ผู้เขียน หัวข้อ: ไปสักมาครับ ภาค ๓.๑  (อ่าน 3599 ครั้ง)

ออฟไลน์ prapiroon

• ตติยะ
  • จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิดจะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
    • MSN Messenger - pra_piroon@hotmail.com
    • อีเมล
ไปสักมาครับ ภาค ๓.๑
« เมื่อ: 01 ต.ค. 2553, 11:51:29 »
เอารูปมาฝากครับ

ไปสักมาเพิ่มต่อจากท้าวเวสสุวรรณครับ

ได้มาจากหลวงพี่มาร์คอยากทราบรายละเอียดยันต์ทั้งสองนี้ พี่ๆเพื่อนๆช่วยตอบเป็นวิทยาทานด้วยนะครับ :070:

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: ไปสักมาครับ ภาค ๓.๑
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 ต.ค. 2553, 11:52:50 »
ยันต์แม่ทัพ กับ หมูทองแดงครับ  ยินดีด้วยครับ

ออฟไลน์ นายธรรมะ

• ดีชั่วอยู่ที่ตัวทํา สูงต่ำอยู่ที่ทําตัว
  • สัตตมะ
  • **
  • เหนื่อย ได้แต่อย่า ท้อ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 ต.ค. 2553, 11:55:33 »
สวยทุกยันต์เลยครับ
[shake]ศรัทธา ไม่ใช่ ไสยศาสตร์ ศรัทธา เพื่อ ศักดิ์สิทธิ์ เมื่อมีความ ศักดิ์สิทธิ์ ย่อมเกิด ปาฏิหาริย์[/shake]

ออฟไลน์ touch_navara

• "นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์ สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา"
  • นวมะ
  • "ก่อนที่จะตัดสินผู้อื่น ให้ดูตัวท่านเองเสียก่อน"
    • MSN Messenger - touch_navara_175@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01 ต.ค. 2553, 11:59:17 »
ยันต์แม่ทัพ ดีด้านมหาอำนาจ
ยันต์หมูทองแดง ดีด้านเมตตา คงกระพันชาตรี

รอผู้รู้ที่อธิบายละเอียดกว่านี้มาตอบอีกทีนะครับ

ผิดถูกโปรดอภัยด้วยนะครับ
[shake]ศิษย์วัดบางพระครับ[/shake]

คำขวัญจังหวัดนครสวรรค์ "เมืองสี่แคว แห่มังกร พักผ่อนบึงบอระเพ็ด ปลารสเด็ดปากน้ำโพ"

ออฟไลน์ !!!โบ เด็กป่า!!!

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01 ต.ค. 2553, 02:08:42 »
ชอบมากเลยครับ โดยเฉพาะยันต์แม่ทัพ

ออฟไลน์ viriya

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01 ต.ค. 2553, 08:05:25 »
สวยครับผมอยากได้ยันต์แม่ทัพมานานแล้วแต่ยังไม่ว่างไปเลย 

ปีระกา

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 01 ต.ค. 2553, 11:11:10 »
งดงามทุกยันต์เลยครับ โดยเฉพาะยันต์แม่ทัพ

ออฟไลน์ รันตี

• สัตตมะ
  • **
  • อยากเห็นผู้อื่นสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา อยากเป็นผู้มีสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา:ดาไลลามะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 02 ต.ค. 2553, 02:40:21 »
ยินดีด้วยครับ หมูทองแดงหลวงพี่มาร์คเห็นในบอร์ดหลายครั้งแล้ว ท่านวาดสดๆ ไม่ได้ใช้พิมพ์ ลายเส้นสวยมากนะครับ

เมตตาพระอาจารย์อภิญญา คณุตฺตโม ศิษย์ขอน้อมรำลึกพระคุณไว้ ณ ที่นี้

ออฟไลน์ vithya

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 02 ต.ค. 2553, 07:28:00 »
สวยทุกยันต์ครับดดยเฉพาะยันต์แม่ทัพอยากได้มาก

ออฟไลน์ Hs1Qww

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 02 ต.ค. 2553, 11:49:01 »
สวยครับ :050:  ยันต์ท้าวเวสสุวรรณท่านได้แต่ใดมา  :058:

ออฟไลน์ tum23

• ตติยะ
  • ร้อยเครื่องรางหรือจะสู้หนึ่งคาถา
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 02 ต.ค. 2553, 12:15:57 »
ยันต์แม่ทัพที่รู้จักกันนี้ โบราณเรียกยันต์นะมหาทมื่น เน้นทางคงกระพันชาตรี คงทนอาวุธ ดังในเสภาขุนช้างขุนแผน ว่า "อันเรื่องราวกล่าวความพลายงามน้อย ค่อยเรียบร้อยเรียนรู้ครูทองประศรี ทั้งขอมไทยได้สิ้นก็ยินดี เรียนคัมภีร์พุทธเพทพระเวทมนต์ ปถมังตั้งตัวนะปัดตลอด แล้วถอนถอดถูกต้องเป็นล่องหน หัวใจกริชอิทธิเจเสน่ห์กล แล้วเล่ามนต์เสกขมิ้นกินน้ำมัน เข้าในห้องลองวิชาประสาเด็ก แทงจนเหล็กแหลมลู่ยู่ขยั้น มหาทมื่นยืนยงคงกระพัน ทั้งเลขยันต์ลากเหมือนไม่เคลื่อนคลาย"
ส่วนยันต์หมูทองแดง เดิมเป็นคตินิยมของคนไตหรือเงี้ยวเรียกว่ายันต์หมูโตน หรือหมูคอกเหล็ก เน้นทางหนังเหนียวกันเขี้ยวงาของที่มีคมจากสัตว์และของที่ไม่มีคมแต่มีแรงกระแทกสูงอย่างท่อนไม้กระบองหรือหัวกระสุน แต่ที่เห็นในภาพเป็นการดัดแปลงจากของเดิมคือเป็นของไทยลุ่มน้ำเจ้าพระยา โดยใส่หัวใจโจรเข้าไปที่ใต้ภาพเพิ่มคุณทางคงกระพันชาตรี คือคงทนทั้งของแหลมคงจากอาวุธต่างๆจากหนักเป็นเบา และล้างทั้งยังกันอาถรรพณ์กระทำต่างๆได้
พุทธังรัตนัตยังนมัสสิตวาสิรสาชานุยุคเล

ออฟไลน์ ronin

• เต้นรำกับปีศาจ ........... ต้องเต้นให้จบเพลง .....
  • จตุตถะ
  • ความดีเหมือนกางเกงใน มีไว้ใส่ ไม่ได้มีไว้โชว์
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 06 ต.ค. 2553, 06:15:30 »
 :016:ยินดีด้วยครับ สวยงามเข้มขลังทุกยันต์เลย :015:

รูัจักให้ รู้จักพอ รู้จักรอ และรู้จักเกรงใจ

ออฟไลน์ โยมเพชร

• ^^ของจริงนิ่งเป็นใบ้ ของพูดได้ไม่ใช่ของจริง^^
  • สัตตมะ
  • **
  • ^^สิบโทรักจริง เสมียนยุทธการ^^
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 07 ต.ค. 2553, 10:34:31 »
ยันต์แม่ทัพที่รู้จักกันนี้ โบราณเรียกยันต์นะมหาทมื่น เน้นทางคงกระพันชาตรี คงทนอาวุธ ดังในเสภาขุนช้างขุนแผน ว่า "อันเรื่องราวกล่าวความพลายงามน้อย ค่อยเรียบร้อยเรียนรู้ครูทองประศรี ทั้งขอมไทยได้สิ้นก็ยินดี เรียนคัมภีร์พุทธเพทพระเวทมนต์ ปถมังตั้งตัวนะปัดตลอด แล้วถอนถอดถูกต้องเป็นล่องหน หัวใจกริชอิทธิเจเสน่ห์กล แล้วเล่ามนต์เสกขมิ้นกินน้ำมัน เข้าในห้องลองวิชาประสาเด็ก แทงจนเหล็กแหลมลู่ยู่ขยั้น มหาทมื่นยืนยงคงกระพัน ทั้งเลขยันต์ลากเหมือนไม่เคลื่อนคลาย"
ส่วนยันต์หมูทองแดง เดิมเป็นคตินิยมของคนไตหรือเงี้ยวเรียกว่ายันต์หมูโตน หรือหมูคอกเหล็ก เน้นทางหนังเหนียวกันเขี้ยวงาของที่มีคมจากสัตว์และของที่ไม่มีคมแต่มีแรงกระแทกสูงอย่างท่อนไม้กระบองหรือหัวกระสุน แต่ที่เห็นในภาพเป็นการดัดแปลงจากของเดิมคือเป็นของไทยลุ่มน้ำเจ้าพระยา โดยใส่หัวใจโจรเข้าไปที่ใต้ภาพเพิ่มคุณทางคงกระพันชาตรี คือคงทนทั้งของแหลมคงจากอาวุธต่างๆจากหนักเป็นเบา และล้างทั้งยังกันอาถรรพณ์กระทำต่างๆได้

ขอบคุณท่าน tum23 ที่ให้ความรู้ ในยันต์ทั้งสองแทน พี่จ่า prapiroon ด้วยขอรับ
และ สวัสดีพี่จ่าด้วยขอรับ
กล่าวถึง รูปยันต์ทั้งสองนี้ ฝีเข็ม ละเอียดดี น้ำหนักมือ เสมอต้นเสมอปลาย ได้รับความเมตตา จากหลวงพี่มาร์ค
สำหรับยันต์แม่ทัพ น่าจะเหมาะสมกับ พี่จ่า prapiroon นะครับ เพราะรับราชการทหาร เอาไว้ป้องกันภัย หลวงพี่มาร์คท่านมีเมตตาครับ ท่านจะให้อะไรท่าน พิจารณาแล้ว ไม่ต้องขอ หรอกขอรับ ของดีๆ จะมาหาเราเอง
แนะนำนิดนึง สักแล้ว รักษาให้ดีขอรับ ไหว้พระ สวดมนต์ระลึกถึงครูบาอาจารย์ ของดีจะได้อยู่กับเรานานๆ
ทุกๆวันอาทิตย์ หากว่างก็เจอกันใหม่ ที่กุฏิหลวงพี่ญานะขอรับ ผมจะช่วยพี่ๆเขาเปลี่ยนพานอยู่ที่นั่น

เอวัง

ออฟไลน์ จิ๋ววัดตะกล่ำ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bigjiew123@hotmail.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 20 ต.ค. 2553, 07:00:26 »
ยันต์แม่ทัพเข้มขลังมากๆ  :058:  :058:  :058:
พระอุดมประชานาถ (หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ) วัดบางพระ
"เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"