ผู้เขียน หัวข้อ: มาเล่นเกมส์กันหน่อยครับ ตอบถูก อาราธนา "หลวงปู่ทวด ฉบับเมืองใต้ให้ 1 องค์"  (อ่าน 5422 ครั้ง)

ออฟไลน์ phattharaphong

• จตุตถะ
  มาเล่นเกมส์กันหน่อยครับ  นี้คือรางวัลของผม

หลวงปู่ทวด  วัดศรีมหาโพธิ์  รุ่น 108 ปี  พ่อท่านแดง  เสก 5 พิธีเข้ม  เนื้อว่านล้วนพิมพ์กดมือแบบโบราณตามฉบับ หลวงปู่ทวด เมืองปัตตานี โดยแท้  เนื้อว่านที่ใช้เป็นเนื้อว่าน ที่ พ่อท่านแดง เสกไว้ ดีทั้งนอก และ ดีทั้งใน  มีพระเถระในสายหลวงปู่ทวด 2 รูป ร่วมเสก คือ 1 พ่อท่านหวาน วัดสะบ้าย้อย  ปัจจุบันท่านอายุประมาณ 93 พรรษา  เกจิเมืองใต้ต่างกราบพระเถระรูปนี้  หลวงพ่อวีระ พระอาจารย์ใหญ่กรรมฐานเเบบสมเด็จพระสังฆราช สุก ไก่เถื่อน กล่าวรับรองว่า "หลวงปู่หวานไม่ใช่พระธรรมดา พระผู้เฒ่าองค์นี้ ขันติบารมีเป็นเลิศ"  หลวงปู่เฉลิม วัดพระญาติ อยุธยา กล่าวว่า " หลวงปู่หวานหนะพระผู้เฒ่าสำคัญนะ" 
2 .  พ่อท่านเขียว วัดห้วยเงาะ  องค์นี้ก็สุดยอดครับ

ครั้งที่ 1  วันที่ 29 ธ.ค.2551 พิธีพุทธาภิเษก ณ เขารังเกียบ ยอดนางจันทร์ วนอุทยานน้ำตกทรายขาว พ่อท่านพล วัดนาประดู่ จุดเทียนชัย และดับเทียนพุทธาภิเษกชุดใหญ่ปัตตานี พระเกจิอาจารย์ปลุกเสก พ่อท่านนุ่ม วัดมะเดื่อทอง, พ่อท่านเพ็ง วัดทรายขาว, พ่อท่านเขียว วัดห้วยเงาะ, พ่อท่านเจริญ วัดช้างให้ (วัดบันลือคชาวาส), พ่อท่านเฉียง วัดบ้านดี, พ่อท่านจวน วัดมะกรูด, พ่อท่านจ่าง วัดศรีมหาโพธิ์

ครั้งที่ 2 วันที่ 10 ม.ค.2552 ตั้งแต่เวลา 17.09-02.09 น. ณ วัดศรีมหาโพธิ์ เจริญพุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ และ พระคาถาพระพุทธเจ้าชนะมาร 108 นิมนต์พระสงห์ที่มีนามเป็นมงคลมาประกอบพิธี เช่น พระเจริญ วัดช้างให้, พระชัย วัดมะปรางมัน, พระเวช วัดมะปรางมัน, พระเดช วัดหลักเมือง, พระศักดิ์ วัดมะเดื่อทอง, พระสิทธิ์ วัดศรีมหาโพธิ์, พระชัย วัดปุหรน

ครั้งที่ 3 วันที่ 31 ม.ค.2552 ณ ถ้ำคอก ถ้ำตลอด อ.สะบ้าย้อย พ่อท่านเขียว วัดห้วยเงาะ จุดเทียนชัย-ดับเทียนชัย พระเกจิอาจารย์ร่วมปลุกเสก พ่อท่านชัย วัดพะโค๊ะ, พ่อท่านจวน วัดยางแดง, พ่อท่านกลาย วัดถ้ำตลอด, พระอุทัย วัดวิหารสูง

ครั้งที่ 4 วันที่ 11 ก.พ.2552 ณ วัดศรีมหาโพธิ์ พระเกจิอาจารย์ 108 รูป เจริญพุทธมนต์พระธัมมจักกัปปวัตนสูตร พระพุทธเจ้าชนะมาร และพระคาถาชินบัญชร 108 จบ พระอธิษฐานจิตนั่งปรก พ่อท่านหวานจุดเทียน พ่อท่านเขียวดับเทียน พ่อท่านพลนั่งปรก พ่อท่านจ่างนั่งปรก

ครั้งที่ 5 วันที่ 14 ก.พ.2552 พิธีพุทธาภิเษก ณ วัดศรีมหาโพธิ์ อธิษฐานจิตนั่งปรกปลุกเสกโดยพระอาจารย์สายปลุกเสกหลวงพ่อทวด และพระเกจิอาจารย์สายเขาอ้อ พ่อท่านเขียว วัดห้วยเงาะ จุดเทียนชัย พ่อท่านเอียด วัดโคกแย้ม ดับเที่ยนชัย พระเกจิอาจารย์ร่วมปลุกเสก พ่อท่านวิน วัดหลักเมือง จ.ปัตตานี, พ่อท่านชิต วัดมุจลินทวาปีวิหาร, พ่อท่านนุ่ม วัดมะเดื่อทอง, พ่อท่านยวน วัดช้างให้, พ่อท่านเขียว วัดห้วยเงาะ, พ่อท่านหวาน วัดสะบ้าย้อย, พ่อท่านเอียด วัดโคกแย้ม, พระอาจารย์สูต วัดในเตา, พระอาจารย์อุทัย วัดวิหารสูง, พ่อท่านจ่าง วัดศรีมหาโพธิ์

ขอเวลาตั้งคำถามแป๊ปน่ะครับ   ยากมากน่ะครับ   10  คืน   10   คืน แน่นอนครับคราวนี้  :095: :095: :095:

• จตุตถะ
อย่าเพิ่ง ตอบกันน่ะครับ  คำถามยังไม่ได้ตั้งเลย ขอเวลา  10  นาที  ผมใช้กล้องมือถือถ่ายภาพเลยไม่ชัด ต้องขออภัยด้วยครับ

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
รุ่นนี้รู้สึกว่าที่บ้าน พ่อก็สะสมไว้เหมือนกัน

ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

• จตุตถะ
ข้อ 1 .  อธิบายภาพนี้โดยสังเขป

ข้อ 2 . จากโบราณสถานในภาพ  จงบอกชื่อวัดนี้

ข้อ 3.  วัดนี้คือ วัดใด

ข้อ 4.  ให้บอกชื่อพระเถระทั้ง 3 รูปในภาพ  และอธิบายภาพโดยสังเขป

ข้อ 5.  ศาลเจ้านี้คือที่ใด  อธิบายมาด้วย

ข้อ 6. ภาพนี้คือ  สถูป  ของพระมหาเถระรูปใดในแดนใต้ตอนล่าง  

ยากได้ใจไหมล่ะครับ   ผมจะมาเฉลยในวันศุกร์ที่  1  ตุลาคม  2553   มีเวลาให้คิดอีกนานครับ  ขอสงวนรางวัลไว้สำหรับผู้ตอบถูกต้องที่สุดคนแรก เท่านั้นครับ  ใบให้นิดนึงทุกอย่างอยู่ในภาคใต้   ปล.ถ้าไม่มีใครตอบถูก ผมจะเฉลยบางข้อ  และบางข้อจะใบ้ให้อีกนำไปรวมกับคำถามรอบต่อไป  ซึ่งรางวัล  อาจจะเป็น  เหรียญ อจ.นอง วัดทรายขาว

เชิญเล่นเกมส์ได้นะบัดนี้    ขอให้ทุกท่านจงโชคดี   " Salamas  malam "
                                                                                                                ขอบคุณครับ

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com

• จตุตถะ
ใบ้เพิ่มให้อีกนิดครับ ภาพ 1 3 4 5  ภาคใต้ตอนล่าง 3 จังหวัดชายแดน  ภาพ 2   จังหวัดนี้มี คำขวัญ  "นกน้ำเพลินตา  สมิหลาเพลินใจ  เมืองใหญ่สองทะเล  เสน่ห์สะพานป๋า  ศูนย์การค้าแดนค้าแดนใต้ "  

ออฟไลน์ ยอดรัก..บางแค

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - yodrak-bo@hotmail.com
ยาก+มากมายเลยครับพี่ ช่วงนี้คุณครูในบอดบางพระมีแต่ข้อสอบยากๆทั้งนั้นเลย :070:
มีหวังปีนี้ผมสอบตกแน่ๆเลยตอบไม่เคยได้เลย  :070: แต่ก็ขอบคุณสำหรับกิจกรรมดีดีครับ

ออฟไลน์ ~>uาJวัuทoJ<~

• AlwaYs Miss Ya !! ><* คนที่คุณก็รู้ว่าใคร **
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • Twitter@MinzLadyMaFiAz
    • Yahoo Instant Messenger - KawisaraMinz@yahoo.com
[shake]เดี๋ยวร้อน เดี๋ยวหนาว ไม่ค่อยเข้าใจสภาพความเป็นไป...โลกร้อนมากไปคนก็กลายเป็นหมาบ้า --*[/shake]

• จตุตถะ
   เหลือเวลาอีกหลายวันครับ   :095: :095: :095:    ลองค้น ประวัติ เกจิเก่า ๆ สายใต้ตอนล่างดูน่ะครับ  หรือ  สถานที่สำคัญ ๆ  ที่เกี่ยวกับประวัติศาสตร์ 4  จังหวัดภาคใต้ตอนล่าง   ดูน่ะครับ น่าจะเจอ   ( ไม่ต้องซีเรียสมากน่ะครับ  ภาพ 1 ภาพ 4 ถือเป็นภาพประวัติศาสตร์  ในพิธีปลุกเสกพระเครื่องของแดนใต้ (ตำนาน) โดยเฉพาะภาพ 1  หาชมยาก  ภาพ 4 กับภาพ  6  มี ความสัมพันธ์กัน  )   ภาพ 2 ผมเคยตั้งกระทู้ไว้ครับ  ภาพ 3  คุณพี่ Pepsi  เคยตั้งกระทู้ไว้  ไม่ต้องตอบละหรอกครับ  ขอโดยสังเขปก็พอ  ใบ้เยอะและ    :095: :095: :095:

• จตุตถะ
*ไม่ต้องตอบละเอียดหรอกครับ  ขอโดยสังเขปก็พอ  ใบ้เยอะและ     :095: :095: :095:

ออฟไลน์ prince_tiger

• ตติยะ
    • MSN Messenger - i_have_a_story@windowslive.com
    • Yahoo Instant Messenger - nikky.human@yahoo.com
    • อีเมล
ภาที่ 5 ศาล เล่ง จู เกียง หาแล้วได้แค่นี้แหละ อิอิ

ออฟไลน์ tone

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ภาพ.5 ศาลเจ้าแม่ลิ้มกอเหนี่ยว.ปัตตานี ครับ ภาพอื่นๆตันเลยครับ :075:
ธรรมต้องทำถึงจะมีธรรมอยู่กับตน

ออฟไลน์ aehjomthong

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ภาพที่ 1 อาจารย์ทิม ธัมมธโร ขณะกำลังบริกรรมคาถาในพิธีเททองหล่อพระเครื่องหลวงพ่อทวด ปี 2505
โดยมีนายอนันต์ คณานุรักษ์ ยืนอยู่ด้านหลัง ภาพนี้ถ่ายโดยนายจำเริญ วัฒนายากร
ภาพที่ 5 ศาลเจ้าซูก๋ง หรือ ศาลเจ้าแม่ลิ้มกอเหนี่ยว ถนนอาเนาะรู อำเภอเมือง ปัตตานี
(ที่จริงก็เป็นบ้านเดิมเพื่อนผม)

• สัตตมะ
  • **

ออฟไลน์ hangman69

• สัตตมะ
  • **
1.(ภาพ: อาจารย์ทิม ธัมมธโร ขณะกำลังบริกรรมคาถาในพิธีเททองหล่อพระเครื่องหลวงพ่อทวด ปี 2505
โดยมีนายอนันต์ คณานุรักษ์ ยืนอยู่ด้านหลัง, ภาพนี้ถ่ายโดยนายจำเริญ วัฒนายากร)
ขอบคุณข้อมูลและขออนุญาติจากเวปhttp://www.tumsrivichai.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=526804&Ntype=5
2.วัดพะโคะ อ.สทิงพระ จ.สงขลา
3.วัดมุจลินทวาปีวิหาร หรือวัดตุยง
4.
5.ศาลเจ้าแม่ลิ้มกอเหนี่ยว หรือ ศาลเจ้าเล่งจูเกียง
        ตั้งอยู่ที่ถนนอาเนาะรู เป็นศาลที่ประดิษฐานรูปแกะสลักของเจ้าแม่ลิ้มกอเหนี่ยว พระหมอเจ้าแม่ทับทิม ในวันขึ้น 15 ค่ำ เดือน 3 ของทุกปีจะมีงานประเพณีแห่เจ้าแม่ลิ้มกอเหนี่ยวไปตามถนนสายต่างๆภายในตัวเมืองปัตตานีทำพิธีลุยไฟบริเวณหน้าศาลเจ้าเล่งจูเกียง
ว่ายน้ำข้ามแม่น้ำตานีบริเวณสะพานเดชานุชิต ในงานนี้มีผู้ที่เคารพศรัทธามาร่วมงานเป็นจำนวนมากทุกปี
6.

จะพยายามหาอีก 2รูป
ขอบคุณสำหรับกิจกรรมครับ
คนเรามักพูดว่ากาลเวลาเปลี่ยนแปลงทุกสิ่ง  แต่จริงๆแล้วเราเป็นคนเปลี่ยนทุกสิ่งด้วยตัวเอง

• จตุตถะ
เวลาเหลืออีกเยอะครับ   :095: :095: :095: :095:   

• จตุตถะ
  ตั้งโจทย์โหดไปไม่สนุกเลยครับ  :074: :074: :074: ครั้งหน้าจะตั้งโจทย์ให้ง่ายกว่านี้ครับ  คราวนี้พลาดจริง ๆ  คำถามของกระผมเจาะลึกเฉพาะสายเกินไป   ต้องขออภัยอย่างสูงเลยครับ   :054: :054: :054:

ออฟไลน์ Chotipat

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
ไม่ใบ้เพิ่มหน่อยเหรอครับ ข้อ4 , ข้อ6 หาข้อมูลไม่ได้จริงๆ  :075:
[shake]เป็นมิตรกับคนทุกคน เป็นเพื่อนกับลูกเสืออื่นทั่วโลก[/shake]

ออฟไลน์ hangman69

• สัตตมะ
  • **
  ตั้งโจทย์โหดไปไม่สนุกเลยครับ  :074: :074: :074: ครั้งหน้าจะตั้งโจทย์ให้ง่ายกว่านี้ครับ  คราวนี้พลาดจริง ๆ  คำถามของกระผมเจาะลึกเฉพาะสายเกินไป   ต้องขออภัยอย่างสูงเลยครับ   :054: :054: :054:

คำถามอาจจะไม่ยากเท่าไหล่แต่ผมว่ามันจะกว้างอะครับ ไม่รู้ว่าจะเริ่มยังไงเลยอะครับ แต่ก็สนุกดี
ตอบไม่ครบมีชมเชยมะนิ  :095:

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - yodrak-bo@hotmail.com
ขัอ3  วัดมุจลินทวาปีวิหาร หรือ วัดตุยง ตั้งอยู่ที่ ๑๐ หมู่ ๑ ตำบลตุยง อำเภอหนองจิก จังหวัดปัตตานี  ครับ
จากในภาพ

พระเจดีย์บรรจุพระบรมธาตุ
เป็นพระเจดีย์ใหญ่รูประฆังคว่ำ แบบลังกา ก่อด้วยอิฐถือปูน ขนาดฐานกว้าง  ๘ เมตร ยาว ๘ เมตร สูง ๑๕ เมตรคุณพระจีนคณานุรักษ์ คหบดีใหญ่เมืองตานี เป็นผู้สร้าง คุณพระจีนผู้นี้เป็นผู้อุปถัมภ์วัดมุจลินทวาปีวิหารมาโดยตลอดนับตั้งแต่ได้สร้างพระอุโบสถ เป็นต้นมา ต่อมาพระภิกษุแดงซึ่งเป็นพระธุดงค์ได้นำพระบรมธาตุจากประเทศพม่า มาบรรจุไว้ในพระเจดีย์องค์นี้เมื่อประมาณ ปี พ.ศ. ๒๔๔๘

ผิดถูกประการใดขออภัยด้วยครับ
ร่วมด้วยช่วยกันครับพี่น้อง คนละข้อสองข้อเดี๋ยวก็ได้เองสู้ๆครับ  ขอบคุณครับ

• สัตตมะ
  • **
ข้อ1. (ภาพ: อาจารย์ทิม ธัมมธโร ขณะกำลังบริกรรมคาถาในพิธีเททองหล่อพระเครื่องหลวงพ่อทวด ปี 2505
โดยมีนายอนันต์ คณานุรักษ์ ยืนอยู่ด้านหลัง, ภาพนี้ถ่ายโดยนายจำเริญ วัฒนายากร)
ข้อ2. วัดพะโคะ อ.สทิงพระ จ.สงขลา
ขัอ3  วัดมุจลินทวาปีวิหาร หรือ วัดตุยง ตั้งอยู่ที่ ๑๐ หมู่ ๑ ตำบลตุยง อำเภอหนองจิก จังหวัดปัตตานี  ครับ
จากในภาพ

พระเจดีย์บรรจุพระบรมธาตุ
เป็นพระเจดีย์ใหญ่รูประฆังคว่ำ แบบลังกา ก่อด้วยอิฐถือปูน ขนาดฐานกว้าง  ๘ เมตร ยาว ๘ เมตร สูง ๑๕ เมตรคุณพระจีนคณานุรักษ์ คหบดีใหญ่เมืองตานี เป็นผู้สร้าง คุณพระจีนผู้นี้เป็นผู้อุปถัมภ์วัดมุจลินทวาปีวิหารมาโดยตลอดนับตั้งแต่ได้สร้างพระอุโบสถ เป็นต้นมา ต่อมาพระภิกษุแดงซึ่งเป็นพระธุดงค์ได้นำพระบรมธาตุจากประเทศพม่า มาบรรจุไว้ในพระเจดีย์องค์นี้เมื่อประมาณ ปี พ.ศ. ๒๔๔๘

ข้อ  4..............................
ข้อ5.  ศาลเจ้าแม่ลิ้มกอเหนี่ยว หรือ ศาลเจ้าเล่งจูเกียง
        ตั้งอยู่ที่ถนนอาเนาะรู เป็นศาลที่ประดิษฐานรูปแกะสลักของเจ้าแม่ลิ้มกอเหนี่ยว พระหมอเจ้าแม่ทับทิม ในวันขึ้น 15 ค่ำ เดือน 3 ของทุกปี
ข้อ 6  สถูป หลวงปู่ทวด
ผิดถูกประการใดขออภัยด้วยครับ
ร่วมด้วยช่วยกันครับพี่น้อง คนละข้อสองข้อเดี๋ยวก็ได้เองสู้ๆครับ  ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ก.ย. 2553, 12:05:05 โดย ยอดรัก..บางแค »

• จตุตถะ
  คำถามยากเกินไปไม่สนุกเลยครับ   :074: :074: :074:  เดือนตุลาคม ผมจะไปปัตตานีเดียวจะไปหาวัตถุมงคลมาเล่นเกมส์  คราวนี้จะตั้งคำถามให้ง่ายกว่านี้ครับ แต่ชาติเสือต้องไว้ลาย ชาติชายต้องต่อกร (ไม่ง่ายจนเกินไป  :005:)  ผมขอปิดกระทู้ และ เฉลยคำถาม

ผมขอเฉลย คำถามของผมนะครับ

ข้อ1. (ภาพ: อาจารย์ทิม ธัมมธโร ขณะกำลังบริกรรมคาถาในพิธีเททองหล่อพระเครื่องหลวงพ่อทวด ปี 2505

ข้อ2. วัดพะโคะ อ.สทิงพระ จ.สงขลา

ขัอ3  วัดมุจลินทวาปีวิหาร หรือ วัดตุยง ตั้งอยู่ที่ ๑๐ หมู่ ๑ ตำบลตุยง อำเภอหนองจิก จังหวัดปัตตานี  ครับ

ข้อ4  ในภาพมีพระเถระ  3 รูปดังนี้ พระอาจารย์นอง วัดทรายขาว  หลวงปู่แดง วัดศรีมหาโพธิ์  หลวงปู่ทอง  วัดป่ากอ  ในภาพ เป็นพิธีปลุกเสกวัตถุมงคลของวัดศรีมหาโพธิ์ ภาพนี้เป็นภาพประทับใจของศิษย์สายหลวงปู่ทวดครับ  ในภาพพระอาจารย์นอง  วัดทรายขาว สักการะ หลวงปู่แดง  วัดศรีมหาโพธิ์  ก่อนเริ่มพิธีปลุกเสก  สำหรับหลวงปู่แดง ท่านนี้พระอาจารย์ทิม วัดช้างให้ และ พระอาจารย์นอง วัดทรายขาว  นับถือเสมือนครูบาอาจารย์ของท่านทั้งสองครับ  คนโบราณในแถบถิ่นกล่าวกันยามใดที่หลวงปูแดง ไปปลุกเสกพระหลวงปู่ทวด ที่วัดช้างให้ พระอาจารย์ทิม  จะถวายกุฏิของท่านให้หลวงปู่แดงครับ สำหรับพระอาจารย์นอง วัดทรายขาว ยามใดเจอหลวงปู่แดง วัดศรีมหาโพธิ์ สองเข่าแนบพสุธา สองมือกราบบนหน้าตักทำการสักการะเสมอมา  นับว่าหลวงปู่แดงท่านไม่ธรรมดาที่เดี่ยว

ข้อ5 ศาลเจ้าแม่ลิ้มกอเหนี่ยว หรือ ศาลเจ้าเล่งจูเกียง
ตั้งอยู่ที่ถนนอาเนาะรู เป็นศาลที่ประดิษฐานรูปแกะสลักของเจ้าแม่ลิ้มกอเหนี่ยว พระหมอเจ้าแม่ทับทิม ในวันขึ้น 15 ค่ำ เดือน 3 ของทุกปีจะมีงานประเพณีแห่เจ้าแม่ลิ้มกอเหนี่ยวไปตามถนนสายต่างๆภายในตัวเมืองปัตตานีทำพิธีลุยไฟบริเวณหน้าศาลเจ้าเล่งจูเกียง
ว่ายน้ำข้ามแม่น้ำตานีบริเวณสะพานเดชานุชิต ในงานนี้มีผู้ที่เคารพศรัทธามาร่วมงานเป็นจำนวนมากทุกปี  เจ้าแม่ลิ้มกอเหนี่ยว  มีพี่ชายชื่อลิ้มโต๊ะเคี่ยม ผู้มีส่วนเกี่ยวข้องกับประวัติศาสตร์การสร้างปืนใหญ่พญาตานี และ  มัสยิดกรือแซะ เมื่อ 400 ปี ที่แล้ว

ข้อ6  ท่าน ๆ นี้ เป็นสหายธรรมรูปหนึ่ง ของหลวงปู่ทวดเหยียบน้ำทะเลจืด  วัดช้างให้  ครับ  ท่านมีนามว่า หลวงปู่ทวดบุญฤทธิ์  สถิตย์ ณ  วัดศรีมหาโพธิ์  ครับ เป็นผู้สร้างวัดบ้านดอน ในอดีตหรือ วัดศรีมหาโพธิ์ ในปัจจุบัน เมื่อประมาณ 400 ปีที่แล้ว กล่าวว่าท่านเป็นพระธุดง  ธุดงมาจากเมืองนครศรีธรรมราช มีนามเดิมว่า หมวกแก้ว ธุดงมาปักกรดใต้มะม่วงหิมพานต์  ณ สถานที่ตั้งวัดศรีมหาโพธิ์ในปัจจุบัน ชาวบ้านในสมัยก่อนเรียกท่านว่า ทวดย่าร่วง หรือ ทวดต้นมะม่วง   ภายหลังเจ้าอาวาสองค์ที่ 6 ของวัดบ้านดอน นามว่า หลวงพ่อเกลื่อม เมืองปัตตานีและเมืองไทรบุรีได้เกิดเหตุการณ์  กบฏกุเด็น   ขึ้นทำให้วัดบ้านดอน  กลายเป็นวัดร้างนับตั้งแต่นั้นมาประมาณ 100 กว่าปี  มาจนถึงสมัยพศ. 2494  พระเดชพระคุณ  พระเทพญาณโมลี  วัดตานีนรสโมสร เจ้าคณะจังหวัดปัตตานีในสมัยนั้นได้ค้นพบว่า มี วัดเก่าแก่โบราณวัดหนึ่งเป็นวัดร้างชื่อ วัดบ้านดอน จึงสั่งการให้ พระครูญาณวิมล (กิมสุย)  เจ้าคณะอำเภอโคกโพธิ์ ในสมัยนั้น สั่งการให้หลวงพ่อแดง เดินทางมาสำรวจ และบรูณะสังขรณ์ขึ้นมาใหม่  กล่าวกันว่าเมื่อครั้งหลวงพ่อแดง (สมัยหนุ่ม ๆ เรียกหลวงพ่อ )  ได้นำชาวบ้านมาช่วยกันถางป่าได้เกิดฝูงต่อแตน ฝูงใหญ่บินมาไล่ชาวบ้าน  และในคืนนั้นเอง หลวงพ่อแดง ได้นิมิตเห็น พระภิกษุชรา มากล่าวตำหนิ ท่านว่า มารบกวนก่อความรำคาญ  จะทำอะไรไม่บอกกล่าวให้รู้กันบ้าง  ในวันรุ่งนี้ หลวงพ่อแดง ได้นำดอกไม้ธูปเทียนไปบูชาขอขมา และบอกกว่าให้ทราบถึงวัตถุประสงค์  หลังจากนั้นในการบรูณะวัดไม่ปรากฏเหตุการณ์ใด ๆ ขึ้นอีกเลย  และ ได้พบ สถูปเก่าแก่โบราณของ หลวงปู่ทวดบุญฤทธิ์  ผู้เป็นตำนานบทหนึ่งของแดนใต้และปฐมเจ้าอาวาส  ภายหลัง หลวงพ่อแดง ได้เปลี่ยนนามวัด จากวัดบ้านดอน เป็น วัดศรีมหาโพธิ์  ตามต้นโพธิ์ต้นใหญ่ที่ให้ร่มเงาแห่งพระพุทธศาสนาภายในวัด

• สัตตมะ
  • **
 :010: และแล้วก็สอบตกกันหมด ว่าแต่ไม่มีรางวัลชมเชย หรอครับ :095:

ออฟไลน์ Chotipat

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
 คำถามชุดนี้ยากจริงๆ.... :075:
ขอบคุณท่าน phattharaphong ด้วยครับสำหรับกิจกรรมสนุกๆ  :002:

ออฟไลน์ puyusuk1

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
อยากตอบแต่ไม่ทราบจริง จริงครับ