ผู้เขียน หัวข้อ: แจ้งข่าว อาการ อาพาธ หลวงพี่ต้อย  (อ่าน 3834 ครั้ง)

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
เนื่องจาก ที่ทุกๆคนรู้ ทุกๆคนทราบ ว่า หลวงพี่ต้อย ท่าน อาพาธ

วันนี้  ผมพึ่งกลับมาจาก รพ ทรวงอกนนท์ ใด้ไปเยี่ยม อาการ อาพาธ พร้อมใด้ถวาย ปัจจัย แด่ หลวงพี่ต้อย

อาการตอนนี้  มีญาติโยม คอยเฝ้าดูอาการอยู่  อาการท่าน อิดโรย หายใจเหนื่อยๆ

ต้องเอาอ๊อกซิเจน ช่วยหายใจใว้ตลอด  แต่ก็ยังพูดคุยใด้ ตามปกติ  แค่หายใจขัดๆเหนื่อยๆ  หมอนัด ผ่าตัด วันอังคาร ที่จะถึงนี้

พบจุดดำๆที่ ปอด ขวางทางเดินหายใจ จึงทำให้หายใจ ติดๆขัดๆ ทำให้เหนื่อยง่าย

หลวงพี่ท่านบอกว่า  หมอรับปาก และพูดว่า ไม่อันตรายมาก ผ่าออกถ้าไม่ติดขัดอะไร พักผ่อนอยู่ รพ ต่ออีก หลังจากผ่าตัด 2-3 วัน ก็กลับวัด

ไปพักผ่อนต่อที่วัดใด้แล้ว  โชคดี ที่พบเร็ว  ถ้าปล่อยใว้นานกว่านี้  คงจะอันตราย

กำลังใจ ท่านดีมากๆ  พูดคุยราบเรียบ ปกติ  (หน้าห้องติดคำว่า ห้ามเยี่ยม คนใข้ต้องการพักผ่อน มากๆ)

หลังจากผมพูดคุยกับท่านใด้ เกือบครึ่งชั่วโมง จึงขอตัวท่านกลับมาทำงาน พร้อมถวายปัจจัย ช่วยเหลือเป็นค่าห้อง (เล็กน้อย) ที่ท่านนอนพัก

รักษาตัว

ไม่มีอะไรมากครับ แค่อยากบอกว่า  เป็นกำลังใจให้ท่าน ผ่านพ้นการผ่าตัดครั้งนี้ ไปด้วยดี

ขอบารมี หลวงพ่อเปิ่น คุ้มครอง ศิษย์วัดบางพระ ทุกๆท่านครับ สาธุ :054: :054: :054:

ทำบุญกับพระ อาพาธ นี่ กุศลแรงจริงๆครับ โดยเฉพาะ พระ ที่เป็น ครูอาจารย์ ของเราเอง :054: :054: :054:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ก.ย. 2553, 04:10:45 โดย ~เสน่ห์ack01~ »

ออฟไลน์ touch_navara

• "นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์ สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา"
  • นวมะ
  • "ก่อนที่จะตัดสินผู้อื่น ให้ดูตัวท่านเองเสียก่อน"
    • MSN Messenger - touch_navara_175@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: แจ้งข่าว อาการ อาพาธ หลวงพี่ต้อย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 ก.ย. 2553, 02:21:35 »
ขอบคุณพี่ชาญด้วยนะครับที่แจ้งข่าวสารให้ทราบครับ

ขอให้พระอาจารย์ต้อย ท่านผ่านการผ่าตัดไปได้ด้วยดี ด้วยนะครับ
และขอให้พระอาจารย์ต้อย ท่านหายอาพาธโดยเร็วนะครับ
เป็นห่วงพระอาจารย์ต้อยมากครับ
[shake]ศิษย์วัดบางพระครับ[/shake]

คำขวัญจังหวัดนครสวรรค์ "เมืองสี่แคว แห่มังกร พักผ่อนบึงบอระเพ็ด ปลารสเด็ดปากน้ำโพ"

