ผู้เขียน หัวข้อ: มาแล้วครับ...คําถาม.(ผมวน เวียน อยู่แถวๆนี้ครับ)  (อ่าน 4625 ครั้ง)

ออฟไลน์ pepsi

• สัตตมะ
  • **
  • ทําดี คิดดี พูดดี
    • http://sbntown.com/forum/group.php?groupid=33
มาแล้วครับ..คําถาม มีทั้งหมด 5 ข้อนะครับ.
จะว่ายาก..ก็ไม่ใช่ครับ
จะว่า ง่าย...ก็คงต้องใช้เวลาหน่อยนะครับ.

รางวัล ผมเอามาให้ดูในกระทู้นี้เลยนะครับ...มีแค่ 1 รางวัลนะครับ(เดิมๆเลยนะครับ กล่องอยู่ครบ)
เป็นรูปหล่อหลวงพ่อเปิ่น สร้างปี พ.ศ.2535
ตามรูปครับ..

วันตัดสิน...เอาเป็นวันพุธที่ 22/9/53 นะครับ
คําถาม ถามว่า...

1.....งานไหว้ครูชาวศิษย์หลวงพ่อเปิ่นวัดบางพระครั้งต่อไปที่จะมีขึ้น...จะมีขึ้นเมื่อไหร่  วัน  วันที่...เดือน...ปี....

2...กายดับลับสูญหาย     คงเหลือไว้แต่ความดี
ด้วยบุญบารมี             เป็นสิ่งที่คนจดจํา
หลวงปู่ลาลับแล้ว        ปู่เขี้ยวแก้วบุญหนุนนํา
สิ่งที่หลวงปู่ทํา           มีค่าล้ำเกินบรรยาย

(เป็นคติธรรม ของท่านอาจารย์ รวี สัจจะ อยู่ในบันทึกธรรม อยู่ในหัวข้อ...อะไร?)

3.หมากรุกเดินยังต้องคิด...หมากชีวิตเดินไม่คิดได้ไง
(ถาม...ความหมายนี้...ของท่านใด?)

4.ถาม...รูปนี้..ท่านใดครับ..และท่านทําอะไรอยู่ และที่ไหน ตอบให้ละเอียดครับ.

5...ถาม..ว่าพระพุทธรูปนี้...ชื่อว่าอะไร  อยู่จังหวัดไหน ท่านใดเป็นผู้สร้าง

เป็นไงครับ...ยากหรือเปล่าครับ..ผมบอกใบ้ให้นิดนึง...ทั้ง 5 ข้อ มีอยู่ในเวปนี้ทั้งหมดครับ.

ยังไงขอให้ทุกๆท่านโชคดีนะครับ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ก.ย. 2553, 08:38:13 โดย รวี สัจจะ... »
กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
1 19 มีนาคม 2554

3 ท่านโองการยันนะรังสี

4 พระอาจารย์เมสันติ์ คมฺภีโร (หลวงโด่ง) วัดทุ่งเว้า บ้านท่าไคร้-นาแล ต.นาสีนวน อ.เมือง จ.มุกดาหาร กราบนมัสการพระอาจารย์ครับ

ได้แค่นี้อ่ะครับ แหะๆๆๆ  :075:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ก.ย. 2553, 08:38:10 โดย ~เสน่ห์ต้นน้ำ~ »

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ

ขอบคุณครับกับกิจกรรมดีๆได้หมดทุกข้อ แต่ติดข้อสุดท้ายอยู่นิดเดียว ไปหาข้อมูลก่อนเพราะไม่มีในเวปครับ :095: :095:

ขอบคุณครับ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

• สัตตมะ
  • **
    • http://sbntown.com/forum/group.php?groupid=33

ขอบคุณครับกับกิจกรรมดีๆได้หมดทุกข้อ แต่ติดข้อสุดท้ายอยู่นิดเดียว ไปหาข้อมูลก่อนเพราะไม่มีในเวปครับ :095: :095:

ขอบคุณครับ
มีอยู่ในเวปทั้ง 5 ข้อเลยครับ...
ค่อยๆหาครับ...แบบนี้ค่อยสนุกหน่อยนะครับ...
ท่านอื่นๆที่มาไม่ทัน จะได้มีลุ้นครับ..

