ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาเรื่องพระพิฆเนศวรหน่อยค่ะ  (อ่าน 3690 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jojo Swiss

• ตติยะ
    • MSN Messenger - jojo1081009@hotmail.com
สวัสดีค่ะทุก ๆ คน

รบกวนขอคำปรึกษาเรื่องพระพิฆเนศวรหน่อยนะคะ เป็นคนที่ศรัทธาในองค์ท่าน และบูชาท่านอยู่ที่บ้าน เคยมีคนทักว่า ต้องงดกินเนื้อวัว อันนี้จริงเท็จแค่ไหนค่ะ :062: ก่อนหน้านี้ก็ปฏิบัติตนตามนี้ด้วยดีมาตลอด แต่ตอนนี้ปัญหามันมีอยู่ว่า ได้ทำงานอยู่ในครัวค่ะ ฝรั่งที่นี่เค้าจะชอบกินพวกเนื้อวัว และเนื้อลูกวัว บางครั้งเราก็ต้องชิมด้วยอ่ะค่ะ อย่างนี้เค้าเรียกว่าผิดหรือป่าวค่ะ ไม่ชิมก็ไม่ได้มันเป็นส่วนหนึ่งของหน้าที่ และถ้าเป็นกรณีอย่างนี้ ไม่สมควรที่จะสักรูปองค์ท่านไว้ที่ตัวด้วยใช่หรือไม่ค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ  :080: :080:

ออฟไลน์ phattharaphong

• จตุตถะ
  จากคติความเชื่อชาวฮินดู  เทพเจ้าในศาสนาฮินดูนั้นจะมีพาหนะเฉพาะองค์ต่าง ๆ กันไป เช่น  พระศิวะ ทรงโค หรือ วัว ที่มีนามว่า อุศุภราช หรือ โคนนทิ  พระพรหม  ทรงหงส์ นามว่า สวาหน  พระพิฆเณศวร  ทรงหนู นามว่า มุสิกะ  พระอินทร์ ทรงช้างเอราวัณ เป็นต้น
  จากตำนานของชาวฮินดู
  เรื่องมีอยู่ว่าในการ กวนเกษียรสมุทร ครั้งยิ่งใหญ่ของทวยเทพทั้งปวงนั้น ก็ได้มีสิ่งวิเศษเกิดขึ้นมากมายหลายสิ่งด้วยกัน และ นางโคสุรภี ก็เป็นของของวิเศษอีกสิ่งหนึ่ง ที่ได้จุติขึ้นมาจากการกวนเกษียรสมุทรครั้งนั้น (รวมถึง พระแม่ลักษมี ก็ถือกำเนิดมาจากเหตุการณ์การกวนเกษียรสมุทรครั้งนี้นี่เอง)

พระกัศยปะ นั้นก็มีความต้องการที่จะได้นางโคสุรภีเอาไว้เป็นพาหนะประจำองค์ แต่ทรงติดอยู่เล็กน้อยที่ว่านางโคสุรภีนั้นเป็นโคเพศเมีย หากนำมาเป็นพาหนะประจำองค์นั้น ก็ทรงอยากจะได้โคเพศผู้เสียมากกว่า

ดังนั้น พระกัศยปะจึงได้นิรมิตกายเป็นพ่อโคตัวผู้ แล้วก็ไปผสมพันธุ์สมสู่กับนางโคสุรภี จนกระทั่งแม่โคตั้งครรภ์และ ให้กำเนิดลูกออกมาเป็นโคเพศผู้สีขาวบริสุทธิ์ และมีลักษณะดีตั้งตรงตำราเป็นพิเศษ พระกัศยปะจึงได้ประทานนามให้กับโคเผือกที่เป็นโอรสนั้นว่า นนทิ หรือ นันทิ และได้ถวายให้เป็น พาหนะประจำองค์ คอยติดตามรับใช้พระศิวะมหาเทพสืบต่อมา

แต่ในบางคัมภีร์นั้น ก็กล่าวถึงประวัติการกำเนิดของโคนนทินี้ แตกต่างออกไป ด้วยกล่าวว่าแต่เดิมนั้น โคนนทิราช หรือ โคอุศุภราช นี้ เป็นเทพบุตรองค์หนึ่งบนสรวงสวรรค์ชั้นฟ้า ซึ่งเทพบุตรองค์นี้ก็มีนามว่า นนทิ มีหน้าที่เป็นเทพที่คอยคุ้มครองดูแลบรรดาสัตว์สี่เท้าทั้งปวง ที่อาศัยอยู่ในป่าใกล้ๆกับ เขาไกรลาส

และ เทพนนทิ ที่เป็นเทพที่ครองสัตว์จัตุบาททั้งปวงนั้น ก็มักจะนิรมิตองค์เองให้กลายเป็น โคเผือก เพื่อให้ พระศิวะ ได้เสด็จประทับไปยังแห่งหนต่างๆ จนเป็นเสมือนพาหนะประจำพระองค์ไปโดยปริยาย

ซึ่งในคัมภีร์โบราณนั้นยังบันทึกไว้ด้วยว่า เทพบุตรนนทิองค์นี้ ไม่ได้เป็นคู่เทพที่จะมาแปลงกายเป็นโค ให้พระศิวะได้เสด็จประทับเป็นพาหนะเท่านั้น แต่พระนนทิ ก็ยังเป็นหัวหน้าแห่งเทพบริวารทั้งหลายทั้งปวง ของเทพพระศิวะอีกด้วย

บางคัมภีร์กล่าวว่า พระโคนนทิ นอกจากจะเป็นเทพผู้ครองสัตว์จัตตุบาทหรือสัตว์สี่เท้าทั้งมวลแล้ว ยังเป็นเทพที่เป็นนักดนตรีอีกด้วย ยังปรากฏว่าได้เคยร่วมนาฏกรรมรำฟ้อนกับองค์พระศิวะบ่อยๆ โดยรับหน้าที่ตีตะโพนคอยให้จังหวะ ในขณะที่องค์พระศิวะร่ายรำระบำฟ้อน ในวโรกาสสำคัญต่างๆ

พระโคนนทิ ยังมีความสำคัญอีกมากมายที่ทำให้บรรดามวลมนุษย์ที่บวงสรวงบูชาพระศิวะนั้น นิยมบวงสรวงบูชาโคนนทิด้วย โดยยกย่องให้เป็นโคพิเศษ เป็นโคศักดิ์สิทธิ์ที่เปรียบเสมือนกับเป็นสัญลักษณ์แห่งพระศิวะมหาเทพ

ดังนั้นการที่ชาวฮินดูไม่นิยมฆ่าวัวและบริโภคเนื้อวัวก็เป็นเพราะเคารพยกย่องและบูชาโคนนทิ ซึ่งเป็นโคศักดิ์สิทธิ์สำหรับมวลมนุษย์นั่นเอง ตามเทวาลัยหลายๆ แห่งของลัทธิไศวนิกาย (นับถือพระศิวะเป็นใหญ่สูงสุด) ก็จะปรากฏว่ามีการสร้างรูปเคารพของวัวนนทิไว้ให้ชาวบ้านชาวเมืองได้มาสักการะบูชาด้วย  ส่วนพระพิฆเณศวร ถือเป็นเทพองค์สำคัญของฝ่าย ไศวนิกาย

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: ขอคำปรึกษาเรื่องพระพิฆเนศวรหน่อยค&
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06 ก.ย. 2553, 09:03:16 »
น่าจะใช้นะครับ เพราะวัวเป็นพาหนะของพระศิวะ

ผมก็นับถือเจ้าแม่กวนอิม ก็ไม่กินเนื้อวัวเหมือนกันครับ แต่บางครั้งก็เผลอๆ ไปบ้าง  :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ก.ย. 2553, 09:04:32 โดย ขุนแผน »

ออฟไลน์ touch_navara

• "นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์ สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา"
  • นวมะ
  • "ก่อนที่จะตัดสินผู้อื่น ให้ดูตัวท่านเองเสียก่อน"
    • MSN Messenger - touch_navara_175@hotmail.com
    • อีเมล
ผมก็ว่าจะลด ละ เลิก กินเนื้อ กำลังพยายามอยู่ครับ
[shake]ศิษย์วัดบางพระครับ[/shake]

คำขวัญจังหวัดนครสวรรค์ "เมืองสี่แคว แห่มังกร พักผ่อนบึงบอระเพ็ด ปลารสเด็ดปากน้ำโพ"

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
ขอบคุณครับ.................... :090: :090: :114: :090: :090:............

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
เมื่อก่อนถ้าเลือกทานไม่ได้ก็ทานบ้าง แต่ตอนนี้ผมเลิกทานเนื้อวัวเด็ดขาดแล้วครับ ....

ออฟไลน์ Potjamarn

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
 :017:สู้ๆๆ นะคะ :017:
เค้าก้ไม่กินเหมือนกันแล้วก้นับถือพระพิฆเนศเหมือนกัน

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
ขอบคุณ
กระจ่างดีนะคะ ได้ความรู้เพิ่ม จากตำนานของชาวฮินดู
/color]  :016:
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple