสารชั้นยอดจากคำพูดของพระมหาเถระ  หลวงปู่ดุลย์  วัดบูรพาราม  หนึ่งในศิษย์กองทัพธรรมของพระอาจารย์มั่น ภูริทัตตเถระ หลวงปู่ดุลย์  ท่านนี้หลายท่านคงทราบดีว่าท่านบรรลุถึงญาณแห่งพระอรหันต์หมดจดทั้งกายและใจไร้ซึ้งกิเลสใด ๆ หลังจากท่านมรณภาพลงอัฐิของท่านเปลี่ยนสภาพกลายเป็นพระอรหันตธาตุเฉกเช่นพระอรหันตธาตุของอัครสาวกในยุคพุทธกาล  เรื่องเล่ามีอยู่ว่า ครั้งหนึ่ง   มีชายหนุ่มจากต่างจังหวัดไกลสามสี่คนเข้าไปหาหลวงปู่ ขณะที่ท่านนั่งพักผ่อนอยู่ที่มุขศาลาการเปรียญ ดูอากัปกิริยาของเขาแล้วคงคุ้นเคยกับพระนักเลงองค์ใดองค์หนึ่งมาก่อนแล้ว สังเกตจากการนั่ง การพูด เขานั่งตามสบาย พูดตามถนัด ยิ่งกว่านั้น เขาคงเข้าใจว่าหลวงปู่นี้คงสนใจกับเรื่องเครื่องรางของขลังอย่างดี เขาพูดถึงชื่อเกจิอาจารย์อื่นๆ ว่าให้ของดีของวิเศษแก่ตนหลายอย่าง ในที่สุดก็งัดเอาของมาอวดกันเองต่อหน้าหลวงปู่ คนหนึ่งมีเขี้ยวหมูตัน คนหนึ่งมีเขี้ยวเสือ อีกคนมีนอแรด ต่างคนต่างอวดอ้างว่าของตนดีวิเศษอย่างนั้นอย่างนี้ มีคนหนึ่งเอ่ยว่า หลวงปู่ฮะ อย่างไหนแน่ดีวิเศษกว่ากันฮะฯ
หลวงปู่ก็อารมณ์รื่นเป็นพิเศษยิ้มๆ แล้วว่า

“ไม่มีดี ไม่มีวิเศษอะไรหรอก เป็นของสัตว์เดียรัจฉานเหมือนกัน”

เรื่องมวลสารพระไม่ต้องคำนึงมากหรอกครับ เพียงแค่ไปกราบขอบารมีพระเถระจารย์ที่มีความบริสุทธิ์ มีการปฏิบัติตนอย่างแท้จริง  เมตตาให้สักนิดก็เพียงพอแล้ว  ....

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 01 ก.ย. 2553, 12:00:05 »
ขอบคุณมากๆเลยครับ
ศรัทธามี ปาฏิหารย์เกิด

ออฟไลน์ รวี สัจจะ...

• รองประธาน
  • รวี สัจะ-สมณะไร้นาม-วจีพเนจร
    • รวี สัจจะ สมณะไร้นาม (เคลื่อนไหวดุจสายลม)
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 01 ก.ย. 2553, 07:13:05 »
คำว่า " ปลอม " นั้น ก็คือ วัตถุมงคลที่สร้างขึ้นมาเลียนแบบ สร้างจากที่อื่นไม่ได้จัดสร้างและร่วมพิธี
เดียวกันกับวัตถุมงคลที่เป็นต้นแบบ ทำให้ไม่ได้รับการยอมรับและไม่มีราคาในเชิงธุระกิจ แต่วัตถุที่สร้าง
ขึ้นมาเลียนแบบนั้น บางอย่างก็เป็นรูปของพระพุทธเจ้าหรือพระอาจารย์ที่เราเคารพบูชา  หรือบางอย่าง
ก็เป็นวัตถุมงคล เครื่องราง ของขลัง ที่มีคุณค่าในแง่ศิลป และเมื่อเรามีวัตถุอย่างนั้นไว้ในการครอบครอง
และรู้ว่าของสิ่งนั้น ผิดรุ่น ผิดพิมพ์ เป็นของที่สร้างเลียนแบบขึ้นมา มันทำให้ผู้ที่ครอบครองเกิดความไม่
สบายใจ แต่ก็มีวิธีการแก้ไข...โดยการทำทำตำนิเสียใหม่ให้ผิดไปจากของต้นแบบ แล้วนำไปถวายให้
พระอาจารย์ที่เราเคารพศรัทธาปลุกเสกให้ ก็จะกลายเป็นรุ่นใหม่ รุ่นพิเศษ ( แต่ไม่สามารถที่จะนำไป
ซื้อขายแลกเปลี่ยนได้) เก็บไว้ใช้เองหรือแจกจ่ายแก่คนที่เราสนิท โดยบอกที่มาที่ไปว่าไม่ใช่รุ่นเดียว
กับของต้นแบบ ปลุกเสกใหม่ เข้าพิธีใหม่ วัตถุมงคลนั้นก็จะมีพลังงาน มีความขลังและความศักดฺ์สิทธิ์
นำไปบูชาได้ ไม่ได้เป็น " ของปลอม " แต่จะกลายเป็นของใหม่ รุ่นพิเศษขึ้นมาทันที (แต่เวลาใครถาม
หรือใครขอดู ต้องบอกให้เขารู้ ว่าคนละรุ่นกับของต้นแบบ ...ไม่มีราคาแต่มีคุณค่าทางจิตใจ)
   ซึ่งถ้าเราทิ้งไปหรือทำลาย เพราะว่าผิดรุ่น ผิดพิมพ์นั้น ถ้าเป็นรูปของพระพุทธเจ้าหรือหลวงปู่ หลวงพ่อ
พระอาจารย์ที่เราเคารพนับถือ มันก็เหมือนเราลบหลู่พระพุทธเจ้าและครูบาอาจารย์ครูบาอาจารย์ท่าน
เพราะเป็นรูปของท่าน ถึงแม้ว่าจะผิดรุ่นผิดพิมพ์ก็ตามแต่ก็ยังเป็นรูปของท่าน เราจึงต้องทำให้เป็นของจริง
เป็นรุ่นใหม่พิมพ์ใหม่ ให้วัตถุมงคลนั้นมีคุณค่าทางจิตใจ
ใช่หวังจะดังเด่น  จึงมาเป็นสมณะ
เพียงหวังจะลดละ  ซึ่งมานะและอัตตา
เร่ร่อนและรอนแรม ไปแต่งแต้มแสวงหา
สัญจรร่อนเร่มา  ผ่านร้อยป่าและภูดอย
ลาภยศและสรรเสริญ  ถ้าหลงเพลินจิตเสื่อมถอย
พาใจให้เลื่อนลอย  จิตเสื่อมถอยคุณธรรม
       ปณิธานในการปฏิบัติธรรม

ออฟไลน์ touch_navara

• "นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์ สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา"
  • นวมะ
  • "ก่อนที่จะตัดสินผู้อื่น ให้ดูตัวท่านเองเสียก่อน"
    • MSN Messenger - touch_navara_175@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 01 ก.ย. 2553, 09:04:25 »
ศรัทธาเท่านั้นครับศรัทธา เก็บไว้ก็ไม่เห็นเป็นไรเลยครับ เราศรัทธาของเรา ไม่ได้จะเอาไปโอ้อวดใครนี่ครับ ถ้าไม่สบายใจหาบูชาที่เป็นของจริงก็ได้ครับ
[shake]ศิษย์วัดบางพระครับ[/shake]

คำขวัญจังหวัดนครสวรรค์ "เมืองสี่แคว แห่มังกร พักผ่อนบึงบอระเพ็ด ปลารสเด็ดปากน้ำโพ"

ออฟไลน์ fork0

• บารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครอง
  • สัตตมะ
  • **
  • ชายชาติทหาร
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 01 ก.ย. 2553, 09:37:31 »
พระไม่แท้ มวลสารไม่แท้ แต่พุทธคุณแท้ แค่นี้ก็สุขใจกับตัวเรา   

ผมชอบคำนี้ ครับ พี่  :005:   โดนใจวัยจ๊อด

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 01 ก.ย. 2553, 10:00:31 »
ก็ลองไปฝากพระอาจารย์ที่วัดบางพระได้ครับท่าน เพราะเคยเห็นมีลูกศิษย์ของวัด นำมาฝากให้พระอาจารย์ที่วัดปลุกเสกให้ก็มีอยู่ แต่ก็ต้องขึ้นอยู่กับว่าท่านติดกิจอันใดหรือไม่ ต้องลองสอบถามครับ ส่วนแล้วเสร็จตอนไหน พระอาจารย์ท่านน่าจะเป็นผู้บอกกล่าวเองนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ก.ย. 2553, 10:01:17 โดย อภิรัตน์ »

ออฟไลน์ iceman29

• ตติยะ
  • ณ วัดบางพระ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 02 ก.ย. 2553, 11:07:17 »
จงเชื่อมั่นในตน หากเราชอบ เพราะถึงแม้ใครบอกยังไง ผมก็เชื่อ ว่าท่านยังทำตามในอุดมคติที่ตั้งไว้ในใจ เพราะท่านชอบ

ขอบคุณครับผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ
ของที่ได้มา ยิ่งยากเย็นเท่าไหร่ คุณค่าของมัน ยิ่งมหาศาล