ผู้เขียน หัวข้อ: วิบากในการวางของสูงในที่ต่ำ โดย ดังตฤณ  (อ่าน 2006 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายธรรมะ

• ดีชั่วอยู่ที่ตัวทํา สูงต่ำอยู่ที่ทําตัว
  • สัตตมะ
  • **
  • เหนื่อย ได้แต่อย่า ท้อ

วิบากในการวางของสูงในที่ต่ำ โดย ดังตฤณ

ถาม  เห็นพวกขายหนังสือเอานิตยสารธรรมะไปวางคละกันกับหนังสือโป๊แล้วไม่สบายใจเลย อยากทราบว่าการทำอะไรไม่รู้จักที่ต่ำที่สูงแบบนี้จะมีผลอย่างไรกับตัวคนจัดวางหรือไม่? เผื่อจะเอาไปบอกเจ้าของร้านที่พอรู้จักและพอพูดๆกันได้บ้าง

ตอบ ทั้งพวกที่ขายพระพุทธรูปแล้วนำไปวางบนพื้น และทั้งเจ้าของบ้านหรือเจ้าของสำนักทรงเจ้าต่าง ๆ ที่พระพุทธรูปนำไปวางระดับต่ำกว่า
หรือนำไปวางระดับเดียวกับเทวรูปอย่างถาวร เหล่านี้มีกรรมดำติดตัวไปโดยรู้เท่าไม่ถึงการณ์ทั้งนั้นครับ วิบากของการวางของสูงไว้ในที่ต่ำ
คือ จะทำให้เป็นผู้ต่ำต้อย ทำให้เป็นผู้ได้รับการดูถูกเหยียดหยาม และทำให้เป็นผู้มียศต่ำในสถานทั้งปวง วิบากจะเกิดขึ้นอย่างใดอย่างหนึ่งหรือทั้งหมด ขึ้นอยู่กับน้ำหนักเจตนาไปในทางหนึ่ง ๆ มากน้อยเพียงใด

เป็นผู้ต่ำต้อยหมายถึงเกิดในตระกูลต่ำ ไม่มีหน้าตา หรือมีแต่เรื่องควรอับอายขายหน้า แค่ใครรู้นามสกุลเข้าก็แอบหัวเราะเยาะกัน
อะไรทำนองนั้น ส่วนการเป็นผู้ได้รับการดูถูกเหยียดหยาม หมายถึงเกิดมามีลักษณะบางอย่างที่ชวนให้นึกดูถูก เช่นตัวเตี้ยไม่สมส่วน
หรือดูโง่ทึบทั้งๆที่อาจคิดอ่านได้ไม่ต่างจากคนอื่น แต่กลับไม่มีใครเชื่อถือ

แม้ออกความเห็นในที่ประชุม คนก็มองเป็นความเห็นอันไม่ควรแก่การพิจารณา และการเป็นผู้มียศต่ำในสถานทั้งปวง หมายถึงการทำดีไม่ขึ้น ทำนานเท่าไหร่ก็แป้กอยู่ที่ขั้นนั้น ไม่มีใครอยากเหลียวแลส่งเสริมสนับสนุนให้เจริญก้าวหน้าในการงาน หรือมักโดนจัดไปอยู่ท้ายแถวตอนคัดตัวเสมอ ๆ

หากในชาติที่วางของสูงไว้ในที่ต่ำ มีใจคิดหมิ่นแถมท้ายเข้าไปด้วย ก็จะยิ่งเคราะห์ร้ายหนักเข้าไปใหญ่ เช่นเจ้าของร้านหนังสือบางราย รับนิตยสารธรรมะมาช่วยวางขายอย่างเสียไม่ได้ จงใจยัดๆไว้ด้านล่างๆให้ลูกค้ามองเห็นลำบาก เขาเกิดเมื่อใดจะติดกรรมประเภททำดีไม่มีใครเห็น แต่ในทางตรงข้าม ถ้าใครส่งเสริม ผลักดัน หรือใช้อำนาจหน้าที่ในการทำสื่อธรรมะหรือพระพุทธรูปให้อยู่ในที่สูง ในที่งดงามเจริญหูเจริญตา ก็จะได้อานิสงส์ในทางตรงกันข้ามรุนแรงปานกัน คือจะเป็นผู้เกิดในตระกูลที่มีเกียรติ เป็นผู้ได้รับการยกย่องกว้างขวาง และเป็นผู้ขึ้นสูงง่ายในสถานทั้งปวงครับ

บางลัทธิของบางศาสนา หรือบางท้องถิ่นในบางกาล จะไม่อนุญาตให้มีรูปเคารพ ส่วนหนึ่งก็อาจจะมีเหตุผลง่ายๆทำนองนี้เอง
คือ พอใจรู้เข้าไปแล้วว่าเป็นของสูง แต่ถ้าตนไม่นับถือ ก็อาจปฏิบัติในทางลบหลู่หรือดูหมิ่นถิ่นแคลนในทางใดทางหนึ่ง
เป็นบาปเป็นกรรม เป็นภาพบาดตาไม่ชวนทัศนานัก

ที่มา ดังตฤณวิสัชนา

ขอขอบคุณที่มาจาก เว็บพลังจิต
[shake]ศรัทธา ไม่ใช่ ไสยศาสตร์ ศรัทธา เพื่อ ศักดิ์สิทธิ์ เมื่อมีความ ศักดิ์สิทธิ์ ย่อมเกิด ปาฏิหาริย์[/shake]

ออฟไลน์ หลังฝน..

• สัตตมะ
  • **
  • ทุกอย่างมีเหตุและผลเสมอ
    • MSN Messenger - webmaster@lifesyt-it.net
    • www.lifestyle-it.net
ขอบคุณคับผม ผมก็เคยเจอปัญหานี้เหมือนกันคับ เพราะอยู่หอพักหาที่ขึ้นหิ้งพระ ยากพอสมควรเพราะหอพักไม่ให้เจาะติดผนัง

ขอบคุณพี่ นายธรรมะ มากๆคับ ที่นำบทความมาเผยแพร่ได้เพิ่มพูนความรู้คับผม ขอบพระคุณคับ
ความพยายามนั้นมีอยู่จริงในตัวตนของเรา สุดแท้แต่ความพยายามนั้นจะถูกดึงออกมาใช้ได้มากน้อยแต่เพียงใด

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
ขอบคุณครับ................... :090: :090: :114: :090: :090:...................

ออฟไลน์ vithya

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
เคยเห็นเพื่อนใส่พระไว้ในลังใหญ่(พระเยอะมาก)แล้ววางไว้ที่พื้นล่ะ่ครับ เพราะที่วางบนหิ้งเต็มและบ้านแคบหาที่เดินก็ไม่ค่อยได้ เป็นอะไรรึเปล่า

ออฟไลน์ นายธรรมะ

• ดีชั่วอยู่ที่ตัวทํา สูงต่ำอยู่ที่ทําตัว
  • สัตตมะ
  • **
  • เหนื่อย ได้แต่อย่า ท้อ
เคยเห็นเพื่อนใส่พระไว้ในลังใหญ่(พระเยอะมาก)แล้ววางไว้ที่พื้นล่ะ่ครับ เพราะที่วางบนหิ้งเต็มและบ้านแคบหาที่เดินก็ไม่ค่อยได้ เป็นอะไรรึเปล่า

พี่ก็ให้เพื่อนพี่อะ หาชั้นที่เหนือจากพื้นสักหน่อย หรือ ชั้นตรงไหนก็ได้สูงๆครับ เอาลังที่ใส่พระอะครับ ไปตั้ง ของสูงไม่ควรต่ำ ของต่ำไม่ควรสูง    :045:

ออฟไลน์ viriya

• ฉัฏฐะ
  • *
เคยไม่ธุระแถวสโมสรราชนาวีเห็นพ่อค้าแม่ค้าหลายคนวางพระทั้งพระพุทธรูปและพระเหรียญพระผงกับพื้นโดยมีผ้ารองผืนเดียวคนก็เดินเฉียดแผงที่วางพระ  ไม่รู้ว่าเราจะบาปด้วยรึเปล่าเพราะเดินเฉียดเหมือนกับเดินค่อมหัวพระ

ออฟไลน์ vithya

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุณคุณธรรมครับจะได้แนะนำเพื่อนต่อไปครับ