ออฟไลน์ time329

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: แจ้งข่าว อาการ อาพาธ หลวงพี่ต้อย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 ก.ย. 2553, 02:54:55 »
ขอบคุณ พี่ชาญครับ สำหรับข่าวสาร
 อยากร่วมทำบุญครับอยู่ใกล้ รพ.แต่อยากให้พระอาจารย์ท่านได้พักผ่อนมากๆ
ถวายท่านโดยเข้าบัญชีธนาคารจะดีไหมครับ
แต่ก็ต้องขอความคิดเห็นจากเพื่อนสมาชิก หรือผู้ดูแลระบบก่อน เพื่อจะได้ดำเนินการ
ไปในทางเดียวกัน และความสะดวกกับเพื่อนสมาชิกที่อยู่ห่างไกล
  ขอบคุณครับ
ยศและลาภหาบไปไม่ได้แน่  มีเพียงแต่ต้นทุนบุญกุศล
ทรัพย์สมบัติทิ้งไว้ให้ปวงชน  ร่างแม้ตนเขาก็เอาไปเผาไฟ
   เมื่อเรามามีอะไรมาด้วยเล่า  เราจะเอาแต่สุขสนุกไฉน
เรามามือเปล่าเราจะเอาอะไร  เราก็ไปมือเปล่าเหมือนเรามา

ออฟไลน์ นายธรรมะ

• ดีชั่วอยู่ที่ตัวทํา สูงต่ำอยู่ที่ทําตัว
  • สัตตมะ
  • **
  • เหนื่อย ได้แต่อย่า ท้อ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 ก.ย. 2553, 03:08:16 »
ขอบคุณท่านชาญมากนะครับ ที่แจ้งข่าว
[shake]ศรัทธา ไม่ใช่ ไสยศาสตร์ ศรัทธา เพื่อ ศักดิ์สิทธิ์ เมื่อมีความ ศักดิ์สิทธิ์ ย่อมเกิด ปาฏิหาริย์[/shake]

ออฟไลน์ pepsi

• สัตตมะ
  • **
  • ทําดี คิดดี พูดดี
    • http://sbntown.com/forum/group.php?groupid=33
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 ก.ย. 2553, 03:14:10 »
ขอบพระคุณครับ..
ขอให้ท่านพระอาจารย์ หายไวๆครับ
เป็นกําลังใจให้อีกเสียงครับ
กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 ก.ย. 2553, 03:32:58 »
ขอให้การผ่าตัดลุล่วงไปด้วยดีนะครับ  :050:

ออฟไลน์ NONGEAR44

• นวมะ
    • MSN Messenger - en2005f@hotmail.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 ก.ย. 2553, 03:48:00 »
ขอบคุณท่านชาญมากนะครับ ที่แจ้งข่าวสารครับ ขอให้พระอาจารย์หายอาพาธไว้ๆนะครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 ก.ย. 2553, 04:09:33 »
กราบนมัสการพระอาจารย์ต้อย ครับ ขอให้ท่านอยู่เป็นมิ่งขวัญของบรรดาศิษย์ไปอีกนานๆครับ

ขอบคุณพี่ชาญมากครับที่แจ้งข่าวอาการอาพาธของพระอาจารย์ต้อยให้ทราบ

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 18 ก.ย. 2553, 04:19:12 »

ขอบคุณคุณชาญมากครับที่แจ้งข่าวหลวงพี่ต้อยกับพวกเรา  ขอให้ท่านพักผ่อนมากๆครับ หายจากอาพาธโดยไม่มีอุปสรรคใดๆเลยครับ  รักและเคารพหลวงพี่มากครับ

ขอบคุณมากครับ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 18 ก.ย. 2553, 05:59:27 »
ขอให้หลวงพ่อต้อยหายจากอาพาธโดยเร็วครับอยู่เป็นมิ่งขวัญกับลูกศิษย์นานๆครับ ขอบคุณพี่ชาญด้วยครับที่แจ้งข่าวครับ
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ KITTITUCH

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 18 ก.ย. 2553, 06:19:16 »
ขอบคุณพี่ชาญมากครับที่แจ้งข่าวให้ทราบ และ
  ขอให้พระอาจารย์ต้อยปลอดภัย หายจากอาการอาพาธโดยเร็ววันครับ :054: :054: :054:

ออฟไลน์ psa005007

• ความศรัทธาและเชื่อมั่น
  • ฉัฏฐะ
  • *
    • www.psa005007@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 18 ก.ย. 2553, 07:12:47 »
ขอบคุณพี่ชาญมากครับที่แจ้งข่าวอาการอาพาธของหลวงพ่อต้อยครับ

ขอให้หลวงพ่อต้อยหายจากอาการอาพาธโดยเร็ววันด้วยเถิดสาธุ

ขอให้บารมีหลวงปู่เปิ่นคุ้มครองหลวงพ่อต้อยด้วยเถิดสาธุ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ PYT

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - thaisaard@yahoo.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 18 ก.ย. 2553, 08:38:13 »
... ขออาราธนาสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั่วทั้งสากลโลก โปรดจงดลบันดาลให้พระอาจารย์ หายอาพาธในเร็ววันด้วยเถิด ...

:054: :054: :054:
... อิติสุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณ อาจาริโย จะ มหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะ มหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม ...

... นะโมโพธิสัตโต อาคันติมายะ อิติภะคะวา ...

... นะโม พรหมปัญโญ ...

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 18 ก.ย. 2553, 09:10:57 »
ขอบคุณพี่ชาญมากครับ ขอให้หลวงลุงต้อยท่านสุขภาพดีขึ้นหายภายในเร็ววัน    :054:

ออฟไลน์ monkey

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 18 ก.ย. 2553, 09:18:48 »
ขอบุญกุศลที่ผมได้ทำ แม้น้อยนิดเพียงไร
ก็ขอให้ส่งผลให้หลวงพ่อต้อย ที่เป็นครูบาอาจารย์ผม หายป่วยด้วยนะครับ

บารมีหลวงปู่เปิ่นคุ้มครองด้วยนะครับ

ออฟไลน์ speedart

• ตติยะ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 19 ก.ย. 2553, 02:46:25 »
 :054: :054: :054:ขอบารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครองครับผม :054: :054: :054:

ออฟไลน์ รันตี

• สัตตมะ
  • **
  • อยากเห็นผู้อื่นสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา อยากเป็นผู้มีสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา:ดาไลลามะ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 19 ก.ย. 2553, 05:53:11 »
ขอบคุณครับ ใครทราบความคืบหน้ายังไงวานมาเล่าให้ฟังอีกนะครับ เห็นด้วยถ้าจะช่วยกันดำเนินการเรื่องปัจจัย ผ่าตัดอย่างนี้ค่าใช้จ่ายคงไม่น้อยครับ

เมตตาพระอาจารย์อภิญญา คณุตฺตโม ศิษย์ขอน้อมรำลึกพระคุณไว้ ณ ที่นี้

ออฟไลน์ nsp8428

• ก็หมวยนี่คะ
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • ชีวิตก้าวไปข้างหน้า วันเวลาไม่เดินถอยหลัง
    • www.nsp8428@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 19 ก.ย. 2553, 03:05:26 »
ขอบคุณ คุณพี่ชาญมากค่ะ ที่แจ้งข่าวให้ทราบกัน

ขอพรจากสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายในสากลโลก และขอบารมีหลวงปู่

ช่วยคุ้มครองหลวงพ่อต้อยให้การผ่าตัดสำเร็จได้ด้วยดี

และหายจากการอาพาธในเร็ววันด้วยเทอญ  สาธุ

ขอบคุณมากค่ะ

ออฟไลน์ นัท~สันโดษ

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - kamisky001@hotmail.com
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 19 ก.ย. 2553, 10:15:56 »
ขอให้การผ่านตัดเป็นไปได้ด้วยดี และก็อาการอาพาธของหลวงลุงต้อยหายไว ๆนะครับ ขอบคุณสำหรับข่าวสารครับ
ส่วนหนึ่งของชีวิต อุทิศให้สังคม มูลนิธิ กู้ภัย ร่มไทร

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 19 ก.ย. 2553, 10:37:48 »
วันจันทร์ที่ 20 นี้ ผมจะไปเยี่ยม ท่านอีกครับ  จะนำเงินไปถวาย หลวงพี่ต้อย  นั่นละครับ มีคนเขาโอนเงิน ฝากไปถวาย หลวงพี่ต้อย

3XXX บาท ครับ  ผมจะนำเงินไปถวาย หลวงพี่ต้อย พร้อมเยี่ยมดูอาการ ก่อนวันผ่าตัด วันอังคาร นี้ครับ ที่หมอนัดผ่า

กุศล ผลบุญผู้ที่ร่วมบุญครั้งนี้  ขอให้ ครอบครัว และ ตัวท่านเอง จงมีแต่ความสุขความเจริญ  พบแต่สิ่งดีดี เข้ามาในชีวิต ครับ :054:

บารมี หลวงพ่อเปิ่น คุ้มครอง ทุกๆท่านครับ สาธุ สาธุ สาธุ :054: :054: :054:

ออฟไลน์ รันตี

• สัตตมะ
  • **
  • อยากเห็นผู้อื่นสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา อยากเป็นผู้มีสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา:ดาไลลามะ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 20 ก.ย. 2553, 12:16:31 »
พี่ชาญครับวานพี่ดูกล่องข้อความด้วยครับ

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 20 ก.ย. 2553, 12:33:54 »
พี่ชาญครับวานพี่ดูกล่องข้อความด้วยครับ

รับทราบครับ  :054:  พร้อมดำเนินการให้ครับ :050:

ออฟไลน์ auttawut.w

• ตติยะ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 20 ก.ย. 2553, 01:17:27 »
รบกวนขอทราบห้องพระอาจารย์ได้มั้ยครับ
หลังผ่าตัดอาจจะแวะไปกราบเยี่ยมท่านครับ

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 20 ก.ย. 2553, 01:59:41 »
ขอขอบคุณ ......... พี่ชาญที่ส่งข่าวให้ทราบครับ..........ขอให้พระอาจารย์ต้อยหายๆไวไวนะครับ.......
                         ............ :090: :090: :114: :090: :090:...........

ออฟไลน์ arsenal

• ตติยะ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 20 ก.ย. 2553, 04:24:03 »
ขอให้อาจารย์ต้อยหายไวๆครับ

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 21 ก.ย. 2553, 01:18:05 »

ข่าวล่า วันจันทร์ 20/9/53

ตามที่บอกใว้แล้วครับ ว่าจะไปเยี่ยมหลวงพี่ต้อย  พร้อมนำเงินไปถวายท่าน 4XXX บาท ด้วยการทำบุญจาก น้องๆ ในบอร์ด วัดบางพระ

บอกชื่อเล่น แล้วกันครับ   เอ๋กับส้ม 3XXX  หรั่ง 1XXX   ผมใด้ถวายให้หลวงพี่เรียบร้อยแล้วครับ

ท่านเจริญพร ขอให้มีความสุข ความเจริญ ยิ่งๆขึ้นไป ครับ  สาธุ :054:

วันนี้ ต้องบอกครับว่า หลวงพี่ต้อย ดีขึ้นมากๆ  ตอนผมไปเยี่ยมท่าน ท่านนั่งอ่านหนังสือ อยู่บนเตียง แต่ที่ผมทึ่ง  ท่านถอด สายอ๊อกซิเย่น ออกแล้ว

หายใจแบบ ปกติ  หน้าตาสดชื่นกว่าวันที่ผมไปพบครั้งก่อน  กำลังใจหลวงพี่ ดีมากๆครับ มีตื่นเต้นบ้าง เพราะว่า วันอังคาร ที่ 21/ นี้ ทางหมอ

เขาจะมี ประชุม สรุป การผ่าตัด ว่าจะผ่าตัดด้วยวิธีใด  หลวงพี่ยังฝากมาบอกถึงทุกๆท่านว่า

ทาง รพ  เขาดีกับหลวงพี่มากๆ ดูแลอย่างดี ทั้งให้กำลังใจ  ไม่ว่าจะเป็น  ผอ  ผู้ช่วย พยาบาล คนทำความสะอาด ท่านฝากชมเชย มาครับ

เขาดีกับหลวงพี่ต้อย จริงๆ

สรุป วันนี้ ภาระกิจ ผมก็ลุล่วงไปด้วยดี โดยการไปเยี่ยมให้กำลังใจหลวงพี่ และ ใด้นำเงิน ที่น้องๆในบอร์ดวัดบางพระ ไปถวายท่าน  สุดท้ายก็ขอบารมี

หลวงพ่อเปิ่น จงคุ้มครอง ศิษย์ทุกๆท่าน และขอให้การผ่าตัดครั้งนี้ สำเร็จลุร่วงไปด้วยดี สาธุ :054: :054: :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ก.ย. 2553, 12:45:50 โดย โองการยันนะรังสี »

ออฟไลน์ Hanu-Marn_Neverdie

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 21 ก.ย. 2553, 02:13:54 »
ขอบคุณพี่ชาญมากเลยครับที่แจ้งข่าวสารต่างๆ
ขอบคุณบุคคลากรทุกท่านใน รพ. ที่ดีกับพ่อต้อย
และขอให้พ่อต้อย สุขภาพร่างกายแข็งแรง อยู่เป็นร่วมโพธิ์ร่มไทรของพวกเราไปนานๆครับผม :089:     :054: :054: :054:
คุณคิดว่าวันนึง คุณตายไปกี่ครั้ง ???พระพุทธเจ้าตรัสว่า

"คนเราควรคิดว่าเรา จะตายทุกลมหายใจเข้า-ออก  "

อย่าไปคิดว่าจะทำพรุ่งนี้ :069:  แต่จงลงมือทำเลย

และจงทำทุกอย่างให้สุดความสามารถ ณ ตอนที่ยังมีโอกาส

เพื่อที่จะได้ทำความดี สิ่งดีๆ ให้แก่ผู้อื่น

ออฟไลน์ PAE

• สัตตมะ
  • **
  • ฉันทะ วิริยะ จิตตะ วิมังสา
    • อีเมล
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 21 ก.ย. 2553, 08:56:37 »
ขอให้บารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครอง ให้การผ่าตัดครั้งนี้สำเร็จไปได้ด้วยดี ขอให้หลวงพี่ต้อยกลับมาแข็งแรงไวๆ ครับ

ขอบคุณพี่ชาญด้วยครับผม

ออฟไลน์ NOPPANUCH

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 21 ก.ย. 2553, 11:14:03 »
ขอให้พระอาจารย์หายไวๆ สุขภาพแข็งแรงครับ

ออฟไลน์ tongbp

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 21 ก.ย. 2553, 03:34:00 »
ขอบคุณมาก ครับ  :053: :053:

สำหรับข่าวสาร   :054:

ออฟไลน์ หนอน-*ณ.ลำปาง

• ^*-ไม่พูด....ไม่ได้แปรว่า....ไม่คิด-*^
  • สัตตมะ
  • **
  • เป็นคนแก่เป็นง่าย เป็นผู้ใหญ่เป็นยาก
    • MSN Messenger - wrom_neda06_@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 21 ก.ย. 2553, 03:36:43 »
ขอเป็นกำลังใจให้ หลวงน้าต้อย ครับ

ขอให้ท่านแข็งแรงนะครับ

ไม่มีใครบรรลุความสำเร็จอันยิ่งใหญ่ได้
ถ้าไม่ยอมอุทิศตนให้กับมัน

ออฟไลน์ to

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 22 ก.ย. 2553, 01:11:53 »
ขอให้หลวงพ่อต้อยหายจากอาพาธไวๆครับ

ออฟไลน์ jickkrew

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 23 ก.ย. 2553, 12:30:56 »
ขอให้ หลวงลุงต้อย หายจากอาการอาพาธ และมีสุขภาพร่างกายแข็งแรง นะครับ  :001: