ผู้เขียน หัวข้อ: หลวงปู่ทวด วัดช้างไห้  (อ่าน 2785 ครั้ง)

ออฟไลน์ aehjomthong

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
หลวงปู่ทวด วัดช้างไห้
« เมื่อ: 02 ต.ค. 2553, 12:14:38 »
ไม่ทราบว่าเป็นของวัดไหน ใครสร้างครับ

ออฟไลน์ pepsi

• สัตตมะ
  • **
  • ทําดี คิดดี พูดดี
    • http://sbntown.com/forum/group.php?groupid=33
ตอบ: หลวงปู่ทวด วัดช้างไห้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 ต.ค. 2553, 04:32:47 »
ออกเยอะวัดมากครับ...
ถ้าถามว่าของวัดช้างให้ปี 2497 หรือเปล่า..ตอบ ไม่ใช่ครับ

วัดที่ออกมาเยอะมากๆ ก็มีวัดห้วยมงคล  วัดทรายขาว(แต่จะออกยุคหลังๆ) ถ้ายุคอาจารย์นองท่าน ตอนนี้ก็หายากแล้วครับ
ถ้าเป็นพระหลวงปู่ทวดท่าน ไม่ว่าวัดไหนก็ศักดิ์สิทธิ์ครับ.พุทธคุณท่านแรงจริงๆ
กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 ต.ค. 2553, 04:38:05 »

อิอิ นำมาโชวบ้างครับ
พอดีอยู่ไกล้มือเลยหยิบมาถ่ายรูป
ภาพไม่ชัดก็ขออภัยด้วยครับ
แต่หลวงปู่ทวด ท่านสุดยอดจริงๆ
ถึงไม่ต้องปลุกเสกก็มีคุณวิเศษอยู่ในตัวหลวงปู่ครับ  :016: :015:

ออฟไลน์ รัช สุทธิสาร

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02 ต.ค. 2553, 05:14:13 »
อะนะไม่ใช่ของวัดช้างให้ของหลวงพ่อทิมและวัดทรายขาวของรพะอาจารย์นองแน่นอนครับเป็นพระใหม่

ออฟไลน์ phongsak_ng

• *ที่เกิด/เดียวกัน*ที่อยู่/แตกต่างกัน*ที่ไป/ไม่รู้*
  • สัตตมะ
  • **
  • ชีวิตก็แค่-เกิดขึ้น-ตั้งอยู่-เสื่อมคลาย-ดับศูนย์
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02 ต.ค. 2553, 05:47:28 »
นะโม โพธิสัตโต อาคันติมายะ อิติภะคะวา....สาธุ :054: :054: :054:

ออฟไลน์ phattharaphong

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 02 ต.ค. 2553, 05:58:58 »
 เห็นแวบแรก นึกไปถึง  วัดพังเถี๊ยะ สงขลา 05  กับ  วัดแจ้ง สงขลา 05  พิจารณาแล้วก็ไม่ใช่ทั้งสองวัด  เลยนึกไปถึงวัดควนวอเศษ เพราะวัดควนวิเศษสร้างหลวงปู่ทวดเนื้อว่านที่ถอดพิมพ์มาจากพิมพ์เตารีดวัดช้างให้หลายพิมพ์ มีบางพิมพ์ใกล้เคียงกันบ้าง  แต่ไม่กล้าตัดสินใจ สรุปคือ ไม่รู้เหมือนกันครับว่าวัดไหน    :003: :003: :003:

ออฟไลน์ ยอดรัก..บางแค

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - yodrak-bo@hotmail.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 02 ต.ค. 2553, 10:17:35 »
กระผมก็เป็นคนนึงที่นับถือและชอบ หลวงปู่ทวดมาก ไม่ว่าจะเก่าใหม่ ออก วัดใหน ใครให้มาผมเก็บหมดครับ :095:เพราะผมชอบจริงๆ

ออฟไลน์ Hanu-Marn_Neverdie

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03 ต.ค. 2553, 01:14:52 »
พิมพ์นี้ใช่ 05 อย่างที่ท่าน phattharaphong ว่าเลย  แต่เหมือนหลายวัด  ผมว่าคล้ายๆวัดควนวิเศษ05
แต่ไม่ฟันธงนะครับ
---------------------------------------
เห็นแวบแรก นึกไปถึง  วัดพังเถี๊ยะ สงขลา 05  กับ  วัดแจ้ง สงขลา 05  พิจารณาแล้วก็ไม่ใช่ทั้งสองวัด  เลยนึกไปถึงวัดควนวอเศษ เพราะวัดควนวิเศษสร้างหลวงปู่ทวดเนื้อว่านที่ถอดพิมพ์มาจากพิมพ์เตารีดวัด ช้างให้หลายพิมพ์ มีบางพิมพ์ใกล้เคียงกันบ้าง  แต่ไม่กล้าตัดสินใจ สรุปคือ ไม่รู้เหมือนกันครับว่าวัดไหน   
คุณคิดว่าวันนึง คุณตายไปกี่ครั้ง ???พระพุทธเจ้าตรัสว่า

"คนเราควรคิดว่าเรา จะตายทุกลมหายใจเข้า-ออก  "

อย่าไปคิดว่าจะทำพรุ่งนี้ :069:  แต่จงลงมือทำเลย

และจงทำทุกอย่างให้สุดความสามารถ ณ ตอนที่ยังมีโอกาส

เพื่อที่จะได้ทำความดี สิ่งดีๆ ให้แก่ผู้อื่น

ออฟไลน์ puyusuk1

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03 ต.ค. 2553, 08:09:45 »
เหมือนจะเป็นของวัดดอนยายหอมครับถ้าไม่ใช้ต้องขออภัยด้วย

ออฟไลน์ vithya

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 03 ต.ค. 2553, 11:30:53 »
เป็นหลวงพ่อทวดจะวัดไหนก็ศรัทธาครับ เคยได้ยินเพื่อนๆที่ชอบเรื่องพระเครื่องพูดว่า หลวงพ่อทวดถึงไม่ได้ปลุกเสกก็ศักดิ์สิทธิ ผิดถูกอย่างไรขออภัยนะครับ

ออฟไลน์ viriya

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 03 ต.ค. 2553, 11:38:54 »
ศรัทธาครับ  ผมท่อง  นะโม  โพธิสัตโต  อาคันติมายะ  อิติภะคะวา  ๙จบทุกวันครับ

ออฟไลน์ aehjomthong

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 03 ต.ค. 2553, 02:09:31 »
อะนะไม่ใช่ของวัดช้างให้ของหลวงพ่อทิมและวัดทรายขาวของรพะอาจารย์นองแน่นอนครับเป็นพระใหม่
พระองค์นี้ผมเห็นมาตั้งแต่ผมเด็กๆแล้วครับ จึงไม่ใช่พระใหม่แน่นอนครับ
แต่ที่บอกว่าหลวงปู่ทวดแม้ไม่ได้ปลุกเสกก็ศักดิ์สิทธิ์นั้น เป็นเรื่องจริงแท้แน่ีนอนครับ ฟันธงได้เลยครับ :090:
ขอขอบคุณทุกคำตอบเลยนะครับ :090: