ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเพื่อเป็นเกล็ดความรู้ครับ  (อ่าน 2042 ครั้ง)

ออฟไลน์ prince_tiger

• ตติยะ
    • MSN Messenger - i_have_a_story@windowslive.com
    • Yahoo Instant Messenger - nikky.human@yahoo.com
    • อีเมล
เคยได้ยินเขาเล่ากันว่า บางทีสักคนละสำนัก แล้วของขึ้นใส่กัน เขาคนก้อบอกว่าสำนักไม่ถูกกัน ไม่รุ้จริงเท็จแค่ไหน
อยากทราบไว่เพื่อประดับความรู้ อิอิ จะได้ไม่หลงผิด เชื่อคำคนอื่น

ผิดพลาดประการใดขออภัยไว้นะที่นี้ด้วย

ออฟไลน์ bon.f11

• สัตตมะ
  • **
  • bon.f11
    • อีเมล
ตอบ: ถามเพื่อเป็นเกล็ดความรู้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 ก.ย. 2553, 10:07:27 »
ผมคิดว่าเรื่องแบบนี้ไม่เกี่ยวข้องกับสำนักไม่ถูกกัน..คงไม่มีหรอกครับ
แต่ส่วนตัวผมคิดว่าตัวของคนที่สักนั้นแหละครับ
ที่คิดไปเองว่าสำนักของฉันดี...สำนักฉันดีกว่า
แล้วคนที่สักมาไม่จำเป็นต้องของขึ้นตลอดนะครับ(ใช้วิจารณญาณด้วยนะครับ)
ผิดถูกยังไงนี่คือความคิดเห็นนะครับ.. :054: :054: :054:

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: ถามเพื่อเป็นเกล็ดความรู้ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 ก.ย. 2553, 10:09:48 »
ไม่มีหรอกครับ ที่จะมาของขึ้นใส่กัน ถ้ามีก็พวกเล่นละครครับ
ผิดพลาดขออภัยด้วยครับ เรื่องแบบนี้รอพี่ๆสมาชิกมาแนะแล้วกันนะครับ

ออฟไลน์ Akekaluck

• ตติยะ
    • AOL Instant Messenger - เอก+เมืองราษ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 ก.ย. 2553, 12:26:14 »
สวัสดีครับพี่ๆเพื่อนๆ ในเรื่องแบบนี้ผมคิดว่าอยู่ที่ความรู้สึกของคนมากกว่าครับ
พื้นฐานของคนสักยันต์ไม่ต้องคิดถึงข้อห้ามมากมายเลย พูดง่ายๆคือ ต้องปฏิบัติ
ตนอยู่ในศีล และสิ่งที่ต้องยึดติดตามลายสักนั้นๆ เป็นคนดีว่าง่ายๆ ไม่ใช่นักเลงครับ
พอเห็นลายสักต่างสำนักแล้วต้องลองของกัน ผมว่าไม่ถูกนะครับ คงจะคิดเหมือนกัน
นะครับพี่ๆเพื่อนๆแต่ถ้าพูดเล่นกันในวงสนทนาก็อีกเรื่องนึงใช่มั้ยครับ ยังไงก็รักกันไว้
เหมือนที่อนุรักษ์ลายสักกันยังไงหละครับพี่น้องงง...

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 ก.ย. 2553, 12:50:33 »
ถ้าคนเดียวสักหลายสำนักแล้วของตีกันมีครับ เพราะแรงครู  บางที่เขาถึงห้ามไปสักที่อื่น

แต่คนที่สักต่างสำนักมาเจอกันแล้วไม่ถูกกันเนี่ยหรือของขึ้นใส่กัน ผมว่าเป็นที่คนมากกว่านะครับ  :095:

บางคนสำนักเดียวกันเองก็เคยเห็นทำเป็นของขึ้นต่อยกันใหญ่เลย ผมหละงง สงสัยไม่ชอบขี้หน้ากันมั้งครับ55+  :004:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ก.ย. 2553, 12:52:49 โดย ~@เสน่ห์เอ็ม@~ »

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 ก.ย. 2553, 01:35:12 »
เคยได้ยินเขาเล่ากันว่า บางทีสักคนละสำนัก แล้วของขึ้นใส่กัน เขาคนก้อบอกว่าสำนักไม่ถูกกัน ไม่รุ้จริงเท็จแค่ไหน
อยากทราบไว่เพื่อประดับความรู้ อิอิ จะได้ไม่หลงผิด เชื่อคำคนอื่น

ผิดพลาดประการใดขออภัยไว้นะที่นี้ด้วย

ถ้าเห็นเหตุการณ์แบบที่บอกมาจริงๆก็ดูเพื่อความสุนุกสนานกันไปครับ คิดว่าดูมวยปล้ำแต่ไม่มีน้าติงพากย์แล้วกันครับ หรือคิดว่ากำลังดูละครหลังข่าวอยู่ก็ได้น่ะครับ
ปล.อย่าให้คว่มสำคัญกับของขึ้นมากเลยน่ะครับ เพราะไม่มีสาระสำคัญอะไรครับ เรื่องแบบนี้ปัจจตังครับ รู้ได้เฉพาะตนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ก.ย. 2553, 01:35:50 โดย derbyrock »

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ viriya

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 ก.ย. 2553, 02:43:33 »
ผมสักพระวิษณุไว้กลางหลังสักเพื่อสวยงาม  ตอนหลังเพื่อนบอกต้องล้อมไม่งั้นไม่ดี  เพื่อนคนนี้พาไปหาหลวงพี่ติ่งล้อมให้แล้ว  ตอนนี้ยังไม่ได้ขึ้นยันต์ครูเลย  วันหลังจะไปสักยันต์ครูได้หรือไม่ครับ  ตอบด้วยครับ  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 ก.ย. 2553, 07:14:33 »
ผมสักพระวิษณุไว้กลางหลังสักเพื่อสวยงาม  ตอนหลังเพื่อนบอกต้องล้อมไม่งั้นไม่ดี  เพื่อนคนนี้พาไปหาหลวงพี่ติ่งล้อมให้แล้ว  ตอนนี้ยังไม่ได้ขึ้นยันต์ครูเลย  วันหลังจะไปสักยันต์ครูได้หรือไม่ครับ  ตอบด้วยครับ  ขอบคุณครับ
ได้ครับ ครั้งหน้าไปถึงก็ไม่ต้องขออะไรครับ ถึงคิวเรา หันหลังให้ท่าน พระอาจารย์ท่านจะเมตตาตามความเหมาะสมให้เองครับ

ออฟไลน์ viriya

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24 ก.ย. 2553, 09:45:20 »
 :054:ขอบคุณครับคุณ derbyrock  ผมน้องใหม่เรื่องการสักเพิ่งจะเริ่มสักเพื่อพึ่งพุทธคุณ  ยังไงขอคำแนะนำด้วยครับขอบคุณครับ

ออฟไลน์ เขี้ยวเสือ

• ตติยะ
  • ""บูชาคุณแผ่นดิน""
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 25 ก.ย. 2553, 09:57:50 »
 :053:  :053: คุณพระรัตนตรัย...เป็นสรณะอันสูงสุด ไม่มีแบ่งใดๆทั้งสิ้น ที่แบ่งกันก็เห็นจะมีแต่คนเท่านั้นที่แบ่ง ทั้งที่การสักยันต์เป็นศาสตร์แห่งความดี ธรรมะย่อมคุ้มครองผู้ประพฤติธรรม...ตามความเห็นส่วนตัวนะครับ...555++