ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าสักน้ำมันจากที่อื่นมา....  (อ่าน 1104 ครั้ง)

ออฟไลน์ saranpo

• ตติยะ
ถ้าสักน้ำมันจากที่อื่นมา....
« เมื่อ: 16 ก.ย. 2553, 12:11:18 »
คือรุ่นน้องผมอยากไปสักที่วัดบางพระอะนะครับ

แต่ว่ามันเคยสักน้ำมันมาแล้ว ซึ่งมันเป็นคนอีสาน มันบอกเคยสักมาเยอะแล้วแต่เป็นน้ำมันหมด

มีทั้งของขาวของดำ ถ้าน้องผมคนนี้จะไปสักที่วัดบางพระ ได้ไหมครับ หรือต้องทำยังไงกับของเก่าๆที่เคยสักมา

:054: ขอบคุณครับ  :054:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ตอบ: ถ้าสักน้ำมันจากที่อื่นมา....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 ก.ย. 2553, 10:08:14 »
ไปสักได้เลยครับน้องทหาร :027:

ออฟไลน์ รวี สัจจะ...

• รองประธาน
  • รวี สัจะ-สมณะไร้นาม-วจีพเนจร
    • รวี สัจจะ สมณะไร้นาม (เคลื่อนไหวดุจสายลม)
ตอบ: ถ้าสักน้ำมันจากที่อื่นมา....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 ก.ย. 2553, 11:39:31 »
 :059: ในกรณีที่สักน้ำมันจากที่อื่นมาแล้วนั้น จะมาสักที่วัดบางพระนั้น ไม่มีปัญหามาสักได้เลย
ส่วนที่สักมาแล้วนั้นไม่มีปัญหา เพราะว่าก่อนที่พระอาจารย์ท่านจะสักใหม่ให้นั้น ท่านได้บอกกล่าว
ครูบาอาจารย์เจ้าของยันต์เก่าแล้ว ซึ่งถ้าเป็นที่วัดบางพระนั้น บารมีของครูบาอาจารย์หลวงพ่อเปิ่น
ท่านคุ้มครองอยู่ ท่านอธิษฐานจิตเปิดไว้ให้แล้วจึงไม่มีปัญหา ส่วนที่สักมาก่อนแล้วนั้นก็ให้รักษาบูชา
ตามที่เคยปฏิบัติมา อย่าได้ไปลบหลู่ เพราะ....ความเป็นครูบาอาจารย์ผู้มีพระคุณนั้นแม้เพียงครั้งเดียววันเดียว
ก็เป็นผู้มีพระคุณ เป็นครูบาอาจารย์ไปตลอดชีวิต ไม่อาจจะใช้หนี้กันหมด ในความเป็นครูบาอาจารย์ และในบุญ
คุณที่ได้รับนั้น...
ใช่หวังจะดังเด่น  จึงมาเป็นสมณะ
เพียงหวังจะลดละ  ซึ่งมานะและอัตตา
เร่ร่อนและรอนแรม ไปแต่งแต้มแสวงหา
สัญจรร่อนเร่มา  ผ่านร้อยป่าและภูดอย
ลาภยศและสรรเสริญ  ถ้าหลงเพลินจิตเสื่อมถอย
พาใจให้เลื่อนลอย  จิตเสื่อมถอยคุณธรรม
       ปณิธานในการปฏิบัติธรรม

ออฟไลน์ saranpo

• ตติยะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 ก.ย. 2553, 04:34:40 »
ขอบคุณมากครับ

5555 พี่ต้นน้ำจำผมได้ด้วยหรอ   

:070: อาทิตย์นี้เสื้อแดงมาไม่รู้ผมจะได้ไปป่าวนะ  อยากไปมากๆ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 ก.ย. 2553, 07:02:57 »
กราบนมัสการพระอาจารย์ครับ :054:

ขอบพระคุณสำหรับความรู้ เรื่องการสักน้ำมันครับ

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 ก.ย. 2553, 07:30:36 »
ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง