ผู้เขียน หัวข้อ: มาดู มาชม 12 สค 41 สวยๆ เดิมๆ เลยครับ แท้ๆหลวงพ่อเปิ่น ฝากคนเอามาให้  (อ่าน 11509 ครั้ง)

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
หลังจากไปเจอเหรียญ ทำปลอม ขึ้นมา เลยเกิดอาการ อยากรู้ ว่า เขาดูอย่างงัยแท้ หรือ ปลอม

ก่อนอื่น ต้องขอขอบพระคุณ รุ่นพี่ ที่ผมนับถือคนหนึ่ง  จะเรียกอย่างอื่นไปก็น่าเกลียด แกอายุ 62-63 รุ่นน้อง พี่สาวคนโตผมอีก

ต้องบอกครับ  แกเป็นคน นครปฐม โดยกำเนิด นามสกุล ของแก ช่างน่าทึ่ง แกนามสกุลว่า   เที่ยงธรรม   ต้องบอกครับว่า  ของๆแก

ใด้มาแท้ๆ ที่วัดทั้งนั้น สมัยหลวงพ่อเปิ่นอยู่  แกเดินเข้า กุฏิ หลวงพ่อเปิ่น  อยากจะหยิบอะไร  หลวงพ่อให้ ไปเดินหยิบเอาเองเลย :054:

แต่แก ก็ รู้จัก พอประมาณ  เอาที่แก อยากใด้ จริงๆ  มีอยู่วันหนึ่ง  หลังจาก วันที่ 12 สค 41   หลวงพ่อ ใด้ทำเหรียญ ขึ้นมา(ซึ่งผมจะนำมาให้ดู ต่อจากนี้ไปครับ)

แล้ว หลวงพ่อเปิ่น  ใด้ฝากคนที่ไปทำบุญที่วัดมาให้แก  ถึงที่ทำงาน  3  เหรียญ  แปลกแต่จริง  หลวงพ่อเปิ่น จำลูกศิษ ใด้ แม้กระทั่งวันที่เกิด

เลยจัดชุด ที่มีสีคล้ายวันที่ ลูกศิษย์ ฝากคนเอามาให้ (ดูเอาครับ ว่าสีอะไร  พูดแล้วขนลุก) แบบว่า  ฟรีๆ เลยครับ

พูดเยอะไปแล้ว ตามมาดูกันครับ  พร้อม จุดสังเกตุ แต่ละองค์

ทั้งชุดครับ 3 เหรียญ องค์บน แกถอดออกจาก ตลับให้มาถ่ายภาพเลยครับ แกคล้องคอแกอยู่

ด้านหน้าหลวงพ่อเปิ่นครับ พร้อมสี ประจำวันเกิด(มีหลายสีน๊ะ ที่ผมเคยผ่านๆตา)

ด้านนี้ หน้าเสือ ดูแววตาเสือครับ ของปลอมจะทำใด้ ห่างชั้นมาก ปีพศ คมกริบ แม้แต่ยันต์ในปากเสือ

ใต้องค์หลวงพ่อ (ขอบเหรียญ) จะตอกเลข เป็นตัวอักษร เลขไทย ใว้ครับ 

สรุปเหรียญเงินลงยา ที่ผมดูๆ จะดูที่ ลายยันต์ต่างๆ ความคม ในตาของเสือ  และเลขตอกโค๊ตครับ

ด้านหน้าหลวงพ่อเปิ่นครับ  สังเกตุดีๆ จะมีโค๊ต 2 จุด  จุดแรก มีอักษรตัวเลขไทย ด้านซ้ายของหลวงพ่อ   จุดที่ 2 ตรงจีวร ด้านซ้าย จะตอกเป็น ยันต์ ครับ

ด้านหน้าเสือ ดูความคมชัด ดูแววตา ของเสือ ดูลายยันต์ต่างๆ  ขอบเหรียญรุ่นนี้ ไม่มีตอกโค๊ตครับ

สรุป เหรียญชุบทอง  ดูความคมของยันต์ต่างๆ ดูที่ตอกโค๊ต จะมี 2 จุด

ด้านหน้าหลวงพ่อเปิ่นครับ  จะมีโค๊ต 2 จุดสังเกตุ ดีๆ จะอยู่คนละฝั่งขององค์หลวงพ่อครับ

ด้านหน้าเสือ ก็ดูจะไม่แตกต่างจากเหรียญชุบครับ คมใด้สวยงามจริงๆ

สรุปเหรียญ ทองแดง  ขอบเหรียญไม่มีโค๊ต เช่นกับเหรียญชุบทอง  มีโค๊ต 2 จุดด้านหน้า  แต่จะแตกต่างจาก เหรียญทองแดง ตรงที่

โค๊ตจะอยู่ คนละข้างกับเหรียญชุบทอง แถมเป็นเลข อารบิค  ไม่ใช่เลขไทย ครับ

หวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ ไม่มากก็น้อย น๊ะครับ สำหรับนักสะสม

ผมมีความคิดอยู่อย่างครับ  ไม่รู้จะมีคนเห็นด้วยรึเปล่าน๊ะ ถ้าไม่เห็นด้วย ก็ปล่อยผ่านไปน๊ะครับ  ถ้าเห็นด้วย จะเป็นประโยชน์ มากๆเลยครับ

เนื่องจาก ผมไปเจอ ที่เขาประกาศ ขายพระ (เรียกเช่า จะดูสุภาพไป)  เขาขายกันโจ่งครึม ปลอมเกลื่อน  ผมไม่อยากให้ พี่น้องชาววัดบางพระ

โดนเขาต้ม นั่นละครับ  จึงอยากเสนอว่า

อยากให้มี กระทู้ ปักหมุด  ใครมีวิธี หรือมี วัตถุมงคล ของหลวงพ่อเปิ่น  ที่ทันหลวงพ่อเปิ่น  เอามาเผยแผ่ แบ่งปัน ความรู้กัน บอกจุดสังเกตุ

ลักษณะ ของแท้ ของปลอม ความแตกต่าง ของแต่ละอย่างนั่นละครับ  เผื่อใครอยากจะสะสม จะใด้ไม่ถูกเขาต้มเอาครับ 

ขอบคุณครับ ที่ฟังคนแก่อย่างผมมาเล่าอะไรให้ฟัง :054:

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
ขอบคุณพี่ชาญมากครับที่นำมาแบ่งปัน ชอบเนื้อเงินลงยามากๆ :015:

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
ขอบคุณพี่ชาญมากครับ สำหรับเหรียญสวยๆ

ส่วนเรื่องกระทู้ปักหมุดเกี่ยวกับตำหนิ และประวัติเหรียญรุ่นต่างๆอันนี้ เห็นด้วยล้าน%
และมีประโยชน์มากมายต่อหมู่ลูกศิษย์ และผู้ที่สนใจ ที่อยากได้วัตถุมงคลแท้ๆ ไว้บูชา
วิงวอนพี่น้อง ร่วมด้วยช่วยกันทำ และฝากไว้ในแผ่นดินสยาม ร่วมกันเผยแพร่บารมีหลวงปู่
ผู้ที่สนใจเข้ามาศึกษา จะได้นำข้อมูลจาก web เราไปเป็นมาตรฐานได้ด้วย
เมื่อมีมาตรฐาน ก็มีคนนิยม เพราะรู้แน่ ชัดเจน ว่าแท้/ปลอม เสริม/ไม่เสริม     
ประมาณว่า ถ้าอยากรู้วัตถุมงคลวัดบางพระ ไม่ต้องไปที่อื่น
ต้องเข้ามาดูที่ต้นตำรับ web วัดบางพระ!
เชื่อว่า web เรามีผู้ที่เชี่ยวชาญและมีความรู้เกี่ยวกับวัตถุมงคลหลวงปู่มาก
อาจกล่าวได้ว่า มากที่สุดในเมืองไทยก็ว่าได้ครับ         
รบกวนทุกท่านช่วยกันพิจารณาครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ทอม~

• จตุตถะ
    • อีเมล
 05;    ขอขอบคุณที่นำความรู้ที่ไม่เคยรู้มาบอกกล่าว  08;

สวยมาก  อยากมีไว้บูชาจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ก.ย. 2553, 10:30:05 โดย natjung_03 »

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
ขอบคุณที่นำความรู้มาเผื่อแผ่ครับ
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

ออฟไลน์ ZitLuangPor

• ปัญจมะ
  • ศิษย์หลวงพ่อ
    • MSN Messenger - SAWUNLUMM@hotmail.com
เนื้อเงินสวยมากครับพี่ชาญ แล้วก็ขอบคุณเป็นอย่างสูงนะครับ สำหรับตำหนิต่างๆ เวลาไปเจอจะได้เป็นข้อสังเกตครับ
เยี่ยมยุทธครับ
 :016:  ^^
วาจาสิทธิ์ หลวงพ่อเปิ่น "ห้ามนำสิ่งที่ให้ไปประกอบกรรมทำชั่วเด็ดขาด และห้ามลองวิชาอย่างพร่ำเพรื่อ จะใช้ได้ก็เมื่อถึงคราวจำเป็เท่านั้น"[/i

ออฟไลน์ john_4682

• สัตตมะ
  • **
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ สวยมากเลยทำไงถึงจะได้บ้างครับที่วัดยังมีอยู่หรือปล่าวครับ
ปาฏิหารย์เกิดจากศรัทธา ความเจริญก้าวหน้าเกิดจากคุณธรรม

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ สวยมากเลยทำไงถึงจะได้บ้างครับที่วัดยังมีอยู่หรือปล่าวครับ

วันที่ 12 สค 53 ผมยังเห็นมีอยู่ครับ ลงยา  ที่ กุฏิใหญ่  รีบหน่อยน๊ะครับ ของแท้ๆ หมดแล้วหมดเลยน๊ะครับ

ปล  อย่าลืมเตรียมเงินใว้ เยอะๆ น๊ะครับ เดี๋ยวจะไม่พอ ค่าบูชา  ใกล้ๆ หมื่น ครับ :054:

เหรียญ  ปลอม  ครับ  ดูความแตกต่างเอาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ก.ย. 2553, 11:39:20 โดย ชาญ »

ออฟไลน์ A_hatyai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
งดงามเกินห้ามใจจริงๆครับ..โดยเฉพาะองค์ที่ลงยา

ออฟไลน์ mechanic

• ฉัฏฐะ
  • *
สวยงามมากครับ  :025:
ในความเห็นผมนะครับ ถ้าที่กุฏิใหญ่ยังมีอยู่ไม่ว่าจะรุ่นไหน ถึงจะราคาแรงกว่าข้างนอก แต่เราได้ของแท้แบบมั่นใจได้ และ ปัจจัยของเราที่เช่าบูชา พระท่านก็นำไปบูรณะศาสนสถาน และ พัฒนาชุมชน ได้บุญ แล้ว ยังได้ความสบายใจ ที่ได้วัตถุมงคลของแท้แน่นอน  :053:
คนดีเท่านั้นที่พระท่านจะคุ้มครอง

ออฟไลน์ commandov2

• จตุตถะ
    • อีเมล
ใช่ครับ ผมก็กำลังศึกษาอยู่ครับ แบบว่าจะหาไว้ขึ้นคอซักองค์ครับ
สิ่งทั้งหลายทั้งปวงล้วนไม่เที่ยง ไม่ควรยึดมั่นถือมั่น

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ขอบคุณพี่ชาญมากครับที่นำมาให้ชมให้เห็นถึงความแตกต่าง :016:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
สวยครับพี่ชาญผมก็เคยมีเนื้อทองแดงครับมีจารตรงจีวรโดนขโมยไปนานแล้วครับถ้ายังอยู่ผมคงถ่ายให้ดูครับเพื่อนผมยังบอกเลยครับว่จำติดตาว่าจารสวยมากครับเสียดายจริง ผมเลยอารธานามาใหม่ครับ  ของปลอมที่ท่าพระจันทร์มีเยอะครับองค์ละ120บาท แถวบ้านผมมีคนให้บูชาติดราคา5000(ของปลอมครับ)เคยมีคนมาถามผมๆก็บอกว่าไม่ดีครับของแท้อย่างที่พี่ชาญบอกอะครับ    ขอบคุณพี่ชาญมากครับที่มาบอกเป็นวิทยาทานกับลูกศิษย์หลวงปู่ทุกๆท่านครับ ขอบคุณพี่อีกครั้งครับ :054: :054: :090:
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ nsp8428

• ก็หมวยนี่คะ
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • ชีวิตก้าวไปข้างหน้า วันเวลาไม่เดินถอยหลัง
    • www.nsp8428@hotmail.com
    • อีเมล
:054:ขอบคุณมากค่ะสำหรับภาพและความรู้ดีๆที่นำมาบอกกล่าว
สวยๆงามๆทั้งนั้นเลยค่ะ

ออฟไลน์ รัช สุทธิสาร

• ฉัฏฐะ
  • *
ขอบคุรครับ ที่นำข้อมูล ดีๆมาบอกกัน :054:

ออฟไลน์ aehjomthong

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
สวยมากๆเลยครับ และเห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

ออฟไลน์ touch_navara

• "นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์ สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา"
  • นวมะ
  • "ก่อนที่จะตัดสินผู้อื่น ให้ดูตัวท่านเองเสียก่อน"
    • MSN Messenger - touch_navara_175@hotmail.com
    • อีเมล
ขอบคุณครับพี่ชาญ สวยจริงๆ ครับ ทั้งหมดเลยครับ
[shake]ศิษย์วัดบางพระครับ[/shake]

คำขวัญจังหวัดนครสวรรค์ "เมืองสี่แคว แห่มังกร พักผ่อนบึงบอระเพ็ด ปลารสเด็ดปากน้ำโพ"