ผู้เขียน หัวข้อ: เผลอบ้วนเสมหะผสมน้ำลาย ผิดมั้ยคับ  (อ่าน 5600 ครั้ง)

ออฟไลน์ ฟักทอง

• ทุติยะ
  • **
คือเพิ่งจะไปลงนะมาเป็นครั้งแรก  แล้วเผลอบ้วนเสมหะมันก็มีน้ำลายผสมด้วย บ้วนลงพื้นในห้องน้ำผิดมั้ยคับ มีวิธีแก้ยังไงปกติทุกเช้าจะมีเสมหะเป็นประจำ  แล้วที่บอกว่าห้ามบ้วนน้ำลาย ห้ามบ้วนที่ไหนบ้างคับ รบกวนช่วยตอบด้วยรู้สึกไม่สบายใจเลย :086:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ตอบ: เผลอบ้วนเสมหะผสมน้ำลาย ผิดมั้ยคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 ก.ย. 2553, 11:07:46 »
ห้ามบ้วนลงโถส้วม หรือ พื้นที่มีสิ่งสกปรก ครับ

วิธีแก้ คือไปลงใหม่ซะ แต่ข้อห้ามข้อนี้ สำหรับผู้ลงสาริกาลิ้นทอง  แต่นะหน้าทองผมไม่แน่ใจ

ไปลงใหม่ก็ได้ครับ เพื่อความสบายใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ก.ย. 2553, 11:09:36 โดย ~@เสน่ห์เอ็ม@~ »

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ตอบ: เผลอบ้วนเสมหะผสมน้ำลาย ผิดมั้ยคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 ก.ย. 2553, 02:51:14 »
ตอนลงนะ พระอาจารย์ท่านลงให้ที่ลิ้นด้วยหรือเปล่าครับ
คนที่สักหรือลงนะต่างๆที่ลิ้น ครูบาอาจารย์ท่านว่า
ห้ามถุยน้ำลายลงโถส้วม หรือสถานที่ถ่ายหนัก-เบา ครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ฟักทอง

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 ก.ย. 2553, 04:01:20 »
นอกจากบ้วนน้ำลายแลวมีข้อห้ามอื่นอีกมั้ยคับ

ออฟไลน์ นายธรรมะ

• ดีชั่วอยู่ที่ตัวทํา สูงต่ำอยู่ที่ทําตัว
  • สัตตมะ
  • **
  • เหนื่อย ได้แต่อย่า ท้อ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 ก.ย. 2553, 10:18:52 »
ไม่เป็นไรครับ ถ้าไม่บ้วนลงโถก็ไม่เป็นไร งั้นเวลาอาบน้ำห้ามบ้วนลงห้องน้ำ ก็ไม่ต้องแปรงฟันกันพอดีสิครับ อย่าคิดมาก
ทุกสิ่งทุกอย่างอยู่ที่ใจ  ศรัทธา ด้วย ปัญญา นะครับ
[shake]ศรัทธา ไม่ใช่ ไสยศาสตร์ ศรัทธา เพื่อ ศักดิ์สิทธิ์ เมื่อมีความ ศักดิ์สิทธิ์ ย่อมเกิด ปาฏิหาริย์[/shake]

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 ก.ย. 2553, 11:29:16 »
พื้นที่สกปรก ได้แก่  ท่อระบายน้ำ บางทีเราไม่รู้ว่าตามท้องล่องท่อละบายน้ำ เป็นน้ำที่เขาถ่ายหนักเบา หรือป่าว

คำครูที่ท่านห้าม ถ้าเรารู้ไปทำก็เสื่อม ... เพราะถือว่าไม่เชื่อฟัง 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ก.ย. 2553, 11:35:41 โดย ~@เสน่ห์เอ็ม@~ »

ออฟไลน์ touch_navara

• "นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์ สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา"
  • นวมะ
  • "ก่อนที่จะตัดสินผู้อื่น ให้ดูตัวท่านเองเสียก่อน"
    • MSN Messenger - touch_navara_175@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11 ก.ย. 2553, 01:20:35 »
ผมก็บ่อยนะครับ บ้วนน้ำลายและเสมหะ แต่จะทำให้สถานที่ ที่ไม่สกปรกครับ
[shake]ศิษย์วัดบางพระครับ[/shake]

คำขวัญจังหวัดนครสวรรค์ "เมืองสี่แคว แห่มังกร พักผ่อนบึงบอระเพ็ด ปลารสเด็ดปากน้ำโพ"

ออฟไลน์ Jojo Swiss

• ตติยะ
    • MSN Messenger - jojo1081009@hotmail.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11 ก.ย. 2553, 09:56:25 »
โดยส่วนตัว คิดว่าไม่เป็นไรค่ะ เพราะตัวเองก็จะชอบบ้วนน้ำลายลงพื้นอ่างอาบน้ำเหมือนกันค่ะ เพราะบางทีอาบน้ำสระผมฝักบ้วน น้ำยาสระผมหรือครีมอาบน้ำมันเข้าปาก  :002: แต่ห้ามบ้วนลงในโถส้วมนะคะ อันนี้ห้ามเด็ดขาด
และก็เวลามีอาการคัดจมูกและมีเสมหะเวลาอยู่นอกบ้าน ก็จะใช้วิธีบ้วนลงในกระดาษทิชชู่ก่อนแล้วค่อยทิ้งนะคะ