ออฟไลน์ ซาดุยฮุย

• สัตตมะ
  • **
ขอบคุณครับสำหรับกิจกรรมดีดีสนุก ๆ แบบนี้

แต่งานนี้ผมขอผ่านแล้วกันครับ  ไม่มีเวลาหาข้อมูล

แต่คำถามของท่านแต่ละอย่างบอกได้คำเดียว   สนุกมากครับ

หากันให้มันสุด ๆ   ขอบคุณครับ
[shake]ร่วมกันปลูกต้นไม้ ช่วยโลก  ช่วยเรา  ทำความดีถวายในหลวง

จะเดินตามรอยเท้าของพ่อด้วยความตั้งใจ   มอบชีวิตทุ่มเทให้แผ่นดินนี้   ทำความดีเพื่อชาติไทย

ท่องคำว่า เพียงและพอ จากหัวใจ[/shake]

ออฟไลน์ hangman69

• สัตตมะ
  • **
1.....งานไหว้ครูชาวศิษย์หลวงพ่อเปิ่นวัดบางพระครั้งต่อไปที่จะมีขึ้น...จะมีขึ้นเมื่อไหร่  วัน  วันที่...เดือน...ปี....
19 มีนาคม 2554

2...กายดับลับสูญหาย     คงเหลือไว้แต่ความดี
ด้วยบุญบารมี             เป็นสิ่งที่คนจดจํา
หลวงปู่ลาลับแล้ว        ปู่เขี้ยวแก้วบุญหนุนนํา
สิ่งที่หลวงปู่ทํา           มีค่าล้ำเกินบรรยาย

(เป็นคติธรรม ของท่านอาจารย์ รวี สัจจะ อยู่ในบันทึกธรรม อยู่ในหัวข้อ...อะไร?)

ตอบ บันทึกธรรม...๑๓ ก.ย.๕๒...พิจารณา มหาพิจารณา..

3.หมากรุกเดินยังต้องคิด...หมากชีวิตเดินไม่คิดได้ไง
(ถาม...ความหมายนี้...ของท่านใด?)

ตอบ  ท่านโองการยันนะรังสี

4.ถาม...รูปนี้..ท่านใดครับ..และท่านทําอะไรอยู่ และที่ไหน ตอบให้ละเอียดครับ.

ตอบ พระอาจารย์เมสันต์ วัดทุ่งเว้า จ.มุกดาหาร
(หลวงโด่ง) กำลังสักและเป่าคาถาให้ลูกศิยษ์ ที่ณ.กุฎิชายน้ำนครชัยศรี

5...ถาม..ว่าพระพุทธรูปนี้...ชื่อว่าอะไร  อยู่จังหวัดไหน ท่านใดเป็นผู้สร้าง
ยังหาคำตอบไม่ได้ไม่รู้จะเริ่มยังไงถ้าเจอจะรีบมาตอบถ้าทันนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ก.ย. 2553, 10:48:31 โดย hangman69 »
คนเรามักพูดว่ากาลเวลาเปลี่ยนแปลงทุกสิ่ง  แต่จริงๆแล้วเราเป็นคนเปลี่ยนทุกสิ่งด้วยตัวเอง

ออฟไลน์ นายธรรมะ

• ดีชั่วอยู่ที่ตัวทํา สูงต่ำอยู่ที่ทําตัว
  • สัตตมะ
  • **
  • เหนื่อย ได้แต่อย่า ท้อ
1 เสาร์ ที่ 19 มีนาคม 2554

2 บันทึกธรรม...๑๓ ก.ย.๕๒...พิจารณา มหาพิจารณา... 

