ผู้เขียน หัวข้อ: ูู^ - ^ ...amazing thailand ...^ - ^  (อ่าน 5001 ครั้ง)

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
ูู^ - ^ ...amazing thailand ...^ - ^
« เมื่อ: 31 ส.ค. 2553, 09:14:40 »

น้อมรำลึกถึงพระเดชพระคุณพระอุดมประชานาถ(หลวงพ่อเปิ่น) วัดบางพระ นครปฐม

เหรียญที่ระลึกพิธีไหว้ครู amazing  วันเสาร์ที่14 มีนาคม พ.ศ.2541

เนื้อทองคำสร้าง    75 เหรียญ    (ตอกโค๊ตและหมายเลขกำกับ)
เนื้อเงินลงยาสร้าง    575 เหรียญ (ตอกโค๊ตและหมายเลขกำกับ)
เนื้อนวะโลหะสร้าง    975 เหรียญ (ตอกโค๊ตและหมายเลขกำกับ)
เนื้อทองแดงบริสุทธิ์ไม่เจาะห่วงสร้าง 9,999 เหรียญ (ตอกโค๊ตกำกับ)
เนื้อทองแดงรมมันปูสร้าง 19,975 เหรียญ  (ตอกโค๊ตกำกับ)
เนื้อตะกั่วหลังจารสร้าง 1,299 เหรียญ (ตอกโค๊ตและหมายเลขกำกับ)

ศึกษาและสะสม เป็นประโยชน์แก่ผู้ที่ใช้เป็นแนวทางศึกษา ไม่มากก็น้อย ผิดพลาดประการใด ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ
คุณความดีทั้งหลายทั้งปวง ขอน้อมถวายเป็นสักการะบูชาแด่หลวงพ่อเปิ่น เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี        

[shake]งดเหล้า เข้าพรรษาถวายเป็นพุทธบูชาและถวายแด่หลวงพ่อเปิ่น[/shake]

ขอบคุณที่แวะมาเยี่ยมชมครับ ติชมไำด้นะครับ... สวัสดี :001: :001: :001:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ส.ค. 2553, 09:54:03 โดย nok2009 »

ออฟไลน์ นายธรรมะ

• ดีชั่วอยู่ที่ตัวทํา สูงต่ำอยู่ที่ทําตัว
  • สัตตมะ
  • **
  • เหนื่อย ได้แต่อย่า ท้อ
ตอบ: ูู^ - ^ ...amazing thailand ...^ - ^
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 31 ส.ค. 2553, 09:43:10 »
สวยครับ ขอบคุณครับ
[shake]ศรัทธา ไม่ใช่ ไสยศาสตร์ ศรัทธา เพื่อ ศักดิ์สิทธิ์ เมื่อมีความ ศักดิ์สิทธิ์ ย่อมเกิด ปาฏิหาริย์[/shake]

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: ูู^ - ^ ...amazing thailand ...^ - ^
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 31 ส.ค. 2553, 09:51:10 »
ขอบคุณพี่นกด้วยนะครับ ที่นำมาให้ชมกัน และข้อมูลการสร้างเหรียญเพื่อเป็นวิทยาทานความรู้กัน
ชอบเหรียญลงยาอะครับ  :015: 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ส.ค. 2553, 10:04:06 โดย ขุนแผน »

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 31 ส.ค. 2553, 10:09:04 »
 :025: :025:สวยมากๆเลยครับ

ขอบคุณครับ                                     
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 31 ส.ค. 2553, 10:18:14 »
สวยทุกเหรียญเลยคะ  :016:
แต่ต้องตากับเนื้อเงินลงยาจังคะ :017:

ขอบคุณท่านนก ที่นำมาให้ได้ชมกันนะคะ   
:054:
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ NONGEAR44

• นวมะ
    • MSN Messenger - en2005f@hotmail.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 31 ส.ค. 2553, 10:34:30 »
ขอบคุณครับที่นำมาให้ชม และบอกรายละเอียดการสร้างด้วยครับ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 31 ส.ค. 2553, 10:49:08 »
ขอบคุณครับพี่นกที่นำมาให้ชมเป็นบุญตา  :054:
และความรู้ดีๆ ครับ

ออฟไลน์ อาริงาโต

• -
  • สัตตมะ
  • **
  • -
    • AOL Instant Messenger - -
    • Yahoo Instant Messenger - -
    • -
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 31 ส.ค. 2553, 11:00:59 »
สวยจัง พี่ นก
“ มา มะ  ปะริภุญชันตุ  จะมหาภูตา  อาคัจฉายะ  อาคัจฉามิ  เอหิมะมะ  มามา ”

ออฟไลน์ levis

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 31 ส.ค. 2553, 11:02:41 »
                                 เหรียญรุ่นนี้ออกแบบได้งดงามเป็นเอกลักษ์พิเศษสวยงามมากๆครับ
ตามฝันกันต่อไป

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 31 ส.ค. 2553, 11:07:08 »
ผลงานดีๆมีคุณภาพอีกแล้วครับท่าน

เงินลงยา เงินลงยา เงินลงยา  20;

(เหรียญรุ่นนี้แอบซ่อนพระพุทธประจำวันเกิดผมไว้ด้วยชอบบบมากกกครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ส.ค. 2553, 11:10:27 โดย job@love »
      "สุญญตา"  "มีชีวิตโดยไม่มีตัวตน หรือ การมีตัวตนซึ่งมิใช่ตน"

ออฟไลน์ ~เสน่ห์เอ~

• http://www.watnok.co.cc/ เวบบอร์ดวัดนก
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 01 ก.ย. 2553, 12:01:59 »
แล้วทองแดงหลังเรียบละครับสร้างกี่เหรียญ  :062:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ก.ย. 2553, 12:24:40 โดย ~เสน่ห์เอ~ »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 01 ก.ย. 2553, 08:53:11 »
งามบาดตาทุกเหรียญเลยครับ มาเป็นเซทเลยทีเดียว :016:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ touch_navara

• "นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์ สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา"
  • นวมะ
  • "ก่อนที่จะตัดสินผู้อื่น ให้ดูตัวท่านเองเสียก่อน"
    • MSN Messenger - touch_navara_175@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 01 ก.ย. 2553, 09:06:43 »
สวยงามครับท่าน หายากด้วยครับ
[shake]ศิษย์วัดบางพระครับ[/shake]

คำขวัญจังหวัดนครสวรรค์ "เมืองสี่แคว แห่มังกร พักผ่อนบึงบอระเพ็ด ปลารสเด็ดปากน้ำโพ"

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 01 ก.ย. 2553, 12:01:05 »
แล้วทองแดงหลังเรียบละครับสร้างกี่เหรียญ :062:  ~เสน่ห์เอ~

ขอบคุณสำหรับคำถามที่น้าเอถามครับ
เท่าที่ทราบมาไม่เคยเห็นทองแดงหลังเรียบในหนังสือและข้อมูลที่มีไม่มีทองแดงหลังเรียบมีแต่เนื้อตะกั่วหลังเรียบตามภาพนะครับน้าเอ
ส่วนที่เป็นเนื้อทองแดงหลังเรียบนั้น น่าจะเป็นเหรียญที่ลองพิมพ์อ่ะครับน้า  ส่วนจำนวนการสร้างนั้นไม่สามารถที่จะระบุได้แน่ชัดว่ามีจำนวนการสร้างเท่าไร เพราะไม่มีข้อมูลที่ชัดเจน ครับน้าเอ หลานนก ทราบเพียงเท่านี้ครับผิดพลาดประใดขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับน้าเอ...สวัสดี

ออฟไลน์ สุวรรณปักษี

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 01 ก.ย. 2553, 02:41:51 »
                                                        :023:

เห็นแล้วนึกถึงอดีต . . . ครับ

จำได้ว่ารุ่นนี้ตอนนั้น ออกมาให้บูชา  ช่วงใหว้ครูพอดี อยากได้ไว้เป็นที่ระฤก แต่มีเงินไปจำนวนจำกัด

คือแค่ค่ารถ  ค่าบูชาพารครู   :072:

เลยได้แต่มอง อิ อิ อิ

--------------- ข อ บ คุ ณ ค รั บ ---------------

:054:

ออฟไลน์ ZitLuangPor

• ปัญจมะ
  • ศิษย์หลวงพ่อ
    • MSN Messenger - SAWUNLUMM@hotmail.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 01 ก.ย. 2553, 03:36:01 »
งดงามจริงๆครับ ในด้านพุทธศิลป์ เหรียญนี้ออกแบบได้สวยจริงๆครับ และชื่อรุ่นก็ยังเป็นที่จดจำได้ง่ายด้วยครับ เป็นอีกเหรียญที่น่าสะสมครับ
แถมจำนวนการสร้างก็พอหมุนเวียนในบรรดาลูกศิษย์ด้วยครับ
เยี่ยมยุทธครับ
 :016:  ^^
วาจาสิทธิ์ หลวงพ่อเปิ่น "ห้ามนำสิ่งที่ให้ไปประกอบกรรมทำชั่วเด็ดขาด และห้ามลองวิชาอย่างพร่ำเพรื่อ จะใช้ได้ก็เมื่อถึงคราวจำเป็เท่านั้น"[/i

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 01 ก.ย. 2553, 10:47:33 »
มาเป็นชุดเลยครับ สุดยอดเลย ...  :016:

ออฟไลน์ OnizukA

• ตติยะ
  • ทำไมถึงมาโรงเรียนสาย....!!
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 01 ก.ย. 2553, 10:56:42 »
               ..ขอบคุณนะ..
         ขอบคุณนะ...ขอบคุณนะ
      ขอบคุณนะ.........ขอบคุณนะ
   ขอบคุณนะ...............ขอบคุณนะ
 ขอบคุณนะ....................ขอบคุณนะ................ขอบคุณนะ......
ขอบคุณนะ......................ขอบคุณนะ........ขอบคุณนะ...ขอบคุณนะ
ขอบคุณนะ........................ขอบคุณนะ.....ขอบคุณนะ.......ขอบคุณนะ
ขอบคุณนะ.........................ขอบคุณนะ...ขอบคุณนะ..........ขอบคุณนะ
ขอบคุณนะ.........................ขอบคุณนะ.....ครับ.................ขอบคุณนะ
ขอบคุณนะ.........................ขอบคุณนะ.........................ขอบคุณนะ
 ขอบคุณนะ..............................................................ขอบคุณนะ
   ขอบคุณนะ......................................................ขอบคุณนะ
      ขอบคุณนะ.............................................ขอบคุณนะ
          ขอบคุณนะ...................................ขอบคุณนะ
              ขอบคุณนะ.........................ขอบคุณนะ
                 ขอบคุณนะ................ขอบคุณนะ
                    ขอบคุณนะ.........ขอบคุณนะ
                      ขอบคุณนะ..ขอบคุณนะ
                        ขอบคุณนะ.......ครับ
                            ..ขอบคุณนะ..
   สังคมดีๆที่มีแต่การแบ่งปัน..ขอบคุณสำหรับข้อมูลและภาพสวยๆ... :090:
Thank You ..................

ออฟไลน์ A_hatyai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 02 ก.ย. 2553, 08:16:05 »
โดยส่วนตัวผมคิดว่าในบรรดาเหรียญของวัดบางพระทั้งหมด..เหรียญรุ่นนี้เป็นเหรียญที่ออกแบบได้สวยงามที่สุดครับ

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 02 ก.ย. 2553, 06:14:05 »
ด้วยเคารพครับ
   เห็นเนื้อเงินลงยาแล้วช้ำใจ
ตอนนั้นวันไหว้ครูปีนั้นไปเข้าแถวตั้งแต่ตีห้าเกือบหกโมง
ไม่ได้นายทุนมันเอาไปหมด
    ขอบคุณครับที่นำมาให้ชม
ขอแสดงความนับถือ
Gearmour

ออฟไลน์ mechanic

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 03 ก.ย. 2553, 10:54:13 »
 :016: มาเป็นเซ็ตแบบนี้ ไม่ต้องจินตนาการเลยนะครับ  :015:
คนดีเท่านั้นที่พระท่านจะคุ้มครอง