3 ขอตอบว่า ~เสน่ห์โจรสลัด~  และ โองการยันนะรังสี

4 หลวงพ่อโด่ง หรือ พระอาจารย์เมสันต์ เมตตาสักยันต์ให้ศิษย์ถ้วนหน้า ณ.กุฎิชายน้ำนครชัยศรี

5 อันที่ 5 นิตันครับไม่รู้เลย
[shake]ศรัทธา ไม่ใช่ ไสยศาสตร์ ศรัทธา เพื่อ ศักดิ์สิทธิ์ เมื่อมีความ ศักดิ์สิทธิ์ ย่อมเกิด ปาฏิหาริย์[/shake]

• สัตตมะ
  • **
ผมขอตอบแล้วกันนะครับ

1.วันเสาร์ที่19 มีนาคม 2554

2.บันทึกธรรม...๑๓ ก.ย.๕๒...พิจารณา มหาพิจารณา...    
   ตาม ลิงค์นี้ครับ  http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=12336.msg114266#msg114266

3.ท่านโองการยันนะรังสี

4.พระอาจารย์เมสันต์ เมตตาสักยันต์ให้ศิษย์ถ้วนหน้า ณ.กุฎิชายน้ำนครชัยศรี

5. อยู่ในกระทู้  วัดถ้ำขาม อ. พรรณานิคม จ. สกลนคร    

เทสกเจดีย์ เทสรังสีอนุสรณ์ วัดถ้ำขาม
วัดถ้ำขาม อ. พรรณานิคม จ. สกลนคร    เป็นวัดที่พระอาจารย์ฝั้น อาจาโรเป็นผู้สร้าง

น่าจะอยู่ในจังหวัดสกลนครนะครับ  ในประวัติของกระทู้อาจจะผิดพลาดครับ  ผมลองหา อำเภอพรรณานิคม แล้ว  บอกว่าอยู่จังหวัสกลนครครับ
แต่ในประวัติที่ลงกระทู้ไว้บอกว่า  จังหวัดหนองคาย  ผมคิดว่าตรงนี้ไม่น่าจะถูกครับ

วัดถ้ำขาม เป็นวัดที่พระอาจารย์ฝั้น อาจาโรเป็นผู้สร้างขึ้นตั้งอยู่บนเทือกเขาภูพาน ตำบลไร่ อำเภอพรรณานิคม จังหวัดหนองคาย ตามเส้นทางสายสกลนคร-อุดรธานี (ถนนนิตโย) ก่อนถึงอำเภอพรรณานิคมเล็กน้อย มีทางเข้าได้หลายเส้นทางเช่น เส้นทางเข้าพระธาตุภูเพ็ก หรือทางบ้านไร่

วัดถ้ำขาม หรือ ภูขาม ชาวบ้านมักเรียกว่า ภูคำขาม อยู่ในเขตบ้านคำป่า ตั้งอยู่บนภูขาม ซึ่งเป็นเขาลูกหนึ่งบนเทือกเขาภูพาน การเดินทาง ใช้เส้นทางสายสกลนคร-อุดรธานี เส้นทางหลวงหมายเลข 22 ไปประมาณ 22 กิโลเมตร มีทางแยกซ้ายเข้าทางเดียวกับพระธาตุภูเพ็กไปอีกประมาณ 10 กิโลเมตร ก่อนที่จะตรงขึ้นไปพระธาตุภูเพ็กมีทางแยกขวาไปประมาณ 30 กิโลเมตร
วัดถ้ำขามนี้เดิมเป็นที่ปฏิบัติธรรมของ พระอาจารย์ฝั้นอาจาโร ท่านได้จำพรรษาอยู่ที่วัดนี้จนถึงประมาณ พ.ศ. 2507 ท่านอาพาธจึงได้ไปจำพรรษาที่วัดป่าอุดมสมพร นอกจากนี้ยังเป็นวัดหนึ่งที่เก็บอัฐิของพระอาจารย์เทศก์ เทศรังสี ซึ่งมีผู้คนยังเดินทางมาสักการะบูชาอยู่เป็นประจำ

วัดถ้ำขาม เป็นวัดที่พระอาจารย์ฝั้น อาจาโรเป็นผู้สร้างขึ้นตั้งอยู่บนเทือกเขาภูพาน ตำบลไร่ อำเภอพรรณานิคม จังหวัดหนองคาย ตามเส้นทางสายสกลนคร-อุดรธานี (ถนนนิตโย) ก่อนถึงอำเภอพรรณานิคมเล็กน้อย มีทางเข้าได้หลายเส้นทางเช่น เส้นทางเข้าพระธาตุภูเพ็ก หรือทางบ้านไร่

วัดถ้ำขามกับความเป็นมา
           ในปี พ.ศ. ๒๔๙๖ พระอาจารย์ฝั้น  ยังคงจำพรรษาอยู่ที่วัดป่าภูธรพิทักษ์ ติดกับถนนเลี่ยงเมือง ทางไปจังหวัดกาฬสินธุ์และอำเภอธาตุพนม จังหวัดนครพนม และวัดป่าภูธรพิทักษ์ยังติดอยู่กับวัดพระธาตุนารายณ์เจงเวงซึ่งตั้งอยู่ในเขตอำเภอเมือง จังหวัดสกลนคร

ในระหว่างตอนกลางพรรษา พระอาจารย์ฝั้น ได้ปรารภกับลูกศิษย์ท่านได้นิมิตเห็นถ้ำอยู่ทางทิศตะวันตกของเทือกเขาภูพาน ภายในถ้ำนั้นมีแสงสว่างเท่า ๆ กับตะเกียงเจ้าพายุ ๒ ดวง อากาศดี สงบ ถ้าได้ไปวิเวกที่ถ้ำแห่งนี้ เหมือนได้อยู่อีกโลกหนึ่งทีเดียว

อออกพรรษาพระอาจารย์ฝั้นได้เดินทางไปยังถ้ำตามที่ได้นิมิตแต่มิได้ตรงไปยังถ้ำ ท่านได้เดินทางไปกับพระภิกษุและสามเณรเพียง ๓ รูปเท่านั้น ท่านไปพักที่วัดป่าอุดมสมพร เพื่อพาคณะญาติโยมบำเพ็ญกุศลแก่บุพพาการี เมื่อเสร็จจึงออกเดินทางไปพักที่วัดป่ากลางโนนภู่ (วัดป่าบ้านภู่) เพื่อบำเพ็ญกุศลครบรอบวันฌาปนกิจของพระอาจารย์ภู่ ธัมมทินโน จากนั้นได้เดินทางไปพักที่ป่าช้าข้าง ๆวัดไฮ่ ๒ คืน แล้วเดินทางไปยังบ้านคำข่า พอไปถึงญาติโยมได้พาพระอาจารย์ฝั้นไปพักในป่าข้างหมู่บ้าน ชาวบ้านเรียกว่าดงวัดร้าง พระอาจารย์ฝั้น  ได้ถามญาติโยมในหมู่บ้านนี้ว่า ภูเขาแถบนี้มีถ้ำบ้างหรือไม่ พวกญาติโยมบอกว่ามีหลายแห่ง ทั้งถ้ำเล็กและถ้ำใหญ่ ในวันต่อมาพระอาจารย์ฝั้นได้พาญาติโยมขึ้นไปดูถ้ำแต่ไม่ตรงกับในนิมิตสักแห่งเดียว พระอาจารย์ฝั้น จึงได้กลับลงมาพักที่หมู่บ้าน ต่อมาพวกญาติโยมได้บอกกับพระอาจารย์ฝั้นว่ายังมีอีกถ้ำหนึ่งอยู่บนยอดเขา เป็นถ้ำใหญ่มากชาวบ้านเรียกว่า “ถ้ำขาม” เมื่อถึงวันสงกรานต์ ชาวบ้านจะขึ้นไปทำบุญ และสรงน้ำพระบนถ้ำนั้น เป็นประจำทุกปี

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ก.ย. 2553, 11:21:26 โดย ซาดุยฮุย »

ออฟไลน์ Chotipat

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
1. เสาร์ที่ 19 มีนาคม 2554
http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=18711.0

2.บันทึกธรรม...๑๓ ก.ย.๕๒...พิจารณา มหาพิจารณา...
http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=12336.msg114266#msg114266

3.จะทำอะไรให้คิดให้ครอบครอบ และวางแผนก่อนลงมือทำ ของท่านโองการยันนะรังสี

4 พระอาจารย์เมสันติ์ คมฺภีโร  กำลังเมตตาสักยันต์ให้ศิษย์ ณ.กุฎิชายน้ำนครชัยศรี
http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=15605

5.พระรูปนี้ชื่อ.หลวงปู่เทสก์ เทสรังสี  อยู่จังหวัดจังหวัดสกลนคร พระอาจารย์ฝั้น อาจาโร เป็นผู้สร้างวัด
http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=14712

ข้อ5.ขอเดาจริงๆ ถ้าคำตอบไม่ตรงกับคำถาม ขออภัยด้วย....ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ก.ย. 2553, 11:27:35 โดย Chotipat »
[shake]เป็นมิตรกับคนทุกคน เป็นเพื่อนกับลูกเสืออื่นทั่วโลก[/shake]

• สัตตมะ
  • **
เสียดายจังเลยผมกำลังเดามาถูกทางแล้วแต่เลือกเส้นทางยังไม่ถึง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ก.ย. 2553, 11:19:10 โดย hangman69 »

• สัตตมะ
  • **
1.19 มีนาคม 2554
4.พระอาจารย์เมสันต์ วัดทุ่งเว้า จ.มุกดาหาร
(หลวงโด่ง) กำลังสักและเป่าคาถาให้ลูกศิยษ์ ณ.กุฎิชายน้ำนครชัยศรี  วัดบางพระ
5.รูปหล่อสำริดหลวงปู่เทสก์ เทสรังสี  จังหวัดหนองคาย  พระอาจารย์ฝั้น อาจาโรเป็นผู้สร้าง

• สัตตมะ
  • **
1.19 มีนาคม 2554
4.พระอาจารย์เมสันต์ วัดทุ่งเว้า จ.มุกดาหาร
(หลวงโด่ง) กำลังสักและเป่าคาถาให้ลูกศิยษ์ ณ.กุฎิชายน้ำนครชัยศรี  วัดบางพระ
5.รูปหล่อสำริดหลวงปู่เทสก์ เทสรังสี  จังหวัดหนองคาย  พระอาจารย์ฝั้น อาจาโรเป็นผู้สร้าง

5.รูปหล่อสำริดหลวงปู่เทสก์ เทสรังสี  อ.พรรณานิคม จังหวัดสกลนคร  พระอาจารย์ฝั้น อาจาโรเป็นผู้สร้าง

ออฟไลน์ phattharaphong

• จตุตถะ
1.  19 มีนาคม พ.ศ. 2554
2.  บันทึกธรรม...๑๓ ก.ย.๕๒...พิจารณา มหาพิจารณา...
3.  ต้นตำหรับมาจาก  ขงเบ้ง เคยกล่าวว่า  " เล่นหมากรุก อย่าเอาแต่บุกอย่างเดี่ยว  เดินหมากรุกยังต้องคิด  เดินหมากชีวิต   จะไม่คิดได้ อย่างไร"  เป็นคำคมสมัยสามก๊กของ  ขงเบ้ง เป็นคนกล่าว
4.   พระอาจารย์เมสันต์ วัดทุ่งเว้า จ.มุกดาหาร (หลวงพี่โด่ง) กำลังสักและเป่าคาถาให้ลูกศิยษ์ ณ.กุฎิชายน้ำนครชัยศรี  วัดบางพระ
5.   พระพุทธรูปองค์นี้  มีพระนามว่า  พระบาง  เป็นพระปางห้ามสมุทรศิลปะลาว  องค์นี้เป็นของหลวงปู่เทสก์  เทสรังสี  พระพุทธรูปองค์นี้ประดิษฐ์สถานอยู่ที่  วัดถ้ำขาม  จ.สกลนคร ( รู้สึกจะมีอีก 2 วัด คือ วัดสวนผึ้ง และ วัดหมากหินแป้ง) หลวงปู่เทสก์  เทสรังสี เป็นผู้อนุญาติให้สร้างครับ

• จตุตถะ

อ่ะขออนุญาติครับ  คำถามข้อ 1 ผม ขออนุญาติเพิ่ม คำว่า วันเสาร์

1.  วันเสาร์ ที่  19 มีนาคม พ.ศ. 2554
2.  บันทึกธรรม...๑๓ ก.ย.๕๒...พิจารณา มหาพิจารณา...
3.  ต้นตำหรับมาจาก  ขงเบ้ง เคยกล่าวว่า  " เล่นหมากรุก อย่าเอาแต่บุกอย่างเดี่ยว  เดินหมากรุกยังต้องคิด  เดินหมากชีวิต   จะไม่คิดได้ อย่างไร"  เป็นคำคมสมัยสามก๊กของ  ขงเบ้ง เป็นคนกล่าว
4.   พระอาจารย์เมสันต์ วัดทุ่งเว้า จ.มุกดาหาร (หลวงพี่โด่ง) กำลังสักและเป่าคาถาให้ลูกศิยษ์ ณ.กุฎิชายน้ำนครชัยศรี  วัดบางพระ
5.   พระพุทธรูปองค์นี้  มีพระนามว่า  พระบาง  เป็นพระปางห้ามสมุทรศิลปะลาว  องค์นี้เป็นของหลวงปู่เทสก์  เทสรังสี  พระพุทธรูปองค์นี้ประดิษฐ์สถานอยู่ที่  วัดถ้ำขาม  จ.สกลนคร ( รู้สึกจะมีอีก 2 วัด คือ วัดสวนผึ้ง และ วัดหมากหินแป้ง) หลวงปู่เทสก์  เทสรังสี เป็นผู้อนุญาติให้สร้างครับ

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
     ขอตอบนะครับ

1  วันเสาร์ ที่19 มีนาคม 2554

2  บันทึกธรรม 13 กันยายน 2552  พิจารณา  มหาพิจารณา

3  จูกัดเหลียง(ขงเบ้ง)

4  งานไหว้ครู หลวงพ่อเปิ่น ปี2553 กุฎิชายน้ำ หลวงพี่โด่งท่านกำลังลงคาถากำกับยันต์ให้กับศิษย์ที่สักเสร็จ

5  พระพุทธรูปนี้มีชื่อว่า (พระบาง) ตั้งอยู่ภายในเจดีย์พิพิธภัณฑ์หลวงปู่เทศน์  วัดถ้ำขาม อ. พรรณานิคม จ. สกลนคร

ผู้สร้างพระองค์นี้คือ หลวงปู่เทสก์ เทสรังสี

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ก.ย. 2553, 02:27:23 โดย คนรักษ์พระ »

ออฟไลน์ นายธรรมะ

• ดีชั่วอยู่ที่ตัวทํา สูงต่ำอยู่ที่ทําตัว
  • สัตตมะ
  • **
  • เหนื่อย ได้แต่อย่า ท้อ
1 เสาร์ ที่ 19 มีนาคม 2554

2 บันทึกธรรม...๑๓ ก.ย.๕๒...พิจารณา มหาพิจารณา...  ในหมวด สนทนาภาษาผู้ประพฤติ

3 ขอตอบว่า ~เสน่ห์โจรสลัด~  และ โองการยันนะรังสี

4 หลวงพ่อโด่ง หรือ พระอาจารย์เมสันต์ เมตตาสักยันต์ให้ศิษย์ถ้วนหน้า ณ.กุฎิชายน้ำนครชัยศรี

5 พระพุทธรูปนี้มีชื่อว่า (พระบาง) ตั้งอยู่ภายในเจดีย์พิพิธภัณฑ์หลวงปู่เทศน์  วัดถ้ำขาม อ. พรรณานิคม จ. สกลนคร ผู้สร้างพระองค์นี้คือ หลวงปู่เทสก์ เทสรังสี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ก.ย. 2553, 08:40:03 โดย นายธรรมะ »

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
สนุกครับ ลุ้นไปด้วย บอร์ดเราไม่เหงา ขอบคุณเจ้าของกระทู้ครับ ( ใจดีจัง   :053: )

• สัตตมะ
  • **
ข้อ 5 นี้...คําถามกํากวมไปหน่อยครับ...

ผมขอแก้ไขเป็น...พระพุทธรูปนี้ ชื่อวัดว่าอะไร อยู่จังหวัดไหน ท่านใดเป็นผู้สร้าง..

ผมรีบพิมพ์..จึงตกคําว่า วัด  ไปครับ.

ต้องกราบขออภัยในความผิดพลาดนี้ของผมด้วย...
งวดต่อไปจะให้ละเอียดกว่านี้ครับ..

ดังนั้น...ข้อ 5 ผมให้ทุกท่านตอบถูกหมดนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ก.ย. 2553, 09:52:21 โดย pepsi »

• จตุตถะ
  คำตอบ  copy  กันเป็นทอด ๆ เลยครับ       :095: :095: :095: :095:

ออฟไลน์ ทีครับผม

• ฉัฏฐะ
  • *
  • จะเป็นลูกศิษย์ที่ดีตลอดไป
    • อีเมล
แหมเห็นของรางวัลที่งดงามมีการแข่งขันที่ดีจริงๆครับ..ทั้งท่านธรรมมะก็ด้วยนะครับแต่แหมท่านต้นนี้เร็วจริงขอบอกอะ..อิอิ 14;

• สัตตมะ
  • **
ผมว่า...ผมตัดสินวันนี้เลยดีกว่าครับ..
เพราะเท่าที่ดูแล้ว...มี 2 ท่าน ที่ตอบได้ใกล้เคียงมากครับ..
ท่านแรก...

ซาดุยฮุย
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๔๗๙๐

ตอบ: มาแล้วครับ...คําถาม.(ผมวน เวียน อยู่แถวๆนี้ครับ)
« ตอบ #7 เมื่อ: เมื่อวานนี้ เวลา ๒๓:๐๖:๓๗ »
อ้างถึง
ผมขอตอบแล้วกันนะครับ

1.วันเสาร์ที่19 มีนาคม 2554

ตาม ลิงค์นี้ครับ  http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=12336.msg114266#msg114266

4.พระอาจารย์เมสันต์ เมตตาสักยันต์ให้ศิษย์ถ้วนหน้า ณ.กุฎิชายน้ำนครชัยศรี

5. อยู่ในกระทู้  วัดถ้ำขาม อ. พรรณานิคม จ. สกลนคร    

เทสกเจดีย์ เทสรังสีอนุสรณ์ วัดถ้ำขาม
วัดถ้ำขาม อ. พรรณานิคม จ. สกลนคร    เป็นวัดที่พระอาจารย์ฝั้น อาจาโรเป็นผู้สร้าง

และท่านที่ 2 คือ...

Chotipat
สัตตมะ
ลำดับสมาชิก: ๒๙๓๘

1. เสาร์ที่ 19 มีนาคม 2554
http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=18711.0

http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=12336.msg114266#msg114266

3.จะทำอะไรให้คิดให้ครอบครอบ และวางแผนก่อนลงมือทำ ของท่านโองการยันนะรังสี

4 พระอาจารย์เมสันติ์ คมฺภีโร  กำลังเมตตาสักยันต์ให้ศิษย์ ณ.กุฎิชายน้ำนครชัยศรี
http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=15605

5.พระรูปนี้ชื่อ.หลวงปู่เทสก์ เทสรังสี  อยู่จังหวัดจังหวัดสกลนคร พระอาจารย์ฝั้น อาจาโร เป็นผู้สร้างวัด
http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=14712

ซึ่งทั้งสองท่าน ตอบเกือบเหมือนกันครับ..
โดยเฉพาะข้อที่...4 ท่านทั้งสองตอบว่า..

พระอาจารย์เมสันติ์ คมฺภีโร  กำลังเมตตาสักยันต์ให้ศิษย์ ณ.กุฎิชายน้ำนครชัยศรี

ตามความเป็นจริงแล้ว...ภาพนี้ ท่านบริกรรมคาถาเป่าให้หลังจากท่านสักยันต์เสร็จครับ.
ให้กลับไปดูที่รูปนะครับ...

ตามจริงแล้วต้อง...

ตอบ พระอาจารย์เมสันต์ วัดทุ่งเว้า จ.มุกดาหาร
(หลวงโด่ง) กำลังสักและเป่าคาถาให้ลูกศิยษ์ ที่ณ.กุฎิชายน้ำนครชัยศรี

คําถามตอนท้ายผมกําชับว่า......ตอบให้ละเอียดครับ.

ผู้ที่ตอบท่านแรกและทุกข้อ...ข้อ 4 ตอบไม่ครบ จึงถือว่า ตอบไม่ครบนะครับ
ส่วนท่านที่สอง....ตอบทุกข้อ..ข้อ 4 ตอบไม่ครบ....แต่ ท่านที่ 2 ยกเอามาทั้ง link....ผมถือว่า สมบูรณ์ที่สุดครับ( จึงเป็นผู้ชนะ นะครับ)

จึงเรียนมาเพื่อทราบนะครับ
เล่นสนุกๆและยุติธรรมที่สุด..ตอบเหมือนกัน แต่ ต่างกันที่  การยกข้อมูลเอามาประกอบ....
สุดท้านนี้...ผมกราบขอโทษ ท่านพระอาจารย์เมสันต์ และท่านพี่ โองการยันนะรังสี ที่ผมเอาชื่อ และ รูป ท่านมาเป็นคําถาม โดยไม่ได้บอกกล่าวล่วงหน้า...

และขอขอบคุณ พี่ๆน้องๆเพื่อนๆ ที่เข้ามาร่วมสนุกกัน
ขอบคุณครับ...

Chotipat
สัตตมะ
ลำดับสมาชิก: ๒๙๓๘ กรุณาเมล์ ชื่อ ที่อยู่ให้ชัดเจนมาให้ผมนะครับ..
ผมจะรีบจัดส่งรางวัลไปให้ครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ก.ย. 2553, 05:03:29 โดย pepsi »

• สัตตมะ
  • **
ไม่เป็นไรครับ   ผมถือว่าสนุกสนานครับ

ส่วนตัวผม  ก็อปปี้เนื้อหามาก็คิดว่าคงจะครอบคลุมแล้ว  แต่ไม่ได้  ก็ไม่เป็นไรครับ

ขอบคุณสำหรับกิจกรรมสนุก ๆ ดีดีแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ Chotipat

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
ขอบคุณท่าน pepsi อีกครั้งสำหรับกิจกรรมดีๆ ดีใจมากที่ได้รางวัลนี้ เป็นรูปหล่อหลวงพ่อเปิ่น สร้างปี พ.ศ.2535 ซะด้วย
กำลังหาวัตถุมงคลของหลวงเปิ่นไว้บูชาพอดีเลยครับ..
:054: :054: :054:

• สัตตมะ
  • **
กระทู้นี้ปิดแล้วนะครับ
ได้ผู้ชนะคือคุณ    Chotipat..
และขอขอบคุณเพื่อนๆทุกท่านที่ร่วมสนุก ด้วยความเคารพครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
แหมเห็นของรางวัลที่งดงามมีการแข่งขันที่ดีจริงๆครับ..ทั้งท่านธรรมมะก็ด้วยนะครับแต่แหมท่านต้นนี้เร็วจริงขอบอกอะ..อิอิ 14;

แหมๆนึกว่าพี่หุ่นพยนต์จะไม่มาซะแล้ว :004: